Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม ลง Windows ใน SATA มันยากจังงงง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม ลง Windows ใน SATA มันยากจังงงง

ทำไม ลง Windows ใน SATA มันยากจังงงง

ผมล่ะ งงไปหมดแล้วอะคับ ไม่รุจะเอาแบบไหนแล้วอะคับลอง ไปโหลด windowsมาก็หลายตัวล่ะ
    แต่เวลา ลง นี่พอตอนมัน Boot พอมัน Boot เสร็จ มันก็ขึ้นจอฟ้า (แบบตอนไม่ได้ใส่ แผ่น Floppy)

แล้วอีกเรื่อง นึง เรื่องการทำ MakeDisk ก็ลอง หาจาก วินโด้ + แผ่น เมนบอด (ของวินโด้ไม่เจอ เจอแต่ที่เมนบอดแล้วได้รูปแบบนี้)

ลอง ไอ้2 อันบน แล้วแผ่น Floppy เดี้ยง ไปเลย -*-

ใครพอมีวิทีลงบ้างไหมคับ

(ผมจะลงใน SATA ที่มี วินโด้ อยู่แล้ว )

แล้ว ถ้าทำแบบในนี้จะได้ไหม http://www.justusers.net/articles/os.../sata/sata.htm
    Last edited by auiaui; 25 Jan 2007, 20:18:33.

หาแผ่นวินโดว์ที่มีไดร์เวอร์ sata ในตัว ลงได้เลยไม่ต้องติดตั้งคับ

Comment

แต่เท่าที่จับใจความได้คือลง window ใน SATA ไม่ได้ใช่มั่ยคับ ก็ทำตาม link ที่ท่านวางไว้ก็น่าจะ ok นะคับ สำคัญที่ตอนกด F6 นี่ล่ะคับ แล้วก็ทำตามขึ้นตอนไปเลย ที่จิงมันก็ไม่มีอะไรหรอกคับแต่คนเขียนเค้าเล่นซะละเอียด มันเลยดูยากไปหน่อย แต่ถ้าพอหลังกด S แล้วมันขึ้นว่า file ใน floppy มีปัญหาก็ ไปหา window ใหม่ซะครับ ตัดปัญหาไปเลย(เขียนอ่านยากมากคับ ที่ผมตอบๆไปก็ไม่รู้ตรงกับที่ถามรึเปล่า)

Comment

แล้วไอ้ หัวข้อ 4 อันอะคับเลือกอันไหนดี ง่ะ

Comment

ผมก้เคยลงแล้วจอฟ้านะ

พอเปลี่ยนวินโด้วแล้วลงได้เลย ไม่ต้องทำตามลิ้งแล้วอ่ะ

ปล.ใช้ windows XP student Edition จิคับ มีลิ้งอยุ่ในเวบบอดนี่แหละ

Comment

ขอบคุณมากมาย คับกำลัง โหลด อยู่ แต่ อยาก รู้ ไอ้ 4 อันบนอะคับ มันข้องใจ

Comment

เงียบ เหงา T_T

Comment

คุณจะลง Windows ตัวไหน เวอร์ชันอะไรครับ

XP 32 บิต
                XP 64 บิต
                Vista 64 บิต

ถ้าคุณจะลง Windows XP 32 บิต
                คุณตัดหัวข้อ ที่ 2 กับ 4 ออกไปเลย ซึ่งไม่เกี่ยวข้อง
                ----------------------------------------
                ใน BIOS คุณตั้งตัวเลือกไว้แบบไหนครับ
                - Standard IDE
                - AHCI
                - RAID

ถ้าคุณเลือก Standard IDE
                การลง Windows XP 32 บิต ใน HDD แบบ SATA
                ไม่ต้องใช้ driver ใดๆ ทั้งสิ้น
                ไม่ต้องกด F6
                Windows รู้จัก HDD แบบ SATA อยู่แล้วครับ

( แผ่น Windows XP Service Pack1 และ แผ่น Windows XP Service Pack2 ตัวเต็ม )

Comment

ผมไม่ได้ใช้ ASUS P5B นะ
                  แต่ดูในเวปแล้ว เครื่องคุณมีชิป SATA controller 2 ตัว ใช่หรือเปล่าครับ คือ
                  - Intel ICH8
                  - JMicron

ถ้าคุณเสียบสายให้ Intel ICH8 เป็นตัวควบคุม
                  ตั้งใน BIOS เป็น Standard IDE
                  เดาเอาว่า ไม่ต้องลง driver อะไรเพิ่มเติมเลย ( ผมใช้ ICH6R ไม่ต้องลง driver )
                  ชิปเบอร์ Intel ICH8 มันใหม่กว่า ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันนะ
                  แต่ถ้าตั้งใน BIOS ให้เป็น AHCI หรือ RAID
                  ต้องเลือกข้อ 1
                  ------------------------------------------------------------
                  ถ้าคุณเสียบสายให้ JMicron เป็นตัวควบคุม
                  ต้องไปเปิดใน BIOS ให้ JMicron ทำงานด้วย
                  คงต้องเลือกข้อ 3
                  -----------------------------------------------------------
                  หลังจากนั้น ผมลองติดตั้ง HDD แบบ RAID 0
                  เมื่อลง Windows ใหม่คราวนี้ ต้องใช้ driver ใส่ใน Floppy Disk
                  ซึ่งผมลองใช้ในแผ่น CD เหมือนกัน
                  ผลก็คือ ขึ้นจอฟ้า
                  แนะนำว่า ให้คุณ download ตัวใหม่ๆ จากในเวปดีกว่าครับ
                  เพราะ ผมลองใช้ตัวใหม่ๆ ในเวปแล้ว ก็ติดตั้งได้สำเร็จ

Comment

ก็ไปใช้ Windows ตัวเก่าสิครับ ผมใช้ตัว 2002 อยู่ ไม่แต่งเติมอะไร ใช้ได้รื่น ใช้สบาย ไม่มีปัญหาอะไรซักอย่าง

Comment

จริงๆ XP มันรู้จัก SATA อยู่แล้วนี่ครับ ถ้าไม่ต่อ RAID ก็ไม่จำเป็นต้องใช้แผ่น driver ครับ

Comment

Working...
                      X