Announcement

Collapse
No announcement yet.

ECSBlackA780GM-A ใส่RAMเปิดไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ECSBlackA780GM-A ใส่RAMเปิดไม่ได้ครับ

ผมใส่แรม บัส800แถวล่ะ 2 G 2 แถวแล้วมันเปิดไม่ติดครับ หน้าจอมืดสนิด พอถอด 1แถวแล้วกลับเปิดได้ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ ช่วยผมที่ ขอบคุณครับ
    CPU AMD2+ (940) X3 Phenom 8450+
    power 600 w เต็ม
    MB ECS BlackA780GM-A

1 เดา ใส่ถูกช่องตามคู่มือ ?
    2 ลองสลับ ram ดู ว่าเสียหรือไม่
    3 ถ้า ram ok test slot ram
    4 ...

Comment

ลองสลับช่อง แล้วครับ ไม่หาย(1-2,1-3,1-4,2-3,2-4,3-4) ลองเทสแรมที่ล่ะตัวแล้วใช้ปกติ ใส่ คู่ไม่ติด เสียงปิ๊ดของ mb ก็ไม่ออก งง จัง

Comment

เเรมอะไรครับ

Comment

kingston ทั้ง 2แถว ครับ

Comment

ซื้อแบบคู่มา หรือเดี่ยวๆมาจับคู่ครับ
            Last edited by Hello! Project; 9 Oct 2008, 10:06:51.

Comment

ซื้อ เดี่ยว มาจับคู่ครับ ผมชอบคลุมถุงชน อิอิ อาการบ้างที่ ใส่ แถวเดียวก็เปิดไม่ติด ผมว่าจะลอง ใช้ 3D on MB ดู
              ช่วยแนะนำผมมาได่นะครับ สุดท้ายถ้าไม่ได้จิง ๆจะลองเอา mb ของเพื่อน มาลอง ...เคสเพื่อนหนักกัวหลังจะหักอีกรอบ จัง

Comment

ใช้ Bios รุ่นล่าสุดหรือปล่าว
                ถ้าใช้รุ่นล่าสุด ลองทำตามดู
                ใส่แรมที่ Slot 3 ก่อนนะครับ
                ให้ใส่แรม ตัวเดียวก่อน แล้วบูตเครื่อง เข้า Bios แล้วปรับแรมใน MIB ให้เป็นแบบ Manual แล้วก็ตั้งค่าไว้ที่ 400 ส่วนอื่น Auto หมด แล้วก็ปิดเครื่อง
                ต่อมา ใส่แรมอีกตัวที่ Slot 4 ครับ แล้วก็ลองเปิดเครื่องดูครับ

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                  ใช้ Bios รุ่นล่าสุดหรือปล่าว
                  ถ้าใช้รุ่นล่าสุด ลองทำตามดู
                  ใส่แรมที่ Slot 3 ก่อนนะครับ
                  ให้ใส่แรม ตัวเดียวก่อน แล้วบูตเครื่อง เข้า Bios แล้วปรับแรมใน MIB ให้เป็นแบบ Manual แล้วก็ตั้งค่าไว้ที่ 400 ส่วนอื่น Auto หมด แล้วก็ปิดเครื่อง
                  ต่อมา ใส่แรมอีกตัวที่ Slot 4 ครับ แล้วก็ลองเปิดเครื่องดูครับ

ผมหาตัวที่จะปรับค่าramไม่เจออะครับ ขอแบบละเอียดๆได้มัยครับพอดีไม่เก่งคอมอะครับ
                  แต่ผมเอาไปลองกะmbของเพื่อนแล้ว ซื้อมาพร้อมกัน ใส่ช่อง 3-4 มองเห็น ครับ แปลกดี
                  แล้วเราจะดูรุ่น ไบออสว่าเป็นล่าสุดยังงัยอะครับ

Comment

Originally posted by opby View Post
                    ผมหาตัวที่จะปรับค่าramไม่เจออะครับ ขอแบบละเอียดๆได้มัยครับพอดีไม่เก่งคอมอะครับ
                    แต่ผมเอาไปลองกะmbของเพื่อนแล้ว ซื้อมาพร้อมกัน ใส่ช่อง 3-4 มองเห็น ครับ แปลกดี
                    แล้วเราจะดูรุ่น ไบออสว่าเป็นล่าสุดยังงัยอะครับ

ที่แรมมันทำให้บูตไม่ขึ้นอาจเป็นเพราะว่า Table ของแรมมันเซตไม่เหมือนกันก็ได้ ต้องบังคับมันเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน โดยการเซตบัสใน Bios

ดูในช่องอ่ะครับ ถ้าเป็นวันเวลาเดียวกันกับผมก็เป็นตัวล่าสุดครับ

Comment

ถ้าเป็นแบบ ที่คุณDrunk บอก ทำไม เครื่อง เพื่อนผมมันถึง บูต win ได้อะครับ (ซื้อมาร้านเดียวกันพร้อมกัน)
                      แล้ว mb ของ ECS เราจะไปเซต บัส ในไบออส ตรงไหนอะครับ ผมหาไม่เจอ
                      ไบออส ผม080014 วันที่ 05/20/2008 น่าจะตัวใหม่แล้วมังครับ
                      Last edited by opby; 9 Oct 2008, 11:50:59.

Comment

Originally posted by opby View Post
                        ถ้าเป็นแบบ ที่คุณDrunk บอก ทำไม เครื่อง เพื่อนผมมันถึง บูต win ได้อะครับ (ซื้อมาร้านเดียวกันพร้อมกัน)
                        แล้ว mb ของ ECS เราจะไปเซต บัส ในไบออส ตรงไหนอะครับ ผมหาไม่เจอ
                        ไบออส ผม080014 วันที่ 05/20/2008 น่าจะตัวใหม่แล้วมังครับ
                        ตอนผมซื้อมาก็เป็นเวอร์ชั่นเดียวกับของท่านแหละครับ มันปรับบัสแรมไม่ได้ ปรับอะไรเกี่ยวกับแรมไม่ได้เลยครับ

แต่พอผมอัพเดรต Bios ใหม่แล้ว ก็สามารถปรับแรมอย่างละเอียดได้เลยครับ ทั้ง CL ของแรมต่างๆ

ลองเข้าไปดูใน www.ecs.com.tw แล้วลองหาใน Bios ดูสิครับ

Comment

ครับจะลองดูครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

Comment

แก้ได้แล้วครับ ขอบคุณ คุณDrunk มากครับ

Comment

แรมมันไม่รับกันป่าว ไปเปลี่ยนยี่ห้อมาลอง หรือยืมเพื่อนมาลองดู เพราะผมเคยซื้อมาอัพ คิดว่าของใหม่พัง ลองใส่ตัวเดียวใช้ได้ เลยเปลี่ยนยี่ห้อ ใช้ได้ดีเฉย

Comment

Working...
                              X