overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ถามผู้รู้เกี่ยวกับการถ่ายรูปหน่อยครับ

OverclockZone Member Baby_Dragon's Avatar
    The Customs Department

Default ถามผู้รู้เกี่ยวกับการถ่ายรูปหน่อยครับ

คือผมอยากจะถ่ายภาพ

ตามนี้ครับ

1.ให้ภาพมันมีองค์ประกอบที่ดูดี

2.ใช้โหมดใด้ถูกต้อง

3.ถ่ายแบบศีลๆ

อยากรู้ว่าจะทำไงบ้าง

ใช้กล้อง Panasonic Fx-01

จะได้เอาไปถ่ายงานวิ่ง ขอนแก่นมาราธอนนานาชาติ วันที่ 28 ที่จะถึงครับ

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

ผมใช้กล้องไม่ค่อยเปนนะคับ

ผมใช้แต่ออโต้

แต่รู้อย่างเดียวว่า

อย่าให้เส้นขอบฟ้าเอียงคับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

เรื่องถ่ายภาพนี่ผมไม่สันทัดครับ ถนัดแต่เป็นแต่นายแบบ

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

Quote Originally Posted by guru View Post
    เรื่องถ่ายภาพนี่ผมไม่สันทัดครับ ถนัดแต่เป็นแต่นายแบบ
    ว่าแล้วทำไมหนุ่มๆชอบ ตรึมที่แท้ก้อเปนนายแบบนี่เอง

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ภาพดูดี อยู่ที่ระยาโฟกัสอะคับ ถ้ากล้องมีโหมดแมนนวล ก้อจะดีคับป๋ม อย่างเช่น การโฟกัส พรอตเทรด โฟกัส ระยะไกล(อินฟินิตี้) หรืออาไยหลายๆอย่าง ต้องดูมาอะคับ ถ้ากลัวภาพที่เราถ่ายเวลานั้นเสียไป ก้อถ่ายเป็น โมแซ่กชอตเอาก้อได้ครับ ถ่ายหลายๆภาพ จะชด EV ก้อได้คับ แล้วแต่ หรือจะไม่ชดเชยค่าก้อได้ แล้วมาเลือกเอาทีหลังกะได้งับ ถ้าใช้กล้องดิจิตอลอะนะงับป๋ม พยามอย่าให้ นางแบบ นายแบบ ที่สายตาสั้น เพ่งกล้อง เด๋วตาจะเหล่ เปงถ่ายรูปตลกแทน มุมสูงต่ำ มีผลต่อมุมมองที่จะทำให้ อ้วนผอม ได้คับผม

โหมด ก้อจะเป็น ซีนมากกว่า ส่วนใหญ่ กล้องที่มีโหมดเป็น เทมเพจ มาให้ จาปรับจำพวก ความเร็วชัตเตอร์ และ ค่า ISo มามากกว่า แต่จิงๆแล้ว ควรจะปรับ อุณหภูมิสีด้วยงับ

ภาพ แบบ ศิลป์ มันมีเยอะ อะคับ
    เอาอย่างง่ายๆ โหลๆ นิยมๆ ก้อ แอ๊ปสแต๊ก อะคับ ถ่ายให้สื่อ อธิบายมะถูกอะ ยกตัวอย่างให้ละกังงับ อย่างเช่น ถ่ายนาฬิกา มีเด็กวิ่งด้วย แบบเหมือนจะสื่อ แต่ไม่สื่อ แต่เหมือนจะสื่อว่าเด็กเลิกเรียน หรือไปทำอะไรยังไง ทำนองเนี๊ยะๆอะคับ(ฟังแล้วอาจจะ งง มังอธิบายมะถูกอะคับ ต้องเหงภาพ)

ก้อทำนองเนี๊ยะอะคับผม แนะนำได้เท่านี้แหละคับ ถูกๆผิดๆ พี่น้องช่วยผมแก้ด้วยละกันงับ เพราะผมก้อถ่ายมั่วๆเหมือนกันแหละ อิอิ

OverclockZone Member lucifer's Avatar

1.ให้ภาพมันมีองค์ประกอบที่ดูดี**เริ่มแรกลองศึกษาเรื่องจุดตัด3ส่วนก่อนนะครับ**

2.ใช้โหมดใด้ถูกต้อง**อันนี้ถ้าเซ็ตเป็นautoก็ขึ้นอยู้กับแสง+เลนย์ของกล้อง ณ.ตอนนั้นล่ะครับ แต่ถ้ารุ่นนี้จะเซ็ตเป็นminualล่ะก็ ก็คงต้องปรับตามสภาพ ณ.ที่ถ่ายตอนนั้นด้วยนะครับ ส่วนค่าisoถ้าแสงมากก็ซัก100-200ก็พอครับ ส่วนเรื่องจะเอาไปถ่ายงานวิ่งขอนแก่นมาราธอนนานาชาตินั้น คงต้องอาศัยการปรับเป็นminualล่ะครับ เพราะไม่อย่างนั้นโฟกัสไม่ทันแน่**

3.ถ่ายแบบศีลๆ**มันก็แล้วแต่ว่าชอบแบบใหนนะครับ ส่วนกล้องที่ใช้อยู่นี่ คงต้องพึ่งฟิวเตอร์และเล่นมุมกล้องเอาเองแล้วล่ะครับ**

****ท่านอื่นก็มาช่วยตอบอีกแรงด้วยนะครับ****โชคดีกับการถ่ายรูปนะครับ****

OverclockZone Member wit_ptd's Avatar

....ศิลป์ก็ไม่ค่อยมีหลักยึดตายตัวหรอกครับ ทำยังไงก็ได้ ให้คนดูรูปที่เราถ่ายมองนานๆ ให้เค้ารู้ว่าเราต้องการสื่อถึงอะไร มันไม่มีหลักยึดตายตัวครับ
    ....ส่วนตัวแล้ว ถ้าใช้พวกจุดตัดเก้าช่อง ติด cplเยอะๆ ถ่ายน้ำตกเปนเส้นๆ ผมว่าน่าเบื่อครับ ถ้าอยากได้รูปแบบนั้นไปหาดูใน หนังสืออสท. หรือไม่ก็ซื้อโพสท์การ์ดใบละ3บาทมาดู ครับ
    ....ผมจะไม่ค่อยชอบยึดติดกับกฎมากเกินไป (ชอบแหกกฎ กฎมีไว้ให้แหก )

ถ้าไปถ่ายพวกงานวิ่งแนะนำให้ใช้ชัตเตอร์สูงนิสสนึงครับ ประมาณ 1/125-1/500 ถ้ากล้องไม่มีโหมดแมนนวลก็ให้ใช้โหมดที่เป็นรูปคนวิ่งน่ะครับ หรือไม่ก็เปิดโหมดกลางคืนเลยครับ จะทำให้ได้ความเร็วชัตเตอร์ต่ำ แล้วแพนกล้องตามคนวิ่งไปเลยครับ ฉากหลังจะเป็นเส้นเบลอๆ

OverclockZone Member kasemsakk's Avatar
    ใต้ฟ้า บนดิน บนโลก

จดๆๆๆๆๆ

ความรู้ทั้งนั้นเลย

Bookmarks

Bookmarks