Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดังปี๊ด 3 ปี๊ด เว้น มันเป็นอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดังปี๊ด 3 ปี๊ด เว้น มันเป็นอะไรครับ

มันร้องออกมายังงี้ครับ

ปี๊ดดด---ปี๊ดดด---ปี๊ดดด----------ปี๊ดดด---ปี๊ดดด---ปี๊ดดด

ตอนเปิดเครื่องครับ

หน้าจอไม่ขึ้นอะไรเลยครับ

ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ

เครื่องผม ใช้การ์ดจอออนบอร์ด ใช้เคสเล็ก PS แค่ 300 วัตต์มั้ง ซีพียูดูรอน 1.8

ถอกดแรมทำความสะอาด เอายางลบถูๆ เสียบเข้าไปใหม่ครับ

Comment

เสียงที่ท่านว่ามามันไม่เคลียร์ครับ ไอ้ 3 ปิ๊ดที่ว่าเนี้ยท่านลองฟังดีๆนะ

ถ้า ปี๊ดแรกมันยาวกว่า 2 ปิ๊ดหลัง แสดงว่า การ์ดจอหรือมอนิเตอร์ทำงานผิดพลาดครับ

แต่ไอ้ 3 ปี๊ดเว้นเนี้ยมันไม่มีในตำรานะท่าน(รึมีแล้วผมไม่แน่ใจ)

แต่ ถ้า ปิ๊ด สั้นต่อเนื่องก็ PSU ครับ
      แต่ถ้าปี๊ดยาวต่อเนื่องก็ แรมคือตัวการ ถ้าเป็นตัวนี้ ก็ทำตามวิธี ท่าน wikorn ได้เลย
      ที่ว่ามาข้างบนเป็นของ Award ไบออสนะ

ถ้าของ AMI ไบออส มันไม่มี 3 ปี๊ดเว้นอ่ะ
      มันมีแต่ 1,4,5,6,(จำไม่ได้)

ลองฟังดูดีๆครับ ใจเย็นๆ

Comment

เมนบอร์ดของ ASRock ครับ

ไม่แน่ใจว่าไบออสของอะไร

เท่าที่ฟัง ดัง 3 ปี๊ดเท่าๆ กันครับ แล้วมันก็เว้น

Comment

เปิดได้แล้วครับ

หลังจากทำความสะอาดแรม

แต่คาดว่าคงเป็นอีก

เพราะมันถามให้เริ่มค่า Default อยู่เรื่อย

สงสัยการ์ดจอออนบอร์ดมากๆ

Comment

Originally posted by กุ๊ยแสงเสียง View Post
            เปิดได้แล้วครับ

หลังจากทำความสะอาดแรม

แต่คาดว่าคงเป็นอีก

เพราะมันถามให้เริ่มค่า Default อยู่เรื่อย

สงสัยการ์ดจอออนบอร์ดมากๆ
            ดูถ่านเมนบอร์ดครับ

Comment

http://www.easyhome.in.th/technical/bios_sound.html

Comment

ถ้าเครื่องท่านมีแรมหลายตัว ลองใส่แรมตัวเดียวดู จะได้รู้ว่าเป็นที่แรมรึเปล่า

Comment

Working...
                X