Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ความแตกต่างของหูฟังสองตัวนี้ครับ+คำถามย่อยอีกเล็กน้อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ความแตกต่างของหูฟังสองตัวนี้ครับ+คำถามย่อยอีกเล็กน้อย

หูฟังสองตัวนี้คือคือ Alessandro MS-2i กับ Grado SR-325i
    ผมเห็นสองตัวนี้อยู่ในรุ่นๆเดียวกัน แถมราคาก็ไม่ต่างกันมาก
    อยากจะถามว่าเสียงของสองตัวนี้ต่างกันตรงไหนบ้างครับ ขอฟังจากคนที่เคยใช้/เคยฟัง/ใช้อยู่ ครับ
    คิดว่าน่าสนดี อาจจะสอยมาใช้ซักตัว

คำถามย่อยๆครับ ไม่อยากไปตั้งกระทู้เพิ่ม
    1. ผมเสียบหูฟังผ่านลำโพง Bose C5 ครับ จำเป็นต้องหาแอมป์มาเพิ่มไหม(ตอนนี้ใช้Alessandro MS-1)
    2. ลำโพง Bose C5 ของผมตามSpec.บอกไว้ว่า 5.1 แต่ผมยังงงอยู่เลยว่ามัน 5.1ยังไงในเมื่อมันมีลำโพงแค่ 2 ตัว?
    3. หูฟังสองตัวข้างบน ถ้าผมเปลี่ยนไปเป็นin-earพวก Shure SE530 หรือ UE Fi10 แบบไหนเสียงดี+คุ้มกว่ากันครับ(ครอบหูกับin-ear)
    4. การเปลี่ยนสายหูฟังช่วยอะไรได้ครับ พอดีเห็นคนรู้จักไปโมสายมา ถอดเปลียนได้ด้วย ==?

ปล. ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

ไม่มีใครตอบได้เลยเหรอเนี่ย ==!

Comment

ผมว่า Grado SR-325i เสียงจัดกว่านะ MS2i จะออกแข็งๆ มาไวไปไวอ่ะครับ
      อย่างอื่นก็พูดไม่ถูกเหมือนกัน เพราะเคยฟังเมื่อนานมาแล้ว ผมไม่ค่อยถูกกับเสียงค่ายนี้อ่ะครับเสียงมันจัดเกินไปหน่อย ชอบของนุ่มนวล อิอิ

เรื่อง Bose นี่ไม่รู้อ่ะ

เรื่องหู FS กับ In-ear ก็แล้วแต่การใช้งานอ่ะครับ เสียง In-ear สู้ FS ที่ราคาเท่ากันไม่ได้แน่นอน แต่ว่ามันพกสะดวกกว่าครับ ถ้าฟังเพลงนอกบ้านบ่อยก็เน้นตัวเล็กก็ได้ครับ

เปลี่ยนสายก็ช่วยในเรื่องบุคลิกของเสียงอ่ะครับ คุ้มไม่คุ้มก็แล้วแต่คนครับ หูตระกูล UE มันถอดสายได้อยู่แล้วครับ คนก็เลยนิยมหาสายแบบอื่นมาใช้(ถ้าหาได้) แต่ถ้าไม่คิดอะไรมากสายเดิมๆก็ดีมากแล้วครับ

งบหมื่นนึงลองดู Audio Technica A950 Ltd ดูอีกตัวก็ได้ครับ(แต่คนละแนวกับ Grado นะ อิอิ)

Comment

ขอบคุณมากครับ

แต่ยังไงก่อนซื้อต้องลองฟังก่อนอยู่แล้ว ^ ^

Comment

MS-2i ขี้ฟ้องกว่า 325i
          325i กว้างกว่า MS-2i
          แล้วก็เรื่องเบสแบบที่ข้างบนบอกครับ ผมเองก็ไม่เคยฟังจริงๆ อ่านมาจากที่เ ค้ารีวิวๆกันครับ แต่กำลังอยากได้ 325 อยู่ เดี๋ยวมีเวลาไปลอง หรือได้ซื้อกลับมา จะเอามาบอกอีกทีครับ

1. ผมเสียบหูฟังผ่านลำโพง Bose C5 ครับ จำเป็นต้องหาแอมป์มาเพิ่มไหม(ตอนนี้ใช้Alessandro MS-1)
          อันนี้ไม่รู้เพราะไม่เคยเห็นภายในภาคขยาย phone ของมันครับ และไม่เคยใช้ด้วย ต้องถามคนเคย

2. ลำโพง Bose C5 ของผมตามSpec.บอกไว้ว่า 5.1 แต่ผมยังงงอยู่เลยว่ามัน 5.1ยังไงในเมื่อมันมีลำโพงแค่ 2 ตัว?
          มันเป็นซาวการ์ดบิ้วอินลำโพงมาครับ เอาไว้จำลองเสียง 5.1 จากลำโพงของมันเอง เสียงที่ได้เห็นเค้าว่าใช้ได้ครับ ที่เค้ารีวิวๆกัน บอกตำแหน่งโอเคเลย (แต่บางคนบอกฟังเพลงเสียงหลอกหู)

3. หูฟังสองตัวข้างบน ถ้าผมเปลี่ยนไปเป็นin-earพวก Shure SE530 หรือ UE Fi10 แบบไหนเสียงดี+คุ้มกว่ากันครับ(ครอบหูกับin-ear)
          งบเท่านั้น ผมชอย E530 สุด แต่มันเสียอย่างนึงคือถ้าสายพังแล้วเครมอย่างเดียว ซ่อมไม่ได้ โมไม่ได้ ตัวหูแกะแล้วประกอปกลับไม่ได้ แบบไหนคุ้มกว่าต้้องขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ ว่าพกพาหรืออยู่กับบ้าน

ลองก่อนซื้อ ถูกต้องครับ
          Last edited by nitroboy; 12 Oct 2008, 17:07:24.

Comment

Originally posted by nitroboy View Post

งบเท่านั้น ผมชอย E530 สุด แต่มันเสียอย่างนึงคือถ้าสายพังแล้วเครมอย่างเดียว ซ่อมไม่ได้ โมไม่ได้ ตัวหูแกะแล้วประกอปกลับไม่ได้ แบบไหนคุ้มกว่าต้้องขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ ว่าพกพาหรืออยู่กับบ้าน

ลองก่อนซื้อ ถูกต้องครับ

ไว้งบถึงเมื่อไรจะไปลองครับ ^ ^

แต่ที่ผมยังๆม่มั่นใจเรื่องข้อ3.ก็คือ หูฟังระดับ SR-325 จะเสียงดีกว่า SE530 หรือเปล่า?
            เพราะผมเคยอ่านเจอที่ไหนซักที่เนี่ยล่ะ เขาบอกว่าin-earจะเสียงด้อยกว่าfull sizeถ้าราคามันพอๆกัน
            เรื่องพกพาตอนนี้ผมยังไม่ได้คิดนะครับ จะลองดูที่ประสิทธิภาพก่อน

Comment

325 เน้น สดๆดิบๆครับ เป็นหูฟังที่ colour มากๆ แนวเสียงจะ จัด กว้าง โปร่ง สุดๆครับ ส่วน MS-2 จะแนวเสียงเดียวกับ MS-1 ครับ แต่จะให้รายละเอียดที่ดีกว่ามาก เสียงพุ่ง เปิดกว้างครับ อันนี้แล้วแต่ชอบครับ

อันนี้ตอบคำถามนะครับ

1. แอมป์มีส่วนทำให้เสียงดีขึ้น ถ้าคิดจะใช้ต้องถามตัวเองก่อนว่าพอใจกับเสียงที่ได้ยินหรือไม่ โดยปกติแล้ว ที่บางคนเขาเล่นแอมป์เพราะหูฟังบางตัวมันมีค่า ความต้านทานมาก ขับออกไม่หมด จึงต้องหาแอมป์มาช่วยขับ แต่สำหรับ ตระกูล grado แล้ว ขับออกหมดทุกรุ่นครับ

2. อันนี้ไม่รุเหมือนกันครับ แต่เดาว่า สามารถเพิ่ม ตัวแซทได้เป็น 5.1 ครับ

3. IEM ไม่ว่าจะเริ่ดแค่ไหน ยังไงsound stage มันก็ทำไม่ได้เท่า full size แน่นอนครับ ในราคาที่ไม่ต่าง กันมากด้วยนะ ถ้าพูดเรื่องความคุ้มค่าแล้ว full size คุ้มกับเม็ดเงินสุดครับ แต่มันก็จะพกพาลำบากอยู่เหมือนกันครับ ถ้าชอบพกไปไหนมาไหนก็ต้อง IEM ล่ะครับ

4. โมสายก็ทำให้เสียงที่ได้ดีขึ้นด้วยครับ แต่เห็นส่วนใหญ่ชอบมีปัญหา โมสายแล้วสายแข็งครับ

Comment

325 เน้น สดๆดิบๆครับ เป็นหูฟังที่ colour มากๆ แนวเสียงจะ จัด กว้าง โปร่ง สุดๆครับ ส่วน MS-2 จะแนวเสียงเดียวกับ MS-1 ครับ แต่จะให้รายละเอียดที่ดีกว่ามาก เสียงพุ่ง เปิดกว้างครับ อันนี้แล้วแต่ชอบครับ
                อันนี้ตอบคำถามนะครับ
                1. แอมป์มีส่วนทำให้เสียงดีขึ้น ถ้าคิดจะใช้ต้องถามตัวเองก่อนว่าพอใจกับเสียงที่ได้ยินหรือไม่ โดยปกติแล้ว ที่บางคนเขาเล่นแอมป์เพราะหูฟังบางตัวมันมีค่า ความต้านทานมาก ขับออกไม่หมด จึงต้องหาแอมป์มาช่วยขับ แต่สำหรับ ตระกูล grado แล้ว ขับออกหมดทุกรุ่นครับ
                2. อันนี้ไม่รุเหมือนกันครับ แต่เดาว่า สามารถเพิ่ม ตัวแซทได้เป็น 5.1 ครับ
                3. IEM ไม่ว่าจะเริ่ดแค่ไหน ยังไงsound stage มันก็ทำไม่ได้เท่า full size แน่นอนครับ ในราคาที่ไม่ต่าง กันมากด้วยนะ ถ้าพูดเรื่องความคุ้มค่าแล้ว full size คุ้มกับเม็ดเงินสุดครับ แต่มันก็จะพกพาลำบากอยู่เหมือนกันครับ ถ้าชอบพกไปไหนมาไหนก็ต้อง IEM ล่ะครับ
                4. โมสายก็ทำให้เสียงที่ได้ดีขึ้นด้วยครับ แต่เห็นส่วนใหญ่ชอบมีปัญหา โมสายแล้วสายแข็งครับ

Comment

Working...
                X