Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง xp ใน VMWARE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง xp ใน VMWARE

ตือผมลง xp ใน VMWARE กะจะลอง remote เข้าเครื่องตัวเองดู แต่เน็ทมันใช้ไม่ได้อ่ะครับ ของ xp ที่เป็น VMWARE แต่ xp เครื่องจริงใช้ได้ เครื่อง VMWARE มันขึ้นเป็นรูป กุญแจอะครับ ต้องเซทอะไรมั้ยครับ

ต้องเลือก Network เป็น Bridged
    ไม่งั้น Router มันไม่จ่าย IP ให้

ลองพิมพ์ ipconfig ใน cmd line ของเครื่อง VM แล้ว Capture มาดูครับ

Comment

ขอบคุณครับเดี๋ยวผม cap มาให้ดูแปปครับ

Comment

คือตอนแรกที่ผมไปทำหลังจากลงเสร็จก็คือ ไปเซทค่า ip ให้เป็นเครื่องถัดไปแค่นั้นอะครับ

Comment

แบบนี้โอเค รูปตัวล้อคนั้นคือ Firewall ไม่เป็นไร
          คิดว่าคงเปิด Allow Remote Desktop แล้ว

ถ้าจะให้ Remote จากข้างนอกได้ต้องตั้ง Forward Port ให้กับ Router ด้วย
          ให้ พอร์ต Remote Desktop ของ Mac Address เครื่อง Virtual Machine ต่อออกนอกได้

Comment

ขอบคุณมากมายครับ

Comment

ขอบคุณมากมายครับ เอ่อแล้วถามหน่อยครับ พอจะมีความรู็เรื่อง web sever มั้ยครับว่า linux ตัวไหนมันสนับสนุน web sever มากกว่ากัน เห็นมีหลายตัวเลย ubantu fedora ไรพวกนี้อ่ะครับ ไม่รู็จะใช้ตัวไหน แนะนำทีครับ

Comment

ถ้าเอาความเสถียรมากๆ ก็ต้องตระกูล Redhat อย่าง CentOS หรือ Fedora นี่แหละครับ

แต่ Ubuntu ก็เสถียรเหมือนกันนะ
                แถมข้อดีคือ ลงง่าย (คำสั่งเดียวได้ Apache PHP MySQL ครบเลย) มีโปรแกรมให้เลือกเยอะ ผู้ใช้เยอะหาคำตอบง่าย สนับสนุนภาษาไทยค่อนข้างดี
                ก็เลยเชียร์ Ubuntu ครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

CentOS << คำสั่งรายละเอียดต่างๆ เยอะแต่เข้าใจง่ายครับ

Comment

Working...
                    X