Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมผมมีปัญหาช่วยทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมผมมีปัญหาช่วยทีคับ

คอมผมเวลาเปิดแล้วภาพไม่ติด เสียงBiosก็ไม่มี ปกติจะมีเสียงBiosดัง1ครั้ง แต่พัดลมก็หมุนนะคับ ไฟที่ mainboardก็ติดคับ ผมไม่แน่ใจว่ามีปัญหาที่ Mainboard หรือ CPU อะคับ

(Spec ตามลายเซนต์คับ)

ถ้าเปิดแล้วพัดลมหมุน แต่ภาพไม่ขึ้น ไม่มีเสียง "ตี๊ด" อาจจเป็นที่ CPU หรือ M/B แล้วแหละครับ

ลองเช็คดูนะครับ

Comment

RAM มั้ย

Comment

ง่า ดันๆๆๆ

Comment

ถอด cpu มาเช็ดแล้วใส่ใหม่ เทสว่าได้ปะ

ถ้ายัง อาจเป็นที่ pus ลองเปลี่ยน ของใครก็ได้มาเทสก่อน ถ้าไม่ได้อีก เอาน้ำลาด

Comment

Originally posted by andromedras View Post
            ถอด cpu มาเช็ดแล้วใส่ใหม่ เทสว่าได้ปะ

ถ้ายัง อาจเป็นที่ pus ลองเปลี่ยน ของใครก็ได้มาเทสก่อน ถ้าไม่ได้อีก เอาน้ำลาด
            เช็ดยังไงให้ปลอดภัยคับ ช่วยแนะนำด้วยคับ

Comment

งะ เปิดได้ละคับ แต่ไม่มีเสียง Bios ......

Comment

ram คับ เพราะมันรันอะไรไม่ได้ มันมีมีเสียงบอกหรอก ถ้า แรม เสีย

Comment

ตอนนี้ก็ใช้แรม G-Skill อยู่คับ

Comment

อ้าาา

ลอง แกะ เครื่องข้าง ใน มาทำความสะอาด ปัด ๆ ๆ ฝุ่น ออก

แล้ว ลอง แงะ cpu มาดู ว่ามีไรผิดปรกติไหม ซิลิโคนยังอยู่ดีไหม

แล้วลองใส่เข้าไปใหม่

แกะแรม ออกมา ใช้ ยางลบถู ๆ ดู

เช็ค สายอุปกรณ์ ต่าง ๆ ว่า เรียบร้อย เสียบแน่น ดีไหม

ก็ดูต่าง ๆ ที่น่าจะเป็นไปได้ น่ะครับ

อาจจะ เกี่ยวกับ psu อีกอันด้วย ก็เป้นได้นะครับ

แต่ ลอง แกะแล้ว ประกอบ ทุกอย่างใหม่ดู เพื่ออะไรมัน ไม่แน่น

เพื่อจะติดครับ ผมก็เคยเป็น แกะมาทุกอย่างแล้วประกอบใหม่ซะ ห้าห้า

ติดเลย *

โชคดีครับ *~

Comment

แนะนำลองแบบนี้อีกวิธีคับ..เอาแบตเตอร์รี่ที่ไบออสออกสัก20นาทีแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่..ลองดูคับ

Comment

Originally posted by meekung555 View Post
                        อ้าาา

ลอง แกะ เครื่องข้าง ใน มาทำความสะอาด ปัด ๆ ๆ ฝุ่น ออก

แล้ว ลอง แงะ cpu มาดู ว่ามีไรผิดปรกติไหม ซิลิโคนยังอยู่ดีไหม

แล้วลองใส่เข้าไปใหม่

แกะแรม ออกมา ใช้ ยางลบถู ๆ ดู

เช็ค สายอุปกรณ์ ต่าง ๆ ว่า เรียบร้อย เสียบแน่น ดีไหม

ก็ดูต่าง ๆ ที่น่าจะเป็นไปได้ น่ะครับ

อาจจะ เกี่ยวกับ psu อีกอันด้วย ก็เป้นได้นะครับ

แต่ ลอง แกะแล้ว ประกอบ ทุกอย่างใหม่ดู เพื่ออะไรมัน ไม่แน่น

เพื่อจะติดครับ ผมก็เคยเป็น แกะมาทุกอย่างแล้วประกอบใหม่ซะ ห้าห้า

ติดเลย *

โชคดีครับ *~

ตามนั้นเลยครับ แก้แบบนั้นมาแล้วหลายเครื่อง ดูตัวซี(ตัวทรงกระบอกกลมๆเล็กบ้างใหญ่บ้าง)บนเมนบอร์ดด้วยครับ ว่าหัวบวมขึ้นมาบ้างรึป่าว ถ้าบวมก็ต้องเปลี่ยน

Comment

Working...
                        X