overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: AMD ของผมอยู่ดี ๆ ก็ดับครับ ต้องเช็คอะไรบ้างครับ?

OverclockZone Member

Default AMD ของผมอยู่ดี ๆ ก็ดับครับ ต้องเช็คอะไรบ้างครับ?

สเปคเครื่องนะครับ

AMD X2 5000+

ASUS M/B M2N68

AUS EN9500GT MAGIC/512MB DDR3

KINGSTON DDR2-800/2GB

GVIEW-I CASE / BIG FAN

เพิ่งซื้อมาได้ 6 วันเองครับ เปิดทั้งคืนนะครับ ซื้อมาเมื่อวันเสาร์ เมื่อวานเปิดตอน 1 ทุ่ม รู้สึกว่า

ตอนช่วงตี 5 ของวัน รุ่งขึ้น ดับเฉยเลยครับ ทั้งที่ CASE ของผมก็ซื้อแบบที่มีพัดลมตัวใหญ่ ๆ

ติดด้านข้างด้วย เปิดแค่ 10 ชม เอง เป็นไปได้ไหมครับ ที่ว่ามันจะร้อนเกินไป จนดับ ตอนนี้กลุ้ม

เลยครับ เพิ่งซื้อมาแท้ ๆ แต่เด๋วจะลองเปิดคืนนี้ ทั้งคืนอีกทีครับ ถ้าไม่ดับก็คงจะดี แต่ถ้าอยู่ดี ๆ

ดับเอง ก็ถือว่าเป็นความซวยของผมหละงับ ใจคอไม่ดีเลย 55++ หมดเงินไปเกือบ 2 หมื่น -*-

ถ้ามันดับเองเองใครมีวิธีแก้ไข หรือเช็คตรงไหนช่วยบอกทีนะครับ พอดีเพิ่งย้ายค่ายมา AMD

ยังสับสนอยู่ว่าทำไมมันดับ กลุ้ม -*-

OverclockZone Member nattt's Avatar

ใช้เพาเวอร์อะไรคับ..ไฟอาจจะไม่พอถึงดับ

.

ดับหนเดียว หรือหลายหน
    ถ้าดับหนเดียว ไฟบ้านตกไฟดับมั่งป่าว

เรื่องเพาเวอร์ เด๋วผมลองโทรไปถามร้านที่ประกอบก่อนนะครับ พอดีตอนนี้ร้านยังไม่เปิด 4-5 วันแรกก็เปิด

ทั้งคืน เพิ่งมาดับเมื่อคืนครับ ไฟตกหรือเปล่า ไม่แน่ใจครับ ตอนก็ดับผมก็รู้สึกว่าไฟในบ้านยังสว่างอยู่ พอดี

เพิ่งตื่น เพราะพี่อาบน้ำเตรียมตัวไปทำงาน วันนี้ผมจะลองเปิดทั้งคืนอีก ถ้า ดับอีกก็งานเข้าหละงับ 555

OverclockZone Member kingmax's Avatar

PSU กับ ความร้อน 2ตัวนี้คุมดีๆครับ

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

ปกติที่เคยประกอบให้คนอื่น psu ที่มากับ geview คุณภาพจะดีพอสมควรเลยนะครับ
    ผมว่าลองเช็ค ทางลม ดีๆดูครับ ลมเข้ามากแต่ออกน้อยก็ทำให้เกิดความร้อนมาก ถ้าจะเปิดทั้งวันทั้งคืน ก็เปลือยเคสเลยครับ ไม่ต้องไปสนทางลม

OverclockZone Member amcrew's Avatar

เล่นอยู่แล้วดับหรือ ปล่อยโหลดบิททิ้งไว้แล้วดับ
    ถ้าเล่นอยู่แล้วไม่เคยดับ ปล่อยไว้ดับ

อาจจะเป็นเพราะ โปรไฟล์ ประหยัดไฟของวินโดว เมื่อไม่มีการตอบสนอง
    ในเวลาเท่ากับค่าที่กำหนดไว้มันจะชัดดาวหรือสแตนบายอ่ะคับ

OverclockZone Member boyro's Avatar

Quote Originally Posted by amcrew View Post
    เล่นอยู่แล้วดับหรือ ปล่อยโหลดบิททิ้งไว้แล้วดับ
    ถ้าเล่นอยู่แล้วไม่เคยดับ ปล่อยไว้ดับ

อาจจะเป็นเพราะ โปรไฟล์ ประหยัดไฟของวินโดว เมื่อไม่มีการตอบสนอง
    ในเวลาเท่ากับค่าที่กำหนดไว้มันจะชัดดาวหรือสแตนบายอ่ะคับ
    น่าจะประมาณนี้ครับ ดับตอนกลางคืน กลางคืนอากาศน่าจะเย็น ถ้ากลางวันนี่ ความร้อนน่าจะมีส่วน Com เปิดในห้องแอร์หรือป่าว ถ้าห้องแอร์ยิ่งเย็นไปใหญ่

OverclockZone Member kaesoda's Avatar

ผมก็เป็นคับ ตอนแรกดับถี่ๆเปิดเข้าวินโดยังไม่ถึง 10 นาทีดับละ ผมเลยเอา เมนบอร์ดไปเคลม ก็หาย แต่ถ้าปล่อยโหลดบิททั้งคืน ก็จะดับ
    psu thermaltake 470w ตอนนี้ก็ยังเป็น งงมากเลย หาสาเหตุไม่เจอเลยต้องดันทุรังใช้ต่อไป

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

สเปคเครื่องนะครับ

AMD X2 5000+

ASUS M/B M2N68

AUS EN9500GT MAGIC/512MB DDR3

KINGSTON DDR2-800/2GB

GVIEW-I CASE / BIG FAN

เพิ่งซื้อมาได้ 6 วันเองครับ เปิดทั้งคืนนะครับ ซื้อมาเมื่อวันเสาร์ เมื่อวานเปิดตอน 1 ทุ่ม รู้สึกว่า

ตอนช่วงตี 5 ของวัน รุ่งขึ้น ดับเฉยเลยครับ ทั้งที่ CASE ของผมก็ซื้อแบบที่มีพัดลมตัวใหญ่ ๆ

ติดด้านข้างด้วย เปิดแค่ 10 ชม เอง เป็นไปได้ไหมครับ ที่ว่ามันจะร้อนเกินไป จนดับ ตอนนี้กลุ้ม

เลยครับ เพิ่งซื้อมาแท้ ๆ แต่เด๋วจะลองเปิดคืนนี้ ทั้งคืนอีกทีครับ ถ้าไม่ดับก็คงจะดี แต่ถ้าอยู่ดี ๆ

ดับเอง ก็ถือว่าเป็นความซวยของผมหละงับ ใจคอไม่ดีเลย 55++ หมดเงินไปเกือบ 2 หมื่น -*-

ถ้ามันดับเองเองใครมีวิธีแก้ไข หรือเช็คตรงไหนช่วยบอกทีนะครับ พอดีเพิ่งย้ายค่ายมา AMD

ยังสับสนอยู่ว่าทำไมมันดับ กลุ้ม -*-

สเปกคล้ายๆ กับของผมเลยนะครับเนี่ย

เคสผมก็ใช้ G-view เหมือนกันครับ แต่เป็นรุ่นพัดลม 4 ตัวครับ

ผมว่าไฟก็พอนะ ลองเซ็คความร้อนดูก่อนนะครับ เปิด 10 ชั่วโมง ก็นานเอาการเหมือนกันนะ (ผมล่อทั้งวันทั้งคืน)

OverclockZone Member amcrew's Avatar

เปิดทิ้งไว้แค่ 10 ช.ม.ถ้าไม่ได้เล่นมันก็ไม่ร้อนหรอกครับ
    ถ้าเล่นสิ มันถึงจะร้อน ของผมถ้าเล่นเกม ความร้อน ซีพียู 45 การ์ดจอ 92
    เปิดโหลดบิททั้งคืน สายๆตื่นมาดู ความร้อน ซีพียู 19 การ์ดจอ 57
    ส่วนไฟพอแน่ๆ
    สเปคของผมคร่าวๆ
    4800+
    m2n-mx
    9600gso oc
    กินไฟเยอะกว่า จขกท แน่นอน
    ใช้ psu ติดเคสของ p&a 350w ไม่เคยงอแง
    แต่ oc ไปได้ไม่เกิน 2.7 ถ้าจะเอา 3.0 ต้องถอดการ์ดจอแล้วใช้ออนบอร์ด เพราะไฟไม่พออ่ะ

Bookmarks

Bookmarks