Announcement

Collapse
No announcement yet.

M2n มันแจ้งว่า CPU FAN ERROR อ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• M2n มันแจ้งว่า CPU FAN ERROR อ่ะครับ

เพิ่งซื้อมายังไม่ถึงอาทิตย์อ่ะครับ มันขึ้นว่า cpu fan error ให้กด f1

พอกดเข้าไปดูในไบออส พัดลมซีพียูมันก็ติดอ่ะครับ รอบก็ขึ้น ประมาณ สามพันกว่ารอบ

มันเป็นเพราะอะไรครับ แล้วอีกอย่างมันลงไดร์เวอร์ของซาวออนบอร์ดก็ไม่ได้อ่ะครับ

แล้วถ้าเอาไปเคลมเนี่ย ต้องเอาไรไปมั่งอ่ะครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by หมี่จู๋; 25 Jan 2007, 12:59:41.

เอาไปแต่บอร์ดครับ... เพราะประกัน มันมี สติกเกอร์ ติดไว้อยู่ละ

เอาไปให้ร้านที่ซื้อมาแหละครับ

Comment

คุณน่าจะใส่ power fan ผิดที่นะครับ
      ผมเคยเป็น
      คุณต้องใส่ที่ช่องที่มันมี 4 ขา ทางขาวบนนะครับ ซึ่งปลักพัดลมเราจะมี 3 ขา ก็ใส่ให้ถูก
      ดูในคู่มือนะครับ
      อย่าไปใส่ช่องที่ใกล้ปลัก power หลัก

Comment

A8N-E ของผมมะนก็เป็น ครับ ไปในใบออส DISABLE เตือนรอบพัดลม ซะครับ

Comment

มี 2 อย่างครับ ไม่เสียบไฟผิดรู(อาจจะเสียบไฟพัดลมช่องอื่น)
          ----------------------
          ก็ไบออสมีปัญหาครับ

Comment

ถามช่างที่ร้าน บอกว่า รอบพัดลมตอนเปิดเครื่องใหม่ๆมันไม่ถึงที่ตั้งค่าเตือนไว้อะครับ เปิดไปซักพักก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ อุณหภูมิก็ไม่ได้สูง ประมาณ สามสิบแปด องศา เค้าให้ไปปิดระบบเตือนในไบออสอะครับ

Comment

เสียบผิดรูครับ ผมเคยเป็นถ่อไปถามถึงร้าน

จิงต้องเสียบช่องที่มี 4 ขา เเล้วมันจะเหลือ ขา อีกอันหนึ่งที่ว่าง

ใส่ให้ตรงกะปลักมัน มันจะบังคับใส่อยู่เเล้ว

*อีกอย่าง m2n เเรมมี 4 เเถว เเยกเป็น 2 สี ใส่ให้สีเดียวกันนะครับ ถ้าจะ dual (สีเดียวกันมันอยู่ติดกัน -*-)

ตอนเเรกผมใส่คนละฝั่ง ลืมดูสีมันจากความเคยชิน ใช้ mb ของ intel

ในใบคู่มือที่ติดมากับ Cpu มีบอกครับ ตอนเสียบพัดลม ลองหาดูดีๆ (มีรูป) พอถามช่างเเล้วกลับมาดูร้องอ๋อเลย เจ็บใจตัวเอง ถ่อไปถึงนู้น

ปล. Cpu ผม x2 3600+
              Last edited by SyncLucifer; 25 Jan 2007, 16:46:26.

Comment

ถ้าเสียงถูกรู สงสัยไบออสจะเพี้ยนอะครับบบ

Comment

เอ่อ

บ้านอยู่ไหนครับ เดี๋ยวผมไปดูให้

ถ้าเสียจริง เดี๋ยวเอาไปเคลมให้ด้วย นั่งรอที่บ้านก็พอ

ปล.
                  พิเศษเฉพาะ จขกท เท่านั้น คนอื่นบริการตัวเองครับ

Comment

(ขอพูดเรื่องลง Sound on borad ไม่ได้ล่ะกัน)
                    อืมไม่ทราบว่าคุณ จขกท เนี่ย ให้ winไรอ่ะ ครับ
                    ถ้าเป็น Win XP 32 bit ก็ไม่มีปัญหาไรครับ
                    แต่ถ้าเป็น Win XP 64 bit ผมเองก็แก้ไม่ตกเหมือกัน
                    เพราะผมเองก็ใช้อยู่ไม่รู้ทำไมมันไม่ได้ซักที

Comment

ไม่มี ไดร์เวอร์ 64 จากเวป ASUS เหรอครับ ผมก็ยังไม่ได้เข้าไปดูนะครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                        ไม่มี ไดร์เวอร์ 64 จากเวป ASUS เหรอครับ ผมก็ยังไม่ได้เข้าไปดูนะครับ
                        คืองี้ครับแผ่นที่ให้มาพร้อมกับ บอร์ดมันมี driver x64 นะครับแต่ใช้ไม่ได้
                        คือมันเหมือนจะได้อ่ะครับแต่มันจะไปเรียกไฟล์ตัวหนึ่งจากแผ่น window
                        (ไม่แน่ใจเรื่องชื่อไฟล์แต่รู้สึกจะเป็น .ASX ไงผมจะมาอัพเดทข้อมูลที่ถูกต้องอีกที)
                        แต่พอเลือกเข้าจริงตัว driver ที่ show ใน hardware จะมีเครื่องหมาย !
                        และก็ใช้งานไม่ได้ด้วย แต่ในที่นี้ผมเองก็ไม่รู้ว่ามันเป็นที่ driver ที่ให้มา
                        หรือเป็นที่ win 64 ของผมนะ ถ้าหากทางคุณ wikorn มีข้อแนะนำอะไร
                        บอกมาได้เลยครับ (ผมลองเข้าเว็บ asus.co.th แล้วแต่หาไม่เจอนะ)

Comment

Originally posted by dijinn View Post
                          คืองี้ครับแผ่นที่ให้มาพร้อมกับ บอร์ดมันมี driver x64 นะครับแต่ใช้ไม่ได้
                          คือมันเหมือนจะได้อ่ะครับแต่มันจะไปเรียกไฟล์ตัวหนึ่งจากแผ่น window
                          (ไม่แน่ใจเรื่องชื่อไฟล์แต่รู้สึกจะเป็น .ASX ไงผมจะมาอัพเดทข้อมูลที่ถูกต้องอีกที)
                          แต่พอเลือกเข้าจริงตัว driver ที่ show ใน hardware จะมีเครื่องหมาย !
                          และก็ใช้งานไม่ได้ด้วย แต่ในที่นี้ผมเองก็ไม่รู้ว่ามันเป็นที่ driver ที่ให้มา
                          หรือเป็นที่ win 64 ของผมนะ ถ้าหากทางคุณ wikorn มีข้อแนะนำอะไร
                          บอกมาได้เลยครับ (ผมลองเข้าเว็บ asus.co.th แล้วแต่หาไม่เจอนะ)
                          เวป ASUS ไม่มี .CO.TH ครับ หา .COM ครับ

http://support.asus.com/download/dow...Language=en-us

ตามลิ้งนี้ แล้ว โหลดอันนี้ครับตามรูป

Comment

ขอบคุณ คุณ wikorn มากครับสำหรับข้อมูล
                            จะลองไปโหลดมาใช้ดูครับว่าได้อ่ะเปล่า

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

บอร์ดอันนี้เป็นของเพื่อนผมครับ ยังไม่ได้ถามมันเลยว่าเสียบถูกช่องป่าว

ถ้ามันเสียจริง ก็คงเอาไปเครมอ่ะครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X