Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำด้วยครับ เซียนๆทุกท่าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำด้วยครับ เซียนๆทุกท่าน

ผมอยากทราบว่า
    CPU Athlon 3000 64Bit Socket AM2 กะ
    เมนบอร์ด ASUS M2NPV-VM แรม DDR2 256MB Bus 533 สามตัวที่ผมจะซื้อนี้ มันจะทำงานด้วยกันได้ดีไหมครับ แล้ว ความเร็วซีพียูกับตัวคูณอะไรสักอย่าง...มันจะใช้งานร่วมกับแรมนี้ได้ดีไหมครับ
    รบกวนชี้แนะด้วยครับผม ขอบคุณครับ

เอานี้ไปดีกว่าครับ
    ATHORN 3200+ ตัวคูณเลขคู่ ไม่มีปัญหาเรื่องบัส ต่ำกว่าปกติครับ
    ถ้าชอบ ASUS บอร์ดที่เลือกก็ใช้ได้ มี VGA ON ด้วย แต่ผมชอบ ASROCK AM2NF6-VSTA มากกว่า ถูกกว่าด้วยครับ
    ส่วนแรม ใช่แค่ 2 ตัวครับ 512x2 หรือ 256x2 ครับเอาตามกำลังทรัพย์ ดูยี่ ห้อ ROX ก็ไม่แพง 533 นี้แหละ หาชิพ hynix หรือ dynet ก็ได้ ครับ

Comment

ตอบแล้วนะครับ

ที่คุณถามมานั้น อาจจะกังวลในเรื่องของค่า FSB ของ CPU กับ RAM DDR2 หรือเปล่าครับ ขอบอกเอาไว้ตรงนี้เลยนะครับว่า เลิกกังวลเรื่องนี้ไปได้เลย เพราะว่า เจ้า CPU ตัวที่คุณบอกมานี้ มันไม่สนเรื่อง FSB ของแรมครับ โดย CPU จะจัดสรรความลงตัวกับแรมด้วยตัวเอง โดยไม่ผ่าน Chipset เหมือนค่าย Intel เขา ดังนั้น CPU Athlon 3000+ AM2 ตัวนี้สามาถใช้กับแรมได้ตั้งแต่รุ่น DDR2 FSB 400(ในเมืองไทยไม่มีขาย), 533, 667, และ 800 ครับ แนะนำให้เสียบแรมแบบ Dual นะครับ ส่วนเรื่องของ Mainboard Asus รุ่นที่คุณบอก เป็นรุ่นเดียวกันกับผมที่ใช้พอดี รุ่นนี้มีปัญหาเกี่ยวกับ Bios สักหน่อยครับ คือใช้กับแรม Rambo DDr2 FSB 800 มีปัญหานิดนึงครับ (ญี่ห้ออื่นอาจไม่มีปัญหา) คือมีอาจการลง Windows XP ไม่ได้(ไม่เสร็จ เครื่องจะหยุดทำงาน) ทางแก้คือ Up bios เป็นรุ่นปัจจุบัน ก็หายเป็นปกติครับ เพราะทางบริษัทเขาได้แก้ Bug ให้แล้วครับ ไม่ต้องกัลวล สงสัยหรือจะถามเพิ่มเติมโทรมาได้ 086-3245273 นะครับ

Comment

tikzaa

ขอบคุณมากๆๆครับ

Comment

หนึ่งความเห็นเท่ากับความรู้อีกมากมาย

Comment

Working...
          X