Announcement

Collapse
No announcement yet.

dvd-r กับ dvd+r ถ้าเป็นยี้ห้อเดียวกัน ราคาเท่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• dvd-r กับ dvd+r ถ้าเป็นยี้ห้อเดียวกัน ราคาเท่ากัน

dvd-r กับ dvd+r ถ้าเป็นยี้ห้อเดียวกัน ราคาเท่ากัน เลือกอันไหนดีครับ แล้วถ้า 16x กับ 8x แต่ไดร์ฟเขียนได้ 8x เลือกอันไหนดีครับ

เลือก+R ครับ ส่วน8X กับ16X แล้วแต่เลือกครับ เอาราคาเข้าว่า ถ้าราคาเท่ากันอีกก็ 16X +R

Comment

+R ดีกว่าครับ

Comment

เปนผมเลือก 8x ก้อพอครับ ถูกกว่า 30-40 บาทสำหรับพวกยี่ห้อ ver ไรแบบนี้

เพราะเวลาเขียนจริงๆ ผมเขียน4x ทุกครั้งทุกแผ่นเรย

เขียน16 x มันอาจจะผิดพลาดได้อะครับแล้วผมก้อไม่ได้รีบเขียนให้เสรจด้วย รอได้

แล้วก้อ r- r+ ปัจจุบันมีค่าเกือบเท่ากันครับ เพราะ

nero ก้อสามารถใช้ r- มาเขียนเพิ่มได้บางกรณี
        แล้วก้อบางที r+ ก้อเขียนเพื่อมไม่ได้ผมไม่เข้าใจจริงๆไคตอบข้อนี้ได้มั้งอะครับ

Comment

ผมเลือก -R ครับ ส่วน 8X หรือ 16X ก็แล้วแต่ราคาครับ
          แต่ส่วนใหญ่ผมก็ burn แผ่นไม่เกิน 8X อยู่แล้วครับ ยิ่งถ้าเป็นหนังนี่ส่วนใหญ่ผมใช้แค่ 4X เท่านั้น

Comment

ขอโทษครับ.. เบิ้ลซะงั้น

Comment

จะ +R หรือ -R ก็ได้ครับ ไดรฟ์สมัยนี้อ่านได้หมด ส่วนเรื่อง 16x 8x นั่น ของคุณเขียนได้แค่ 8x ก็ซื้อ 8x
              ครับ ซื้อ 16x มาก็เสียเปล่า

Comment

16x เอามาก็ไรท์ไม่เคยถึง 16x ซักที เอาแค่ 8x มาใช้ดีกว่า (ถ้าราคามันถูกกว่านะ)

Comment

ไรท์แจก ไรท์ทิ้งไรท์ขว้าง ไรท์หนังเก็บ ไรท์ข้อมูลสำคัญ ใช้ยีห้ออะไรดีครับ

Comment

Easy write ครับ

Comment

Originally posted by silstar View Post
                      ไรท์แจก ไรท์ทิ้งไรท์ขว้าง ไรท์หนังเก็บ ไรท์ข้อมูลสำคัญ ใช้ยีห้ออะไรดีครับ
                      ไรท์แจก = Princo 16x, melody 16x
                      ไรท์ทิ้งขว้าง = Princo 8x
                      ไรท์หนังเก็บ = TDK, Kronco, VIO, Ohayo
                      ไรท์ข้อมูลสำคัญ = 50 แผ่น ราคา 500 บาทขึ้นไป

Comment

Originally posted by RunN18 View Post
                        เปนผมเลือก 8x ก้อพอครับ ถูกกว่า 30-40 บาทสำหรับพวกยี่ห้อ ver ไรแบบนี้

เพราะเวลาเขียนจริงๆ ผมเขียน4x ทุกครั้งทุกแผ่นเรย

เขียน16 x มันอาจจะผิดพลาดได้อะครับแล้วผมก้อไม่ได้รีบเขียนให้เสรจด้วย รอได้

แล้วก้อ r- r+ ปัจจุบันมีค่าเกือบเท่ากันครับ เพราะ

nero ก้อสามารถใช้ r- มาเขียนเพิ่มได้บางกรณี
                        แล้วก้อบางที r+ ก้อเขียนเพื่อมไม่ได้ผมไม่เข้าใจจริงๆไคตอบข้อนี้ได้มั้งอะครับ
                        แผ่น -R เขียนเพิ่มได้แต่เสียพื้นที่ขั้นระหว่าง Session มากกว่า (บางคนบอกเป็น100M) ส่วน+R ที่เขียนข้อมูลเพิ่มไม่ได้ก็คือถ้าเป็นการ Copy แผ่นต่อแผ่นจะมีการปิดแผ่น ทำให้ไม่สามารถเขียนต่อได้ หรือการเขียนแผ่นหนังก็จะมีการปิดแผ่นด้วย ถึงหนังไม่เต็มแผ่นก็เพิ่มไม่ได้ อีกอย่างก็คืออาจจะลืมเปิด Multisession ก็เขียนต่อไม่ได้เช่นกัน

Comment

ผมเลือก -R คับแต่ก่อนใช้ +R มาตลอด แต่พอจะเขียนแผ่นทุกครั้งก็ชอบรอจนขนาดไฟล์เขียนได้เต็มแผ่นพอดีก่อนแล้วถึงเขียนเป็นงี่มาตลอดเลยเปลี่ยนมาใช้ -R ละเวลาซื้อถูกกว่ากันเยอะ

เริ่มรู้สึกตัวหลงจ่ายแพงกว่าทั้งที่การใช้ของตัวเองไม่เหมาะกับ +R ชอบดองไฟล์รอจนขนาดเต็มแผ่นพอดีละถึงเขียน เลยต้องปรับปรุงการเลือกซื้อหน่อย ตังเหลือไปกินข้าวกะน้ำผลไม้ได้ เซ็ตนึง อิอิ

แต่ถ้าราคาเท่ากันแบบนั้น ก็ ถอย +R เตอะคับ ใช้ยี่ห้ออะไรหว่า ผมใช้ tdk มันถูกก่ากันตั้งแผ่นละ 3 บาท +r กะ -r

Comment

Working...
                          X