Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Ram 4G กะ winXP หน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Ram 4G กะ winXP หน่อย

พอดีซื้อ Ramมาใหม่ 4G แต่เครื่องเห็นค่ 3G เลยงง!!!

เลยถามพี่ เห็นเขาบอกว่า windowXP จะเห็น ram แค่ 3G แต่ถ้าลง Vista จะเห็น 4G

เลยอยากถามเพื่อนๆว่า มีวิธีแก้ยังไงให้เห็น 4G มั้งคับ นอกจากลง Vista

XP 64 บิท ครับ

Comment

thank u คับ

Comment

ยังดีนะเห็นแค่สามกิ๊ก บางบอร์ดเห็นสองกิ๊กปลายๆ บางบอร์ดเห็น 3.25 ที่เคยเห้นมาที่สุดกับบางบอร์ด 3.5 อ่ะครับ

ขึ้นอยู่การจัดการทางด้าน I/O ของบอร์ดและ Chipset ด้วยครับ

แต่ไม่ต้องเสียใจไปไอ้ที่กิ๊กนึงที่หายไปอ่ะครับ พวกรีซอสของอุปกรณ์มันจองไปหมดแล้ว
        sigpic
        -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
        -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
        งดแรงชั่วคราว

Comment

64-bit only

Comment

3g ก็แรงแล้ว จะแรงปายถึงหนาย

Comment

3G น่ะโชคดี ของผมน่ะเห็นแค่2.75G ทางออกสุดท้ายคือระบบปฎิบัติการ 64bit ช่วยท่านได้

Comment

win vista 64 bit ผม ลงพวกระกูล adobe cs3 ไม่ผ่าน ติด ie

เลยเปลี่ยนมา xp 32 bit or ครับ

Comment

มันเป็น Physic Memory Windows 32Bit จะมองเห็น 4G ก่อนแล้วนำไปหักลบกับ ความจุของการ์ดจอด้วยครับ
                  อย่างใส่ไป 4096 การ์ดจอ 512 ก็ต้องเอา 4096-512=3584 ครับ ส่วนคนที่ใส่ 4G+VGA512 แล้วเห็นแค่ 3G หรือ 2.75G ให้ลองปรับแรงดันไฟ Ram ดีครับ

Comment

ผมเห็น 3.5 m/b gigaบ๊วย

Comment

สรุป
                      1. Mainboard ต้องสนับสนุน 4GB แล้วบางยี่ห้อจะมีตัวเล็กๆ พิมพ์ไว้ว่าใส่ 4GB ได้แต่เห็น 3GB นะ
                      2. Bios ต้องสนับสนุน 4GB แต่ส่วนใหญ่ Mainboard ก็จะเลือก Bios ที่สนับสนุนมาให้แล้ว
                      3. CPU 64bit ที่จะสามารถอ้างอิงถึง RAM ได้ครบถ้วนทั้ง 4GB CPU เก่าๆ หมดสิทธิ์
                      4. Win. ถ้า 32 bit ก็อ้างอิงไม่ครบอยู่ดี ต้อง XP, Vista 64 Bit หรอ Windows Server

*Bios มีความเกี่ยวข้องด้วยเพราะ เป็นส่วนแรกที่อ้างอิงถึง RAM ก่อน Windows
                      **Mainboard บางรุ่น สนับสนุน 4GB แต่ถูกปิดไว้ เพื่อให้ขายตลาดล่างได้ถูกๆ
                      ******แรมช่วงนี้ราคาถูกมากๆ แต่ใส่ไปมากเกินก็เปล่าประโยชน์เปลืองไฟเลี้ยงแรม

Comment

ที่เครื่องผมเห็น 3GB รึว่าเป็นเพราะเมนบอร์ดผมมันแชร์เอาแรมไปให้การ์ดจอออนบอร์ดอีก 700MB ก็ไม่รู้คับ เพราะ ผมเห็นการ์ดจอมันขึ้น 700MB

Comment

ที่เครื่องผมเห็น 3GB รึว่าเป็นเพราะเมนบอร์ดผมมันแชร์เอาแรมไปให้การ์ดจอออนบอร์ดอีก 700MB ก็ไม่รู้คับ เพราะ ผมเห็นการ์ดจอมันขึ้น 700MB

Comment

การ์ดจอรุ่น "X700" มั้งครับ แชร์ 700MB นี้ไม่เคยเจอครับ

Comment

แล้วถ้าเห็นแค่ 3GB แต่เราใช้งานมันเกิน 3GB มันจะดึงส่วนที่หายมาใช้หรือเปล่าครับ

Comment

Working...
                              X