Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกะการย้ายข้อมูลที่เป็นไฟล์ video บ่อย ๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกะการย้ายข้อมูลที่เป็นไฟล์ video บ่อย ๆ

พี่ผมบอกว่า การย้ายข้อมูลที่เป็นไฟล์ วีดีโอ บ่อย ๆ (เช่น ย้ายจาก CD ลง Harddisk แล้วเอาไฟล์ตัวนั้น ไรท์ลงแผ่น CD อีกที) จะทำให้คุณภาพของไฟล์ลดลง ประมาณว่า ภาพออกมาแย่ลง
    ตอนนี้ผมไม่รู้ก็เลยไม่เถียง คิดว่าแกคงเข้าใจว่าเหมือนกับ อัด VDO Tabe บ่อย ๆ ทำให้ภาพแย่ลง
    แต่จริง ๆ แล้วการย้ายข้อมูล ไฟล์วีดีโอบ่อย ๆ จะทำให้ภาพออกมาแย่ลง จริงๆรึเปล่าครับ ใครรู้ช่วยตอบให้หายสงกะสัยที ที

โดยส่วนตัวคิดว่าแย่ลงครับ... (ไฟล์ทุกประเภท ทั้งหมดเลย)

เพราะว่าระหว่างก๊อบจากแผ่นใส่ hdd ลง มันก็ต้องขึ้นอยู่กับหัวอ่าน (น่าจะเคยเจอนะกับกรณี เคยเอาแผ่นหนังไปอ่านกับ optical dvd/cd บางตัว อ่านภาพบางช่วงเสียหรือแย่ลง แต่พอเอาไปใช้กับอีกตัวนึงภาพที่ได้ออกมาดี)

แล้วพอเอาไปไรท์อีกก็ต้องขึ้นอยู่กับแผ่นและเครื่องไรท์อีกที (เป็นเพราะอย่างนี้ บางคนถึงนิยมเลือกใช้แผ่นกับเครื่องไรท์ของตัวเองให้ดีๆ อ่ะครับ)

- ขนาดแผ่นเพลง audio พวกเครื่อง plextor ยังก๊อบปี๊คุณภาพมาได้ประมาณ 98% ได้อ่ะครับ ไม่เต็ม 100

Comment

ไม่จริงครับ

ถ้าเสียจะเป็นแนวๆ บางส่วน อาการเหมือน ดู vcd ที่เป็นเป็นรอย

แต่เรื่องคุณภาพความชัดของไฟล์ เท่าเดิมครับ

ในความคิดผมนะครับ

Comment

ตามทฤษฎไม่มีปัญหา แต่ในทางปฏบัติขั้นอยู่กับคุณภาพสื่อที่จะบันทึกหรือการจัดเก็บ เช่น แผ่น CD/DVD หากมีรอยขีดข่วนที่บางตำแหน่ง ก็จะส่งผลต่อการอ่านข้อมูลไฟล์จนแสดงเป็นภาพเลี่ยมๆ ได้ แต่ในแง่ของความคมชัด สี จะไม่เปลี่ยนแปลง

นอกจากนี้ยังขึ้นอยู่ระบบไฟล์ (File System) ใน HDD ที่จะจัดเก็บรวมไปถึงโปรแกรม OS เป็นต้น สิ่งต่างๆ เหล่านี้ส่งผลในแง่ของจุดเสียของภาพที่แสดงที่อาจจะเกิดขึ้นได้

Comment

นอกจากพวก physical ตามข้างบนแล้ว
          อีกอันนึงก็คือ software ครับ จะมีการประมวลผลใหม่ ทำให้คุณภาพลดลงได้ครับ

Comment

จริงเหรอครับ
            อย่างงี้ load bit มาจากหลายๆคนมาต่อกันภาพไม่เละจนดูไม่ได้เหรอครับ

Comment

ตามหลักทษฏี มันไม่เป็นแบบนั้น แต่เวลาปฎิบัติ มันเป็นแบบนั้นครับ ทุกครังที่ย้ายหรือ ทำสำเนา คุณภาพมันจะลดลงครับ ลอง เอา CD AUDIOหรือ หนังก็ได้ มากก๊อปดู ครับ แล้วก็ เอาแผ่นที่ก็อบ ไปเป็นมาสเตอร์แล้วก็อป อีกที่ ลองหลายๆครังก็จะรู้เอง จริงๆครับเดียวก็รู้แล้วครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                ตามหลักทษฏี มันไม่เป็นแบบนั้น แต่เวลาปฎิบัติ มันเป็นแบบนั้นครับ ทุกครังที่ย้ายหรือ ทำสำเนา คุณภาพมันจะลดลงครับ ลอง เอา CD AUDIOหรือ หนังก็ได้ มากก๊อปดู ครับ แล้วก็ เอาแผ่นที่ก็อบ ไปเป็นมาสเตอร์แล้วก็อป อีกที่ ลองหลายๆครังก็จะรู้เอง จริงๆครับเดียวก็รู้แล้วครับ
                มันก็จริงครับเวลาผม copy cd audio มันจะรู้สึกไม่ชัดเท่า master ครับ
                แต่ก็ยังรู้สึกขัดแย้งในใจอยู่ดีนะครับว่า ระบบ file digital มันน่าจะ ก็อปไปก็อปมา ได้เหมือนเดิมนะ
                เลยลองนึดเปรียบเทียบพวก file ข้อมูลหรือ program ที่ใช้ install หรือ run งาน ถ้าผมก็อปแล้วมันไม่เหมือนเดิม ผมก็คงได้ file ข้อมูลที่ผิดพลาด เลข 0 เป็นเลข 1 program ที่ run แล้ว error หรือ program ที่ install ไม่ได้
                แล้วยิ่งพวกเรา load bit กันมันก็มาจากหลายคนหลาย sorce ทั่วมุมโลก ถ้าแต่ละคน file ไม่เหมือนกัน มันจะได้เป็น file ต้นฉบับได้ยังไง (แถมโปรแกรม bit มันยังมีการ hash check ตลอดอีกเลยทำให้มั่นใจได้ว่า file ที่เรา load จนครบนั้นเหมือนต้นฉบับแน่)
                รู้สึกงงเหมือนกัน

Comment

Originally posted by hikky View Post
                  มันก็จริงครับเวลาผม copy cd audio มันจะรู้สึกไม่ชัดเท่า master ครับ
                  แต่ก็ยังรู้สึกขัดแย้งในใจอยู่ดีนะครับว่า ระบบ file digital มันน่าจะ ก็อปไปก็อปมา ได้เหมือนเดิมนะ
                  เลยลองนึดเปรียบเทียบพวก file ข้อมูลหรือ program ที่ใช้ install หรือ run งาน ถ้าผมก็อปแล้วมันไม่เหมือนเดิม ผมก็คงได้ file ข้อมูลที่ผิดพลาด เลข 0 เป็นเลข 1 program ที่ run แล้ว error หรือ program ที่ install ไม่ได้
                  แล้วยิ่งพวกเรา load bit กันมันก็มาจากหลายคนหลาย sorce ทั่วมุมโลก ถ้าแต่ละคน file ไม่เหมือนกัน มันจะได้เป็น file ต้นฉบับได้ยังไง (แถมโปรแกรม bit มันยังมีการ hash check ตลอดอีกเลยทำให้มั่นใจได้ว่า file ที่เรา load จนครบนั้นเหมือนต้นฉบับแน่)
                  รู้สึกงงเหมือนกัน
                  ลองนึกง่ายๆครับ ถ้าการก๊อป ไม่ทำให้คุณภาพลดลง
                  ทำไม่มันต้องมีเครื่อง ก๊อป เครื่องนึง 5-6 หมื่น ไม่เอาเครื่อง CDROM 1500บาทไปบ๊อปครับ ถูกกว่าด้วย

ในเชิง ไฟฟ้า มันมีมากกว่าที่เราคิดครับ
                  แค่เครื่อง ก็อป มีความนิ่ง ไม่เท่ากัน ก็ให้ประสิทธิภาพต่างกันแล้วครับ

Comment

ไม่เกี่ยวเลยครับ แค่ย้ายไฟล์ ข้ามไปข้ามมา คุณภาพไม่ตกครับ
                    -----------------------------------------
                    ถ้าเกิดเราไปถอดรหัส หรือแปลงไฟล์ มันถึงจะคุณภาพลดลงครับ
                    -----------------------------------------
                    เช่นไฟล์มาตรฐาน vcd เป็น .dat ไฟล์ ถ้าก๊อบไฟล์ dat จาก vcd เลยมาลงฮาร์ดดิสก์เลย ข้อมูลไม่เสียหายครับ
                    แต่ถ้าก๊อบจาก vcd โดยโปรแกรม rip นั้นจะแปลงไฟล์จาก dat มาลงฮาร์ดดิสก์โดยจะได้ไฟล์เป็น mpeg เมื่อผ่านการแปลงไฟล์จาก dat เป็น mpeg คุณภาพจะตกลงครับ(ตกลงมากหรือน้อยแล้วแต่โปรแกรมนั้นๆครับ)
                    นี่คือเหตุผลที่ว่าโหลดบิต ทำไมคุณภาพไม่ตก เพราะ ไม่ได้ผ่านขั้นตอนการแปลงไฟล์ถอดรหัสวีดีโอใดๆเลย ต้นฉบับมานามสกุลอะไรก็ยังคงเหมือนเดิม แค่ย้ายที่อยู่เฉยๆ
                    ถ้าจะมีปัญหาก็คือ
                    1.ตกหล่นระหว่างขนย้ายไฟล์ เป็นความผิดพลาดของขั้นตอนในการเชื่อมต่อเอง ทำให้ไฟล์มีปัญหา เช่นไปอยู่ในที่ที่มีคลื่นรบกวนสูง ถ้าโอนไฟล์ผ่านคลื่นความถี่ เป็นต้น ทำให้รบกวนอุปกรณ์นั้นๆที่ใช้โอนถ่ายข้อมูลมีปัญหา(ถ้าการโอนถ่ายธรรมดาิโอกาสเกิดมีได้น้อยมากๆ) ------------------
                    2.อุปกรณ์ที่ใช้ถ่ายข้อมูลมีปัญหา พวกแผ่นมีรอยขีดข่วน เป็นต้น

Comment

ท่าน guru ครับ ขอบคุณที่ให้ความกระจ่าง
                      แล้วที่ cd audio ก็อปแล้วคุณภาพเสียงมันจะด้อยกว่า master นี่จริงมั้ยครับ
                      หรือผมรู้สึกไปเอง

Comment

ก็อป แล้ว วาง คุณภาพไม่ลด --- ก็อปดิบ เช่น ก็อปไฟล์ .DAT จาก VCD มาลงเครื่องเพื่อไว้ดูแบบไม่ต้องใส่แผ่น

แต่ถ้ามีการ decode encode คุณภาพลด ถึงแม้จะเป็น lossless ก็ลด (แต่ลดน้อยมากๆ) --- ใช้ โปรแกรม rip เอาเช่น windows media player สั่ง rip audio CD

Comment

cd audio ถ้าก็อปแบบ cd ไป cd เช่นใช้ nero สั่งไรท์แผ่นต่อแผ่น ไม่ลดครับ (ถึงลดก็น้อยมาก หูคนจับไม่ได้หรอก)

แต่ถ้า rip ลงเคื่องเป็นไฟล์ก่อน แล้วสั่งไรท์ลงแผ่นอีกที อันนีลดแน่นอน

Comment

แผ่น Vampires ที่ปล่อยให้ดูดทางเวปบิต แต่ละอัลบั๊มแต่ละเพลงฟังแล้ว ยังกะฟ้ากับเหวว.เร้ยยยย
                            ไม่รู้มันใช้วิธีการ Rip จากแผ่นแบบเดียวกันป่าววว เสียงเพลงมันจึงได้แตกต่างกันหยั่งกะฟ้ากับเหวว

ปล.มีใครปล่อยแบบว่าไม่บีบอัดบ้างครับ ปล่อยให้ดูดจากเวปบิตแบบไฟล์ wav. เลยมีมีมั๊ยครับ
                            บอกกันมั่งนา
                            ขอบคุณครับ

Comment

แผ่น vampire มัน rip มา 128 หรือ 192 kbps ทั้งนั้นครับ ซึ่งถ้าเป็น VBR ที่ผมใช้มันก็ 250 ขึ้นไปหล่ะครับ

ไม่ต้องถึงกับ wav หรอกครับ เยอะไป VBR ก็แยกไม่ออกแล้ว (ยกเว้นหูทิพย์)

บอกความ(ไม่)ลับ อย่างหนึ่ง ที่บางคนไม่รู้ คือ เครื่องดนตรีที่สามารถทำความถี่ได้ 20 - 20000 Hz หน่ะ มีแค่ ออแกนลม เท่านั้นครับ ซึ่งเพลงตลาดทั่วไป มันไม่มีหรอกครับ ช่วงกว้างขนาดนั้น

Comment

Working...
                              X