Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตอนนี้ vista ควรลง x86 หรือ x64 ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอนนี้ vista ควรลง x86 หรือ x64 ดีครับ

พอดีตอนนี้กำลังจะลงวินโดว์ใหม่นะครับ คือลง xp 32bit อันนี้เอาไว้ปริ้นงาน เอาไว้ใช้งานโปรแกรมบางอย่างที่ x64 ใช้ไม่ได้

แต่กำลัง ลังเลกับ vista ว่าจะลงแบบไหนดี เห็นบางคนก็บอก x86 ดีกว่า บางคนก็บอก x64

ซึ่งเท่าที่ผมลองหาข้อมูลมา พบว่า

x64 น่าจะเร็วกว่าในเรื่องการลำเลียงข้อมูล และโปรแกรมต่างๆ และเห็นแรมครบ 4GB (ไม่รู้จะใช้จริงได้เท่าไหร่)
    x86 ใช้ทำงานบางอย่างก็เร็วกว่า (จากผลทดสอบของเว็บทดสอบ) บางอย่างก็ช้ากว่ามาก และเห็นแรมไม่ครบ แต่หา driver ได้มากกว่า และรองรับโปรแกรมมากกว่า

มันก็ต่างมีข้อดีข้อเสีย ผมก็เลยอยากจะมาถามความคิดเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในบอร์ด อะคับ

ส่วนการใช้งานตอนนี้ก็ไม่ค่อยมีอะไร

ฟังเพลง/เปิดเว็บ นี่เป็นหลัก + เล่นเกมส์ออนไลน์รองลงมา ออฟไลน์นี่เป็นส่วนน้อย

ควรจะใช้ x86 หรือ x64 ดีครับ ขอความคิดเห็นหน่อยครับ

x64 เร็วมาก
    ลงโปรแกรม 32bit ได้หทด

Comment

จะใช้แรมเท่าไร ก็ใช้ OS ตามนั้นครับ

Comment

ส่วนตัวผมว่ายังไม่เคยใช้แรมเกิน 2GB เลยนะเนี่ย ยกเว้น crysis เนี่ยแหละ น่าจะเกิน

แต่เวลาผมใช้วิสต้ารู้สึกมันรันโปรแกรมช้าๆ ยังไงไม่รู้อ่ะ

วานผู้รู้ช่วยบอกทีคับมันเป็นเพราะอะไรเอ่ย

*-*

Comment

ดันนิดครับ ขอความเห็นคนที่เคยใช้หน่อยครับ ว่าต่างกันยังไงบ้าง

เด๋วจาฟอแมทแล้วก๊าบ ^^

Comment

ผมลง64บิทตลอดอ่ะ เพราะมันไม่มีปัญหาไรกับโปรแกรม32บิทเลย

Comment

x64 ลื่นกว่า x86 ไม่ใช่นิดๆน่ะ แต่รู้สึกได้ ไม่กล้ายืนยันต้องลองเอง ความรู้สึกคนเราไม่เหมือนกันอ่า

Comment

ok ครับ งั้นตกลง ผมลง x64 ละกัน

ไปลงก่อนละครับ เด่วได้ผลจะมารายงานให้ทราบครับ อิอิ

Comment

64bit เคยใช้ 32bits ไม่กลับไปแล้วครับ

Comment

ตอนนี้ลงเรียบร้อยแล้วครับ 64bit ก็เร็วดีนะ

ผมแปลกใจตรงที่ มัน copy ไฟล์เร็วกว่า FastCopy เสียอีกแน่ะ

ไว้ว่างๆ จะเอารูปมาให้ดูครับ ^^

ตอนนี้ขอลา 3 วัน ไปแระ

Comment

64 ดีกว่าแต่โปรแกรมที่ต้องใช้มันรับ 32 เลยต้องใช้ 32 -....-

Comment

64

Comment

Originally posted by PoseidonX View Post
                          ส่วนตัวผมว่ายังไม่เคยใช้แรมเกิน 2GB เลยนะเนี่ย ยกเว้น crysis เนี่ยแหละ น่าจะเกิน

แต่เวลาผมใช้วิสต้ารู้สึกมันรันโปรแกรมช้าๆ ยังไงไม่รู้อ่ะ

วานผู้รู้ช่วยบอกทีคับมันเป็นเพราะอะไรเอ่ย

*-*

น่าจะเป็นเพราะระบบการป้องกันของ Vista เยอะไปนะครับ ในจะการป้องกันครอบครัว Windows Def.
                          เเละ Anti virus ที่ท่านลงเเละอีกมากมายครับ

ลองปิดมันดู

Comment

Working...
                          X