Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลาเร่งลำโพงดังๆ แล้วมันมี noise ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลาเร่งลำโพงดังๆ แล้วมันมี noise ครับ

คือผมเพิ่งได้ 2.1 อันใหม่มา (I-TRIGUE 3400) แล้วมาลอง มันก็ยังเป็นแบบ 2.1 ตัวเก่าครับ (SBS A300) คือว่า

พอหมุน volume ลำโพงไปดังๆ (ยังไม่ได้เปิดเพลง) มันก็จะมีเสียง เป็น noise อะครับ มันเป็นเสียงยังไงผมก็บอกไม่ถูกเหมือนกัน แต่ไม่ใช่เสียงหอนครับ เป็นเสียงแบบ ซ่าๆ อะคับคล้ายๆ เปิด TV แบบขาวดำเมื่อก่อนบางช่อง ที่มีสัญญาณไม่ดี

มันเป็นที่อะไรหรอครับ ไมค์ฺโครโฟน - แอมพ์กีต้าร์ ที่อยู่ใกล้ๆ ผมก็ปิดหมดแล้วนะครับ

ช่วยทึครับ

ขอบคุณครับ

เสียงซ่ามันออกมาจากลำโพงเสียงเเหลม (Sat)ครับ
    เเต่ถ้าเปิดเพลงฟังเราก็จะไม่ได้ยิน ผมว่าปรกตินะ
    เเต่ถ้าปิด volume เเล้วมีเสียงซ่าเกิดขึ้น ลำโพงผิดปรกติเเน่นอนครับ

Comment

ใช่คับ เสียงนั้นมันออกมาจาก sat (sat นี่ใช่ลำโพง 2 ตัวใช่ปะครับ)

เวลาเร่งเสียงดังๆ

ส่วนเวลาเปิดเบาๆ หน่อย พอฟัง + ปิด จะไม่ได้ยินเสียงครับ

สรุปแบบนี้ ปกติหรือเปล่าครับ

แบบว่าตอนไปที่ร้่านเค้าลองเร่งดูก็ไม่ได้ยินเสียง noise นะ หรือว่าแถวนั้นมันเสียงดังจนผมไม่ได้ยินหว่า *-*

Comment

ดันนิดครับ รอผู้รู้

Comment

ถ้าเสียงแบบซ่า เกิดได้จาก
          - การออกแบบวงจรภาคขยายภายในนั้นมีคุณภาพต่ำ
          - เป็นเสียงซ่าที่มาจากแหล่ง(เล่นซีดีหรือเพลงเสียงซ่ามา หยุดเล่นซีดีหรือเพลงเสียงซ่าหาย)
          - การรบกวนจากแหล่งสัญญาณภายนอก หรือเกกิดจากอุปกรร์ชิ้นอื่นๆที่่ต่อพ่วง

ของคุณน่าจะตรงกับข้อแรกนะครับ
          แอมป์หรือลำโพงที่มีภาคขยายที่ดีนั้นแม้จะเปิดวอลลุ่มดังที่สุด(โดยไม่ได้ต่อแหล่งโปรเกรมภายนอก)
          เสียงซ่าหรือน๊อยจะไม่มีหรือแทบไม่มีให้ได้ยินเลย (^-^)

ลองลดวอลลุ่มลำโพงลงและลองเพิ่มใน Sound Pannal แทนดูครับ น่าจะพอลดลงได้บ้างครับ
          ลองทดสอบด้วยการเสียบเล่นกับเครื่องเล่นซีดี หรือเอ็มพี3 ตัวอื่นดูครับ
          แล้วฟังว่ามันน้อยลงหรือเปล่าว สุดท้ายก็ไม่เสียบอะไรเลยแล้วลองหมุนวอลลุ่มเสียงดังเท่าเดิมแล้วลองฟังดู
          ฟังดูว่าเกิดจากที่ใด จะได้หาที่ไปที่มาได้ง่ายขึ้นครับ
          Last edited by พจน์; 10 Oct 2008, 10:18:14.

Comment

ของผมก็อาการคล้ายๆกัน แต่ของผมจะเป็นตอนเล่นเพลง ต้นตอมาจาก ซาว USB (ตัว ร้อยก่าบาทอะ ทำใจ)

Comment

Originally posted by tiksna View Post
              ของผมก็อาการคล้ายๆกัน แต่ของผมจะเป็นตอนเล่นเพลง ต้นตอมาจาก ซาว USB (ตัว ร้อยก่าบาทอะ ทำใจ)

ลองเปลี่ยนเป็น blaster play ดูสิครับ ผมว่าราคาถูกแต่ช่วยเพิ่มเสียงที่ขาดหายไปได้เยอะเหมือนกัน ขนาดลำโพงผมกากๆเลย นะ พอใช้เบสยังมีน้ำมีนวลขึ้นเป็นลูกๆได้เลย จากที่เมื่อก่อนเสียงเบสเหมือนเวลาที่ตีกลองแล้วเอาหมอนยัดไว้เลย 555

Comment

ในแผง Volume control ติ๊ก Mute ตรง Line-in กับ Mircrophone ด้วยหรือยังครับ

Comment

ถ้าถามว่าปกติหรือเปล่า คำตอบคือปกติ
                  มันเกิดจากวงจรภายใน ซื่อแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อก็อาจมี noise ที่ไม่เท่ากัน แล้วแต่คุณภาพ ที่เคยใช้มาบางตัวขนาดมีเสียงคลื่นวิทยุ(คนพูด) เบาๆมาแทรกได้ด้วย (นี่ถ้ามันดังหน่อยใช้แทนวิทยุได้เลย -*-) วิธีแก้คือหาทางปรับๆๆๆแล้วก็ปรับครับ basic เลยก็อย่าหมุนให้มันขยายเสียงมาก ให้ตั้ง volume ที่เครื่องคอมให้ดังแทน

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ตอนนี้หายแล้วครับ พอดีลงวินโดว์ใหม่ก็เลยไปปรับ sound

แล้วตอนนั้นผมก็เปิดลำโพงดังๆ อยู่ด้วย คือตอนแรกมันจะไม่ mute microphone มานะครับ แล้วพอดีผมก็ใช้มันบางครั้ง ก็เลยเอา mute ออกแบบเก่า มันก็ดังเลยครับ พอกด mute อีกที ก็หายเลยครับ

ตอนนี้ไม่เป็นแล้วครับ ^^

Comment

Working...
                    X