Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงวินโด้แล้วมองไม่เห็นHDอ่ะครับรบกวนช่วยที!!ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงวินโด้แล้วมองไม่เห็นHDอ่ะครับรบกวนช่วยที!!ครับ

คือใช้เมนบอร์ดรุ่น P5VD1-X ปกติใช้ HD แบบ IDE พอดีซื้อใหม่เปลี่ยนมาใช้ SATA พอจะลงวินโดใหม่ มันฟ้องว่าไม่เจอ HD อ่ะครับ ทำแล้วทุกอย่าง ทั้ง ลงไดร์เวอร์ HD มันก็ไม่เจอ
    เข้าไปปรับตรง sourtbridge จาก Raid เป็น SATA ก็ไม่ได้ ปรับใช้เป็น Raid ก็ไม่ได้เหมือนกัน
    ใช้ HD รุ่น Westren 320 G อ่ะครับ มีใครพอแนะนำได้บ้างมั้ยครับ เซงมากเลยตอนนี้ ทำมา 5 วันละครับ รบกวนทีนะครับ

ตัวนี้มันปรับเป็น non raid ได้ป่ะหละ ลองปรับดู และ bios เจอ hdd ตัวนี้หรือเปล่า หละ ลองดู

Comment

ลองหาแผ่นที่มี driver sata มาพร้อมกับ window ลงดูครับ

Comment

ถ้าแผ่นวินโดวมันไม่มีไดรเวอ sata มันก็ไม่เหนอ่าครับ

Comment

ต้องไปเช็คที่ bios มาเจอ HDD ยัง ถ้าเจอแล้วก็ให้เข้า Windows แล้วคลิกที่
          My Compuetr-->Manager-->Disk management แล้ว Format HDD ครับ

Comment

ผมว่าปกติชิบเซ็ทอินเทลมันก็ลงแผ่นวินโดว์ xp original ได้เกือบหมดนะครับตั้งแต่ sp2 เป็นต้นไป หรือผมเป็นคนเดียวอ่า

Comment

เข้าไปในbios ในเมนูStorageอะไรนี่แหละ เปลี่ยนให้เป็นIDEซะ
              แต่ถ้าเป็นVista ถึงจะเซ็ตให้เป็นAHCIก็ทำงานได้ตามปกติ

Comment

ลองทำตามนี้ดูคับไม่ยาก http://www.pantip.com/tech/software/...SO2583485.html
                ตอนแรกผมก็ลงไม่ได้คับกะโน๊ตบุ๊คของCompaqอะ พอทำแร้วลงได้สบายเลยคับ

Comment

non raid จ้า

Comment

Working...
                  X