overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 20 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 381

Thread: ท่านใดใช้NOTEBOOK ACERอยู่ลองเข้ามาอ่านดูคับ อาจยาวนิด แต่คิดว่าน่าจะมีประโยชน์กับ

OverclockZone Member

Default ท่านใดใช้NOTEBOOK ACERอยู่ลองเข้ามาอ่านดูคับ อาจยาวนิด แต่คิดว่าน่าจะมีประโยชน์กับ

เรื่องมันมีอยู่ว่า เมื่อวันเสาร์ที่ 4/10/51 ผมได้โทรไปศูนย์ใหญ่ ให้มารับอแดปเตอร์ NOTEBOOK ผมไปซ่อมเพราะ ACER มีประกันรับซ่อมถึงบ้าน (ตอนซื้อมาจากร้านBIGIT เข้าบอกว่าของ ACER มีประกันรับซ่อมถึงบ้าน ของเพื่อนผมซื้อ ACER เหมือนกัน แต่ซื้อจากร้านอื่นก็บอกว่ามีรับซ่อมถึงบ้านครับ) ซึ่งต้องบอกเลยเป็นการโฆษณาที่ไม่เป็นความจริงเลย
    เพราะคำตอบที่ผมได้รับคือ “ไม่มีบริการรับซ่อมถึงบ้านค่ะ” (จะรับซ่อมต้องจดทะเบียนในรูปบริษัท หมายถึงซื้อเป็น100เครื่อง) ถ้าจะให้ไปรับต้องเสีย 800 บาท ผมก็เซ็งเลย ตอนซื้อบอกว่ามี แต่มาตอนนี้บอกไม่มี เหมือนโกหกเพื่อจะขายของเลย
    ผมก็ว่าไม่เป็นไรยังไงก็รีบใช้งาน เลยไปเคลมเองก็ได้
    ผมเลยไป เคลม ประกันที่ศูนย์ Acer ที่สาขา พันธ์ทิพย์ ผมงงเลยเคลมไม่ได้เพราะอะไร ทั้งๆที่ผมพึ่งใช้ไปไม่ถึง1ปี ไปถึงกับได้รับคำตอบแบบนี้ครับ

พนักงานหญิง : อาการยังงี้เคลมไม่ได้ค่ะ เพราะเป็นความผิดของลูกค้า สายไฟไหม้ เพราะลูกค้าใน
    งอสาย
    ผม : ไม่จริงอะครับ เพราะผมใช้ทนอมมากเวลาใส่สายผมดูแล้วดันตรงๆๆทุกครั้ง จะงอ
    สายเข้าได้ไงและกรอบตัวเครื่องNOTEBOOK ก็ไม่มีรอยไหม้ เพราะอุปกรณ์มัน
    ช็อคภายในแล้วไหม้ ออกมานอกเปลือกสาย เพราะถ้างอสายแล้วกด เข้าไป ต้องมีรอย
    ไหม้ ที่กรอบตัวเครื่องโน็ตบุกด้วยไม่ใช่ไหม้แต่ อแดปเตอร์ ของผมยังไม่ถึง 1 ปี และก็
    ไม่ได้รอยเกาะวอยส์ออกจาก อแดปเตอร์ (ใครใช้ACERจะเห็นมีวอยส์แปะที่อแดปเตอร์)
    พนักงานหญิง : ตอบด้วยหน้าตาเฉยๆๆแบบไม่ค่อยสนใจ งั้นทิ้งไว้ค่ะเดี่ยวถามหัวหน้าก่อน
    ผม : ผมก็เลยถามว่าแล้วจะรู้เมื่อไรว่าเคลมได้หรือไม่ได้
    พนักงานหญิง : ไม่ทราบค่ะ เดี่ยวติดต่อไปอีกที่
    ผม : กำ ผมมีงานอยู่ในเครื่องและต้องใช้เครื่องด้วยนะครับ แล้วมี
    อแดปเตอร์สำรองให้ผมใช้ก่อนไหม เพราะปกติเห็นมีโฆษณาว่ามีให้ใช้
    คำตอบคือ “ไม่มีค่ะ”

จากนั้นผมก็เลยต้องยอมเดินออกมาด้วยอาการเซ็งสุดๆๆๆแล้วไปซื้อ อแดปเตอร์ จากร้านชั้น4พันทิพย์
    ใช้งานแก้ขัดไปก่อน เนื่องจากมีงานค้างอยู่ในเครื่อง ต้องใช้ทุกวัน
    ผมก็รอจนกระทั่งวันที่ 7/10/51 ก็มีพนักงานจากศูนย์ Acer โทรมาแจ้งผลว่า
    “ขอโทษค่ะดิฉันได้ปรึษาหัวหน้าแล้วบอกว่าเคลมไม่ได้เพราะเกิดจากการใช้งานทำให้สายงอแตกออกมา ”
    ผมก็เลยตอบไปแบบเดิมคับ ว่าเป็นไปไม่ได้ ผมดูแล้วดันตรงๆๆทุกครั้ง ผมทนอมเครื่องแบบสุดๆๆ

และแล้วพนักงานก็ตัดบทผมทันทีว่า
    “ค่ะดิฉันจะแจ้งหัวหน้าให้ทราบว่าลูกค้าไม่พอใจในบริการค่ะแล้วจะแจ้งกลับในภายหลัง”
    แล้วก็ไม่วางหูไปโดยไม่บอกผมด้วยว่าจะให้คำตอบผมอีกเมื่อไร
    ผมก็เลยรับรู้ได้เลยครับ ว่าต่อไปคงไม่ซื้อ ACER อีกแล้ว ซื้อมาเกือบ 1/2แสน ใช้งานก็ทนอมสุด
    ไม่ถึง 1 ปีก็พัง ประกันซื้อเพิ่มมาอีก2ปี ไม่รู้จะซื้อทำไม ไร้ประโยชน์มากๆๆๆ
    รับซ่อมถึงบ้านก็ไม่น่าโฆษณาตอนขาย เพราะเราซื้อแค่เครื่องเดี่ยวก็เห็นๆอยู่ เหมือนโกหกลูกค้าเพื่อขาย
    จะว่าตัวแทนขายเข้าใจผิดก็พูดยาก เพราะของเพื่อนผมหลายๆๆคนที่ซื้อACER ก็ได้รับคำโฆษณาเหมือนๆๆกันหมดทั้งที่ซื้อจากศูนย์ และ ตัวแทนจำหน่ายต่างก็พูดเหมือนกัน

ตอนก่อนผมซื้อ เห็นเพื่อนบอกACERไปเลยประกันดี ตอนนี้ผมว่าACER ประกันแย่มากคับ
    แต่ก่อนผมเห็นเพื่อนผมไปเคลมแปปเดี่ยวได้ของ เดี่ยวนี้คงเหมือนอุปกรณ์คอมลดเกรดประกันก็เลยต้องลดเกรดเหมือนอุปกรณ์บางยี่ห้อแน่ๆๆๆ จึงมาเตือนๆๆ เพื่อนๆๆใน WEBไว้คับ

ตอนนี้ผมทำอะไรไม่ได้คับ รอดูไปก่อน ถ้าไม่ได้อีก จะร้อง สคบ ดู ตอนนี้ปริ้นใบร้องเรียนแล้ว รอฟังผล
    ผมเสียเงิน1/2แสนได้ แต่ผมไม่ยอมเสียเงินค่าอแดปเตอร์ แน่ๆๆๆ มาหลอกลวงโกงประกันยังงี้มันไม่ถูกต้อง

วันที่ 9/10/51 เวลาประมาณ 10 โมง เกือบ 11 โมงได้

วันนั้นทางพนักงานของ Acer สาขา พันธ์ทิพย์ ก็ได้มาโทรมาหมผมเรื่องที่ผมได้เอา อแดปเตอร์ ไปเครมประกันเมื่อวันเสาร์ที่ 4/10/51 ที่ผ่านมาครับ เขาก็โทรมารายงานแบบนี้ครับ

พนักงาน : ทางดิฉันได้โทรแจ้งที่ศูนย์ใหญ่แล้ว (ไม่รู้คุยจริงหรือเปล่า) ทางสำนักงานใหญ่ทราบ
    อาการแล้วบอก ว่าไม่สามารถ เคลมประกันอแดปเตอร์ให้ลูกค้าได้เพราะอาการเกินขอบ
    เขตประกันเพราะลูกค้าทำสาย หักจนฉนวนภายนอกแตกค่ะ
    (ตูไม่ได้ทำสายแตกเฟ้ยมันช๊อตจนระเบิดทำให้ฉนวนฉีกแตกเองเฟ้ย) แต่ทางศูนย์
    Acer พันธ์ทิพย์ เราจะเบิกตัวใหม่มาให้คุณแทนแล้วกันน่ะค่ะ แต่มีข้อแม้ทางเราขอไม่แปะ
    วอย รับประกันให้กับ อแดปเตอร์ของคุณน่ะค่ะ

ตัวผม : อ้าว....คุณผมขอสาเหตุหน่อยซิว่าทำไมถึงไม่แปะไหมให้ผม (ไรว่: ตัดประกันที่เหลือสองปี
    ตูเฉยเลยเกือบ 3000 เลยน่ะเว้ย)

พนักงาน : ทางเราได้พิจารณาแล้วว่าอาการที่คุณได้รับนั้นเป็น % ที่เกิดน้อยมากทางเราจึงไม่สามารถ
    รับลองอาการเสียของลูกค้าได้

ตัวผม : อ้าว...งั้นก็แสดงว่าผมเป็นผู้โชคร้ายน่ะซิที่ต้องมาเจอกับอุปกรณ์คุณภาพ...ที่มีประกัน
    อันดับหนึ่งของประเทศแปะอยู่บนสินค้าที่ผมซื้ออย่างนั้นหลอครับ

พนักงาน: เปล่าวค่ะดิฉันไม่ได้บอกว่าคุณเป็นผู้โชคร้ายน่ะ
    (แต่คำพูดผมฟังแล้วมันฟังแล้วรู้สึกแบบนั้น)

แล้วพนักงานก็ตัดบทผมทันที่เลยครับด้วยคำถามที่ว่า

พนักงาน : "แล้วคุณจะมารับอแดปเตอร์ได้เมื่อไรค่ะ"

สุดท้ายนี้ก็ขอให้ทุกท่านที่คิดจะซื้ออะไรก็ตามจาก บริษัท Acer คิดให้ดีๆน่ะครับผมไม่อยากให้ทุกๆคนที่ต้องเสียเงินเพื่อซื้อของที่มีคุณภาพ.....แต่แปะวอยรับประกันอันดับหนึ่งที่ไม่มีความรับผิดชอบต่อลูกค้าที่ตัดสินใจซื้อสินจาก Acer ด้วยความไว้วางใจที่มีต่อคุณภาพไม่ว่าจะเป็น ทางทางสื่อโฆษณาต่างๆ, จากทางร้านค้า และตัวแทนจำหน่ายหลายๆที่ ก็ตาม

สุดท้ายนี้ผมก็ขอฝากภาพ อแดปเตอร์ เจ้าปัญหาของผมให้ทุกๆท่านไว้ชมกันน่ะครับส่วนบทพูดคุยของวันที่ผมไปรับ อแดปเตอร์ คืนผมขอไม่โพสน่ะครับเพราะมันไม่ค่อยมีอะไร (เสียดายวันนั้นคนน้อยไม่งั้นมีฉะกันแน่)เพราะวันนั้นเข้าไปก็เป็นแบบว่าถ่วงเวลาเพื่อให้ผมตัดสินใจให้รับอแดปเตอร์ตัวใหม่

และท้ายสุดนี้ก็ขอให้พิจารณากันก่อนที่จะซื้อ PC หรือ Note Book ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อไดก็ตามขอให้หาข้อมูลให้ดีๆน่ะครับ (ขนาดผมหามาตั้งหลายเดือนยังโดนเลย) เพราะไม่อยากให้ใครมาโชคร้ายและเจอความไม่รับผิดชอบของบริษัทผู้ผลิตนั้นๆของคุณครับที่ติดตามอ่านกระทู้ของผม และ เพื่อน ขอบคุณครับ
    รูป รูป
    Last edited by vonphon; 26 Oct 2008 at 14:04:55.

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

เหอๆ

OverclockZone Member superego1g's Avatar

โอ้ เป็นงั้นไปเสียใจด้วยครับ

OverclockZone Member tester234's Avatar

ไม่ลองไปศูนย์อื่นดูละครับ รอท่านอื่นมาตอบครับ

OverclockZone Member candy's Avatar

ทำไมเป็นแบบนี้ไป พนักงานบอกหัวหน้าจริงป่าว - -* เสียใจด้วยนะครับ เป็นผมก็เซ่งมากมาย

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

ผมว่ามันขึ้นอยู่กับพนักงานที่รับเครมนะครับ เรื่องจะไม่เกิดขึ้นถ้าเค้ามีน้ำใจมากกว่านี้นิดนึง ลองเปลี่ยนที่เครมดูครับ ของผมจอมีจุด2จุดแล้วผมขับรถผ่านศูนย์ลองแวะจอดถามดูว่ากี่จุดเครมได้ เค้าบอกว่า4จุดแต่ไหนๆก็มาแล้วก็เลยเครมให้ โดยทำเรื่องเครมเขียนในเอกสารว่าจอไม่ติดบางเวลาก็เลยได้จอใหม่พร้อมฝาหลังและกรอบใน(HPเค้าเปลี่ยนทียกชุดเลยครับดีเหมือนกันฝาเก่ามีรอย)

OverclockZone Member G_Seed's Avatar

เหอๆ

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

ใจเย็นๆครับเอาใจช่วย

ผมมีacerอยู่เครื่องนึง ใช้มา3-4ปี ซื้อadapterใหม่ไป3อันละครับ (รวมอันแรกก็มีทั้งหมด4อัน - -'')
    เปลี่ยนจนเซ็งละคับ55 อันนึงตั้ง300กว่า >_<"

ประจานให้เห็น ทั่วๆๆกัน บริการ ห่วยยังงี้อย่าไปซื้อมัน

Wink

ไม่เห็นเหมือนศูนย์ Asus เลย

เมื่อเดือนที่แล้วผมเอาเครื่องไปให้เขาเช็คมาเนื่องจากโดนฝนเล่นงาน (เป็นความผิดของคนใช้เครื่อง ไม่ใช่ผู้ผลิต)
    ตอนแรกก็คิดว่าไม่ได้อยู่ในประกันอยู่แล้ว ก็เลยเตรียมใจไว้ว่าเสียตังแน่ ๆ

เมื่อไปที่ศูนย์ Asus พระรามสี่ วันเสาร์เช้า ๆ
    ผม : เครื่องโดนฝนมา แต่ยังไม่ได้เปิดเครื่องเลย ช่วยเช็คให้หน่อยครับ ว่ามีอะไรเสียหรือเปล่า
    พนักงาน Asus : ก็รับไปแล้วบอกว่า ถ้าอะไหล่บางชิ้นเสียหายแล้วไม่ได้อยู่ประกัน จะแจ้งให้ทราบอีกทีค่ะ
    ผม : ครับ แล้วเมื่อไหร่ถึงจะได้ครับ
    พนักงาน Asus : ประมาณ 3 วันค่ะ ยังไงเครื่องเสร็จแล้วจะแจ้งทางโทรศัพท์นะค่ะ
    ผม : ครับ

เสร็จแล้วผมก็ออกมาทิ้งเครื่องรอการติดต่อกลับ แล้วพนักงาน Asus ก็โทรมาวันอังคาร

พนักงาน Asus : สวัสดีค่ะ คุณ xxx เครื่องเรียบร้อยแล้วค่ะ มารับได้ค่ะ
    ผม : ครับ มีอะไรเสียบ้างไหมครับ
    พนักงาน Asus : ทางเราได้ทำการเปลี่ยน Battery ให้ค่ะ ส่วนอื่น ๆ ไม่มีอะไรเสียหายค่ะ
    ผม : ครับ แล้วมีค่าใช้จ่ายไหมครับ
    พนักงาน Asus : ไม่มีค่ะ อยู่ในประกันค่ะ
    ผม : ครับ เดี๋ยวผมไปรับเครื่องครับ

เสร็จแล้วผมก็ไปรับเครื่อง ตรวจเช็คปกติดี มีเปลี่ยน Battery ให้ตามที่บอก สรุป โชคดี ไม่เสียตังค์สักบาท ดีใจครับ

นี่แหละครับ ที่ทำไมผมถึงรัก Asus

OverclockZone Member kessopha's Avatar

ACER ห่วยแตก
    Last edited by kessopha; 18 Oct 2008 at 11:58:08.

OverclockZone Member Joichi's Avatar

ฮาๆๆ อาการ งี้มานไม่เปลี่ยนครับ เจอมากับตัว

OverclockZone Member gunzza's Avatar

notebook ตัวต่อไปของผม ต้องไม่ใช่ Acer แน่นอน

ดันต่อคับ ให้ได้อ่านกันเยอะๆๆๆ

OverclockZone Member จิ๋มฉลาม's Avatar

ต่างกรรมต่างวาระ

อย่าเทียบกันเลยว่าของที่ไหนดีไม่ดี

OverclockZone Member guyoonee's Avatar

acerมันก็เซ่อเหมือนชื่ออะ แบนมันไปได้แล้วครับของห่วย จอเน่า พัดลมเสีย แบตเสื่อม เครื่องร้อน

ราคาถูกก็คุณภาพต่ำ คนบ่นมาหลายคนแล้วครับ พนักงานบริการไม่ดี ของแถมก็กั๊กไว้ครับ

OverclockZone Member guyoonee's Avatar

โพสเอาให้ยอดขายมันตกเลยครับ

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

ผมเคยเจอแบบนี้เหมือนกัน อาการเดียวกะเจ้าของกระทู้เลย แต่ผมมันมักง่ายสายเลยหัก แถมสายมีรอยไหม้ด้วยดิ ผมเลยสั่งเคลม วันที่ 1x/9/2008 ที่ 0 Asus

เมื่อไปที่ 0 Asus ที่ Fortune ผมแจ้งว่า หม้อแปลงเสีย จนท เอาเข้าไปเช็ค 5 นาทีพร้อมกับเอาของใหม่มาให้ครับ เพราะ ปกติหม้อแปลงเสีย เนื่องจากสายขาดมันซ่อมได้ง่ายๆอยู่แล้ว แกะเปลี่ยนสาย จบ (ผมกะว่าถ้าไม่ให้เคลมว่าจะซ่อมร้านแถวๆนั้นแหล่ะ) แต่เขาก็เปลี่ยนอันใหม่ให้โดยไม่เกี่ยงงอนแม้แต่น้อยผมโคตรจะนับถือ Asus เรื่องประกันเหมือนกัน
    Last edited by Dark Avenger MX; 17 Oct 2008 at 22:57:09.

ดันๆ acer มันห่วยจิงๆ ขอบอก

Page 1 of 20 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks