overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 42

Thread: ไฟล์ mp3 192kbps คุณภาพเสียงพอที่จะใช้ซาดการ์ดรึยังครับ

OverclockZone Member GFX's Avatar

Default ไฟล์ mp3 192kbps คุณภาพเสียงพอที่จะใช้ซาดการ์ดรึยังครับ

ตามนั้นครับ แล้วมีไฟล์แบบไหนอีกครับที่ให้คุณภาพเสียงดีกว่านี้

ปกติท่านฟังเพลงในรูปแบบไหนหรอครับ

หรือซื้อแผ่นแท้ฟัง

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

ปกติ แปลงcdเป็น mp3 320Kbps ฟังอ่ะ

OverclockZone Member nununu's Avatar

เกิน 128kbps ไป หูคนเราจะแยกไม่ออกแล้วครับ
    ยกเว้นคนหูเทพจริงๆ

อ่อ CD จะมี bitrate ที่ 88.2kbps นะครับ แปลงไป 320 เปลืองเนื้อที่เปล่าๆครับ ได้คุณภาพเสียงจริงๆแค่
    88.2 นะครับ

OverclockZone Member pigkapu1's Avatar

บางคนบอกว่า ใช้การ์ดเสียงดีๆ แล้วมาฟังพวก mp3 แล้วเสียงไม่ดี ผมเลยไม่กล้าซื้อการ์ดเสียง เพราะตัวผมเองยังฟัง mp3 อยู่เลย

OverclockZone Member

ตาม คห.2 ครับ ผมลองกับตัวเองมาแล้วครับ

แต่ผมไม่ได้ลองกับแผ่น CD น่ะ ผมลองกับไฟล์เพลงเนี่ยแหละ

สมมติได้มา 128kbps แล้วแปลงให้มันเพิ่ม kbps เช่นจาก 128 ไปเป็น 192 320 อะไรอย่างงี้ เสียงเหมือนเดิมเลยครับ (หรือหูผมฟังไม่ออกนะ) แต่ถ้าเกิดลด kbps ลง เช่นเหลือแค่ 64 เสียงมันจะต่างกันชัดเจนเลยครับ

ผมว่าเสียงที่จะได้ bitrate สูงจริงๆ มันต้องสูงมาจากตอนอัดลงคอมแล้อะครับ

Quote Originally Posted by nununu View Post
    เกิน 128kbps ไป หูคนเราจะแยกไม่ออกแล้วครับ

อ่อ CD จะมี bitrate ที่ 88.2kbps นะครับ แปลงไป 320 เปลืองเนื้อที่เปล่าๆครับ ได้คุณภาพเสียงจริงๆแค่
    88.2 นะครับ
    192 ไม่ใช่หรือครับที่ยากจะแยกออกแล้ว CD มัน 1411 kbps ไม่ใช่เหรอ

ตอบเจ้าของกระทู้ ถ้าผมหาได้ ถ้าไม่แผ่นแท้หรือ imagefile ของ CD ที่แจกกัน ก็เป็น พวก LOSELESS ครับ WAV TTA APE FLAC
    ตอนนั้นผมยังไม่ได้ซื้อ soundcard กับ ลำโพงดีๆ มาฟัง เสียงมันก็ดีกว่าแล้ว พอซื้อการ์ดกับลำโพงมา ยิ่งดีขึ้นอีกสักหน่อย

ปล. บางคนบอก mp3 128kbpsก็พอ แยกไม่ออกหรอก มันจริงแค่บางเพลงนะครับ ไม่ใช่ทั้งหมด
    Last edited by krpg; 9 Oct 2008 at 20:10:52.

OverclockZone Member Anubizy_GOLD's Avatar

ประมาณ 192 ขึ้นไปน่ะครับ ที่ฟังๆอยู่

ถ้าเลือกได้ผมฟัง 320 นะครับ

ฟัง 128 แล้วมันรู้สึกได้ถึงความแตกต่างจริงๆ

192 ขึ้นไปแยกไม่ออกครับ

OverclockZone Member sierra's Avatar

Quote Originally Posted by pigkapu1 View Post
    บางคนบอกว่า ใช้การ์ดเสียงดีๆ แล้วมาฟังพวก mp3 แล้วเสียงไม่ดี ผมเลยไม่กล้าซื้อการ์ดเสียง เพราะตัวผมเองยังฟัง mp3 อยู่เลย
    ถ้าการ์ดเสียงดีๆมันจะทำให้เสียงมันแย่ลงใครจะซื้อล่ะคับ มันอยู่ที่ว่าคุณมีSourceที่ดีมั๊ย? Mp3 128k ถ้าแปลงมาจากCDต้นฉบับดีๆล่ะก็มันก็ฟังเพราะOKอยู่ แต่มันจะมีMP3 128kบางไฟล์ที่ผ่านกลางแปลงแล้วแปลงอีกบ้าง บางไฟล์แปลงมาด้วยSystemที่ไม่ดีบ้าง ทำให้ไฟล์ที่ใดอาจมีเสียงรบกวน(์noise)ต่างๆ ถ้าคุณฟังจากSystemระดับต่ำๆอาจจะไม่ได้ยิน แต่ถ้าคุณเปลี่ยนเป็นSystemที่สูงขึ้นเมื่ิอไหร่ แน่นอนว่าเสียงมันดีขึ้น รายละเอียดเสียงในส่วนที่คุณไม่เคยได้ยินอาจจะได้ยินในSystemใหม่นี้ ซึ่งรวมถึงเสียงรบกวนซึ่งคุณจะได้ยินชัดเจนขึ้นด้วยเช่นกัน

OverclockZone Member sutlore's Avatar

กำึครับ ที่คอมพิวเตอร์คุณได้ยินเสียงทุกวันนี้มันก็เป็นผลมาจาก soundcard อ่ะครับ แต่มันแค่เป็นตัวที่แถมมากับบอร์ดแค่นั้นเองครับ อย่าพูดเหมือนกับไม่เคยมียังงั้นสิครับ

ไฟล์อะไรก็ได้อ่ะครับ ถ้าการ์ดคุณภาพดีกว่า on-board ก็จะรู้สึกถึงความแตกต่างแน่นอน

OverclockZone Member Jumpba's Avatar

ปกติผม rip 320k ขึ้นไป
    แต่ถ้าไฟล์เพลงพวก ทดสอบระบบเสียง ผมจะ rip แบบคุณภาพเท่า CD
    HDD เท่าไหรก็ไม่พอ ฮาฮา

OverclockZone Member Striker's Avatar

ส่วนใหญ่ผม Rip กับ iTune แบบ 192kb/s ตลอดเลยครับ ( พอดีเนื้อที่จำกัดจำเขี่ย อิอิ )
    เห็นคนรู้จักเค้า Rip กับ LAME เค้าบอกว่ามันปรับ Bitrate แบบ Dynamic ตามที่รายละเอียดของเพลงนั้นให้ได้ สามารถเผื่อขาดเผื่อเหลือได้ตามอิสระ
    เคยดูไฟล์ของเค้าบางเพลงขึ้นสูงไปถึง 280kb/s แต่บางเพลงพ Rip แล้วได้ 146kb/s ก็ยังมีเลย งง จัง

ใครใช้ LAME แบบชั้นเซียน ช่วยแนะนำนิดนึงคร้าบบ ^^"

Quote Originally Posted by nununu View Post

88.2 นะครับ

งั้น mp3 ก็เสียงดีกว่า cd สิครับ อิอิ แผ่นผี พวกแวมไพล์ เสียงดีกว่าแผ่นลิขสิทธิ์ 555

ปล.ฮา หรือเปล่าหว่า ????

ใช้ mp3 ก็เห็นผลแล้วครับ เปลี่ยนๆไปเถอะครับ

CD มัน 1411 kbps ครับ

OverclockZone Member romeoh's Avatar

เคยอ่านดูในนี้มีคนเค้าบอกว่าซาวการ์ดของonkyoรุ่นอะไรซักอย่างจำไม่ได้แระ ถ้าเอามาฟังmp3 128kbps จะทำให้รู้เลยว่าmp3แบบ128kbps มันห่วยแค่ไหน คงประมาณว่ามันจะแสดงเสียงได้อย่างชัดเจนจนแยกความแตกต่างได้

แต่สุดท้ายแล้วผมก็ฟังมันทุกบิตเรทแหละครับ ถ้ามันเป็นเพลงที่เราชอบแล้วหาแบบบิทเรทสูงๆรึแผ่นแท้ไม่ได้

OverclockZone Member sierra's Avatar

สารพันรูปแบบไฟล์เพลง Lossless-Lossy วิเคราะห์ เจาะลึก การริปออดิโอแบบเซียน จากนิตยสาร PCtoday ฉบับที่45

รายละเอียดครบถ้วนอยู่ที่นี่แล้วคับ ^^

http://www.zidogang.com/webboard/?topic=29349.0

อันนี้เป็นการตั้งค่าการ Rip เป็น MP3 ของผมคับ

Last edited by sierra; 10 Oct 2008 at 17:10:02.

OverclockZone Member GFX's Avatar

ขอบคุนทุกความเหนครับ

ดัน ๆ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

88.2 นะครับ
    ผมหูไม่เทพนะครับ
    แต่ผมว่าฟัง128k กับ 320k ออก และก็ฟัง CD มาสเตอร์ออกว่ามันดีกว่า mp3

ที่ว่าฟังไม่ต่างเนี้ย ไม่ทราบว่าใช้ system อะไรฟังเพลงออยู่ครับ

แล้วที่ว่า CD bitrate ที่ 88.2kbps นี่ไปเอามาจากไหนครับ ^_^

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

Quote Originally Posted by PoseidonX View Post
    ตาม คห.2 ครับ ผมลองกับตัวเองมาแล้วครับ

แต่ผมไม่ได้ลองกับแผ่น CD น่ะ ผมลองกับไฟล์เพลงเนี่ยแหละ

สมมติได้มา 128kbps แล้วแปลงให้มันเพิ่ม kbps เช่นจาก 128 ไปเป็น 192 320 อะไรอย่างงี้ เสียงเหมือนเดิมเลยครับ (หรือหูผมฟังไม่ออกนะ) แต่ถ้าเกิดลด kbps ลง เช่นเหลือแค่ 64 เสียงมันจะต่างกันชัดเจนเลย
    มันต้องเป็นแบบนั้นอยู่แล้วครับบ
    เอา 128k มาแปลงเป็น320k มันไม่ได้ช่วยอะไร นอกจากช่วยไห้เสียเวลา และทำไห้ขนาดมันเพิ่มขึ้นมาโดยไม่มีประโยชน์อันใด

ถ้าจะแปลงก็ไห้แปลงมาจาก cd เลย ไฟล์ลอสเลสแบบอื่นๆ
    เพราะที่คุณเอา128k มาทำเป้น 320k มันแค่เป็นการ Resampler มันก็เท่านั้น
    ซึ่งมันมีความสามารถแค่ขยายจุดด้อย และเพิ่มขยะครับ

เหมือนคุณมีถนนเลนเดียวที่มีรถวิ่งอยู่พอเหมาะ คุณไปตัดถนนเพิ่มเป็น8เลน รถวิ่งเท่าเดิม มันก็ค่าเท่าเดิมครับ

ถ้าจะแปลงจริงๆ เอา cd มาแผ่นหนึ่ง แล้วแปลงเป็น 128k ไวุ้
    แล้วก็เอาcd แผ่นเดิมมาแปลงอีกทีเหมือนเดิม แต่ด้วยความละเอียดที่ 320k

แล้วทีนี้ค่อยเอา mp3 ทั้ง2ความละเอียดมานั่งฟังเทียบครับ

OverclockZone Member Hikiyama_Matsuri's Avatar

เดี๋ยวจะสับสนกัน
    อธิบายเลยดีกว่าครับ

มาตรฐาน Audio CD (เรียกอีกอย่างว่า Red book) ที่ใช้กันมาจะใกล้ครบ 30ปีอยู่แล้วเนี่ย
    เป็นคำสั่งขนาด
    Bit depth = 16 bit
    Sample rate = 44,100 Hz
    Channel = 2

ถ้าจะคำนวณเป็น Bit rate ต่อหนึ่งวินาทีแล้วก็จะได้....
    44,100 × 16 × 2 = 1,411,200

= 1,411.2 kbit/s.
    ครับ
    ตามรูปของคุณ nitroboy นั่นแหละครับ

..
    ส่วนเรื่อง Bit rate ของไฟล์ MP3
    แนะนำให้เริ่มต้นที่ 192kbps ครับ
    เพราะเพลงบางแนว
    พอใช้ 128kbps แล้วมันจะฟังออก ว่ามันแย่กว่า 192kbps ครับ

OverclockZone Member leahlover's Avatar

เกิน 128 แล้วแยกไม่ออก คือ ไฟล์เพลงต้นฉบับมันไม่ดี rip มาเท่าไรก็ยังห่วยเหมือนเดิม

เพลงบางเพลง วงบางวง เอา 128 พอรกเครื่อง
    เพลงบางเพลง วงบางวง ต้อง แผ่นแท้เท่านั้น

เอาเท่าที่หูเรารับรู้ครับ ถ้าฟัง 128 แล้ว ต่างกับ 192 ซื้อซาวน์การ์ดโลดครับ

OverclockZone Member -:•:-KeeroV-:•:-'s Avatar
    Phuket Island Work@Patong Beach

88.2 นะครับ
    กรุณาศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนตอบก็ได้ครับไม่ใครว่้าหรอก

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks