Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูอาการ คอมฯ ผมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูอาการ คอมฯ ผมหน่อยครับ

ตอนต้นเดือน ผมเคยตั้งกระทู้ ว่า 2 ปี เครม HD มา 6 ลูกแล้ว ในเครื่องเดียวกัน ตอนนี้ยังไม่ได้เครมเลย ก็เลย
    ยกคอมอีกเครื่องมาใช้แทน ตอนนี้ HD ของคอมเครื่องใหม่นี้มันเสียอีกแล้วครับ อาการเหมือนเครื่องก่อนเลยครับ
    อาการของมัน เมื่อเปิดเครื่องมา HD จะอ่าน ไปถึงหน้า วินโดว์xp ที่มีสไลด์วิ่ง ๆ ไปซักพักก็จะกลับไปบู๊ตใหม่ คือ ไฟ
    HD ไม่ติดไม่ยอมอ่านต่อ (ลงวินใหม่ก็ไม่ได้) เป็นอย่างนี้ทุกลูกที่ส่งไปเครม
    ตอนแรกก็คิดว่าน่าจะเป็น PSU แต่ตอนนี้มันเป็นกับเครื่องอีกเครื่อง เลยไม่แน่ใจ
    มีปัญหาอื่นอีกไหมครับ นอกจาก PSU
    และปัญหาไฟรั่วหลังเครื่องคอม ฯ จะเป็นปัญหาด้วยหรือป่าวครับ แบบว่าที่บ้านไม่มีสายดิน ครับ

ปัญหาไฟรั่วหลังเครื่องคอม ฯ จะเป็นปัญหาด้วยหรือป่าวครับ แบบว่าที่บ้านไม่มีสายดิน ครับ
    บอกทุกท่านที่ไฟคอมรั่วเรยนะครับ กลับปลั๊ก รับรอง หาย
    ถ้าไม่หาย ติดเครื่องตัดไฟ safety star ของพ่อผมสิครับ ^^อิอิ

Comment

ไฟรั่วเรื่องปกติ แต่ HDD เสียนี้ เมนบอร์ดมัน เป็นต้นเหตุหรือเปล่าครับ เพราะเอาอะไรมาเสียบกี่ลูกมันก็พังหมด

Comment

แรมเสียหรือป่าว ถ้าบู้ทไม่เข้าวินโดว์ แล้วกลับมาบู้ทใหม่ ผมว่าเป็นที่แรมเน่าครับ

Comment

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
          แรมเสียหรือป่าว ถ้าบู้ทไม่เข้าวินโดว์ แล้วกลับมาบู้ทใหม่ ผมว่าเป็นที่แรมเน่าครับ
          ไม่งั้นก้อบอร์ดอ่ะแหละ

Comment

เหอะๆ 6 ลูกไม่ไช่น้อยๆนะนั่น

Comment

ของผมกำลังจะเครมลูกที่ 2 ครับเพิ่งเครมมาใหม่มาอาทิตย์เดียวเอง
              อาการของผมพอเข้าวินโดว์ก็ขึ้นจอฟ้าแล้วก็ restart ครับ
              แล้วเมนบอร์ดก็เสียด้วย port SATAI ใช้งานไม่ได้อะครับส่วนเกี่ยว
              กับที่ขึ้นจอฟ้าหรือเปล่าไม่แน่ใจ

Comment

ไม่ลองไปเสียเครื่องอื่นก่อนอ่ะงับ พังเยอะเกิ้น

Comment

คอมฯท่านมี UPS ใช้รึเปล่าครับ?

Comment

ตอนแรกก็อยากคิดว่าเป็นที่เมนบอร์ด แต่นี่มันมีอาการกับอีกเครื่อง ซึ่งเป็นเมนอบอร์ดคนละรุ่น
                    และตอนที่ HD เสียนี่ก็เอาไปเสียบกับเครื่องอื่นแล้ว เสียแน่นอน และไม่ใช่ลักษณะจอฟ้า ด้วยครับ
                    แต่ 6 ลูกที่ผ่าน เปลี่ยนมาแล้วใส่เข้าไปก็ ลงวินโดว์ ได้เป็นปรกติครับ
                    อีกอย่างที่ท่านหนึ่งถาม ใช่ครับ ผมไม่มี UPS ครับ

Comment

ลองนำแรม เครื่องคุณ ไปเสียบ กับเครื่องอิ่นดู ว่าเกิดปัญหาเหมือนเดิมหรือไม่ ถ้าเกิดก็ คงเป็นที่แรม เครื่อง คุณ น่ะแหละ แต่ถ้า เกิด ยังปกติดี ก็ เป็นไปได้ว่าบอรืด ผิดปกติ

Comment

เคยเจอเครื่องเพื่อน...เปิดเครื่องใหม่เข้าไปถึง screen windows แล้วกลับมารีสตาร์ทใหม่
                        ก็เลยถอดพัดลมที่พ่วงอยู่ออกสองตัว ถอดแรมออกเช็ด ก็ได้ ก็เลยคิดว่าเป็นที่ RAM กับ PSU
                        (ถ้าปิดเครื่องบางครั้งก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม แล้วก็แก้ไขวิธีเดิมอีก)

Comment

ใช้มายังไม่เคยเครม HD เลย คุณต้องมีปัญหาไรสักอย่างแล้วแหละ

Comment

ขอ Spec หน่อยครับว่ามีอุปกรณ์อะไรต่อยู่ที่เครื่องบ้างเช่น HDD กี่ลูก VGA รุ่นไหน และ PSU กี่ Watt ยี่ห้ออะไร ถ้ามีอุปกรณ์เยอะน่าจะมาจาก PSU จ่ายไฟไม่พอ

Comment

Working...
                            X