overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 2 of 8 FirstFirst 123456 ... LastLast
Results 21 to 40 of 158
    OverclockZone Member tar2199's Avatar

ว่าจะซื้อ OCZ 600W อะครับ โอเคไหมครับตัวนี้ จะไปซื้อแว้วว ขอความเห็นหน่อย สเป้กตามลายเ็ซ็นต์ เิปิดทั้งวันทั้งคืน นานๆ ปิดที เล่นเกมส์นานเป็นชั่วโมง เผื่ออัพเกรดการ์ดจอ 4850 ด้วย ขอความเห็นหน่อยคร๊าบบบ

** หรือมีรุ่นไกล้เคียงราคาไม่เกิน 2900 ไหมครับแนะนำหน่อย **

ความรู้ทั้งนั้น

OverclockZone Member Frankie's Avatar

จะถูดจะแพงแดงไว้ก่อน

ไม่เกียวเลย ไป ละ

OverclockZone Member winzero's Avatar

อือนะ เหมือนบรรลุ ว่าไปไกลเลย

ความรู้มาทีละขั้นตอนละ เข้าจัยบ้างไม่เข้าจัยบ้าง แต่ก็พอรุ้แหละ

OverclockZone Member 00SEED00's Avatar
    @ PANTIP ZEER RANGSIT RSU

ขอบคุนมากมายเลยครับ เก็บไว้ๆๆ

OverclockZone Member 009's Avatar

ขอถามสักคำถามนะครับ...ตอนนี้ผมใช้งานพวก3มิติควรใช้ตัวจ่ายไฟแบบไหนครับ(ตอนนี้ใช้ตัวที่แถมมากับเคสครับ)..dual core 5200ครับ(ใช้งานเกือบทั้งวันครับ)

OverclockZone Member nujakkhit's Avatar
    Nakhon Ratchasima

Dee dee dun dun

OverclockZone Member comzacomza's Avatar
    กสท.บางรัก และ EMS ทั่วไทย

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member tork 9999's Avatar

ท่านGearheadให้ความรู้ดีมากๆ

OverclockZone Member HwakEyes's Avatar

อืม ๆ ขอบคุณสำหรับ ความรู้ที่ได้รับ

OverclockZone Member klaza's Avatar

ขอบคุณนะครับ แจ่มเลย

OverclockZone Member kisers's Avatar

และดูยังไงครับ วัตต์แท้ วัตต์ ไม่แท้

OverclockZone Member ksurachai's Avatar

ผมเพิ่มเติมและเรียงข้อความใหม่บางจุดนะครับ เพราะเหมือนมันขาดๆไป อ่านเองงงเองครับ

ผมจะขอตอบอย่างนี้นะครับ
    งานกราฟฟิคกับการเล่นเกมส์ที่กินพลังงานเยอะๆ ลองรันดูที่ค่าสูงสุดของงานนั้นๆ และใช้พวกโปรแกรมมอนิเตอร์ ตรวจดูว่า โวลท์ ของแต่ละเอ้าท์พุทมันตกมากมั๊ย(ASUS PROBE)

ยกตัวอย่างเช่น

12V +-0.9
    5V +-0.5
    3.3V +-0.3
    5Vsb +-0.5
    -12V +-0.4

(+/-) ที่ผมลงไว้หมายถึง ค่าคลาดเคลื่อนหรือ torralance ครับ ต้องไม่มากหรือน้อยเกินไปกว่านี้

ส่วนกระแสก็ต้องใช้แอมพ์มิเตอร์มาวัดเอาล่ะครับ ยิ่งมี scope ก็ยิ่งดีใหญ่ ก็วัดแรงดัน(v)ดู และ วัดกระแส(I) ดูแล้วเอาทั้งหมดมาคำนวน อย่างเช่น

12v วัดดูแล้วได้ 11.8v กระแสที่วัดได้ 30A
    5v วัดดูแล้วได้ 4.8v กระแสที่วัดได้ 20A
    3.3v วัดดูแล้วได้ 3.28v กระแสที่วัดได้ 10A
    -5v วัดดูแล้วได้ -5v กระแสที่วัดได้ 0.5A
    5Vsb วัดดูแล้วได้ 5v กระแสที่วัดได้ 2A

5Vsb เป็นโวลท์สแตนบาย ขณะยังไม่ออนสวิชท์ (สแตนด์บาย อาจจะเป็น 5 หรือ 3.3 ก็ได้แล้วแต่ลูกค้าต้องการ) มันก็จะยังกินไฟตลอด เพราะต้องจ่ายไฟเลี้ยงให้พวก ic คอนโทรลเลอร์ ให้ ic หรือ วงจรร่วมพวกนี้ ์มันเตรียมพร้อมรับคำสั่งที่คุณจะ on switch ประมาณว่าเสียบปลั๊กก็เริ่มกินพลังงานแล้วครับ)

เมื่อเอามาคิด
    12v จะได้ 11.8*30 = 354w
    5v จะได้ 4.8*20 = 96w
    3.3v จะได้ 3.28*10 = 32.8w
    -5v จะได้ 5*0.5 = 2.5w
    5vsb จะได้ 5*2 = 10w

ฉะนั้น Power รวม 354+96+32.8+2.5+10 = 495.3 วัตต์ ครับ

ถ้าจะคิด Efficiency หรือ ประสิทธิภาพด้วย ก็เอา V-in (บ้านเราก็ประมาณ 220-230v) คูณ I-in (I-in อันนี้ต้องใช้แอมพ์มิเตอร์วัดเอาครับ แบบคล้องก็ได้)

เอา 495.3/(V-in คูณ I-in) ก็จะได้ประสิทธิภาพจริงๆของซัพพลายที่คุณใช้อยู่ออก
    มาครับ ถ้าคุณสามารถวัดได้นั่นคือความเป็นจริงครับ ลืมป้ายระบุ(label)ไปได้เลย

นี่แหล่ะครับที่เรียกกันว่าวัตต์แท้ที่ซัพพลายกะลังจ่ายออกมา ซึ่งถ้าจะเอากันจริงๆมันจะมี requirement มากมายให้ทำกาทดลองเพื่อให้ได้ตามที่ลูกค้าต้องการ

ข้อกำหนดคร่าวๆทั่วไป (ถ้าเป็นลูกค้าแบรนด์อย่าง HP / DELL / SUN MICRO / SONY ERICSON / NEC / etc มีอีกพะเรอเกวียนครับ กว่าจะขายได้แต่ละรุ่น ตั้งแต่ 90w ไปจนถึง
    2000w) ตัวอย่างเช่น

-กำลังงานขาออก Output power
    -ประสิทธิภาพ Efficiency
    -ช่วงแรงดันอินพุต Input voltage
    -แรงดันและกระแสขาออก Output voltage and current
    -ไลน์เรกกูเลชั่น Line regulation
    -โหลดเรกกูเลชั่น Load regulation
    -แรงดันกระเพื่อมและนอยส์ Ripple and noise
    -ค่าเวลาโฮลด์อัพ Hold up time
    -สัญญานรบกวนจากสวิตชิ่ง RFI / EMI สัญญานรบกวน พาและนำ
    RFI = RADIO FREQUENCY INTERFERENCE
    EMI = ELECTROMAGNETIC INTERFERENCE
    -การตอบสนองโหลดภาวะชั่วครู่ Transient response
    -การแยกจากกันทางไฟฟ้า Isolation
    -ความถี่การทำงานสวิตชิ่ง Switching Frequency
    ฯลฯ

ถ้าซัพพลายตัวนั้น ญี่ห้อนั้นทำได้ตามที่ผมยกตัวอย่างมาคร่าวๆนี้ได้ทั้งหมดก็ไม่ต้องคิดกังวลอะไรเลยที่จะซื้อมันมาใช้ครับ

แต่การที่จะบอกว่าวัตต์แท้วัตต์เทียมนั้นผมว่ามันไม่มีครับ เป็นการเรียกกันเอง
    ซัพพลายปลอมเค้าก็สามารถออกแบบมาให้จ่ายพลังงานได้เท่ากับของแท้

ประมาณนี้ครับผม ขณะที่ซัพพลายทำงานเต็มที่ ถ้าโวล์ตกมากก็แสดงว่ามัน peak แล้วครับ คงใช้ได้อีกไม่นาน แต่ถ้าโวล์ยังอยู่ในเกณท์ก็สบายใจได้ครับ แต่ที่ผมห่วงคือพวก supply จากจีนแดง ทั้งแมททีเรียลต่างๆที่นำมาประกอบ น่าจะเป็นของเกรทต่ำมากๆ และไม่ผ่านการตรวจสอบด้านความปลอดภัย เพราะฉะนั้นผมแนะนำอย่างนี้ว่า ซัพพลายคือหัวใจและเส้นเลือด หาซื้อที่มีมาตรฐานและการรับประกันที่ดี และมีประสิทธิภาพหรือ Efficiency เกิน 80% ขึ้นไปครับ (80 จริงๆนะครับไม่ใช่แจ้งหลอกๆไว้ที่ป้ายแต่ไม่มีการตรวจสอบจากตัวแทนก่อนนำมาจำหน่าย)จะดีที่สุดครับผม

ส่วนเรื่องรุ่นและญี่ห้อ อันนั้นรบกวนถามทั่นผู้รู้ในเวปได้เลยนะครับ ผมไม่มีความรู้ด้านนั้นครับ วันๆอยู่แต่กับ พาวเวอร์ซัพพลาย มีตะกั่วเป็นลมหายใจครับ จะตายอยู่แล้ว เอาไว้มีทิปอะไรดีๆที่ผมคิดว่าจะเป็นความรู้ที่เข้าใจง่ายและสามารถนำไปใช้ประโยชน์ได้ผมจะ
    พยายามเอามาแชร์ให้ทุกๆทั่นได้รับทราบกันครับ เพราะงาน R&D มันมักจะได้เจออะไรใหม่ๆ
    จากงานที่ทำเสมอๆครับผม

ขอให้มีความสุข สงบและรักสันติ ทุกๆทั่นเลยนะครับ
    Last edited by ksurachai; 26 Mar 2009 at 16:07:30.

ps000000
    Guest

ผมแนะนำให้ดู 12Volt RAIL(s) ของ พาวเวอร์ด้วยครับ

RAIL(s) ที่คนไทยเรียกว่า "เฟส"

อันนี้ผมก็อ่านฝรั่งๆมานะครับ

ตามมาตรฐาน ATX จะให้อย่างน้อย แต่ละเฟสของ 12V จ่ายกระแส 20A

ทีนี้ ยกตัวอย่าง

จ่าย 12V 4 RAILs
    ผมก็จำเลขไม่แม่นครับยกตัวอย่าง

12V1 = 20A...... 12V2 = 30A
    12V3 = 20A...... 12V4 = 30A
    รวม 100A

อีกยี่ห้อหนึ่ง โฆษณาว่า Powerful Single Rail ไม่ตรงมาตรฐาน ATX
    12V 100A (มีสายหลายเส้นพ่วงออกมา)

ยี่ห้อ ที่แบ่ง multiple rails ก็จะบอกว่า ตัวเองนั้น แต่ละชุด ไฟจะนิ่งไม่ดึงกัน ไฟไม่ตก ได้มาตรฐาน ATX

ยี่ห้อที่ single rails ก็บอกว่า ของเค้าดีกว่า

ถ้า Rails ไหน ใช้ไม่หมด ก็เหลือทิ้ง เช่น เส้น 20A ใช้กับ อุปกรณ์ที่ใช้ไฟแค่ 10A เป็นต้น

และถ้าเอา 30A ไปใช้กับการ์ดจอแรงๆ ที่กินไฟเกิน 30A ก็จะดับวูบ เป็นต้น

ก็ลองเลือกๆดูนะครับ
    ตอนนี้ที่ผมเห็นในไทย แบบ Multiple Rail ก็มี Enermax , Cooler Master , ThermalTake , Gigabyte , TAGAN ฯลฯ

Single Rail มี PC Power&Cooling Silencer และ Silverstone Olympia OP

ตอนนี้ตัวผมเองก็ใจเอนๆ มาทาง Powerful Single Rail ซะแล้ว ฮิๆๆ

OverclockZone Member mango's Avatar

สุดยอดความรู้ครับ ขอบคุณมากครับสำหรับสิ่งดีๆ ตอนนี้ผมใช้ PC Power&Cooling Silencer 500 w อยุ่ครับ
    ไม่มีเรื่องงอแงครับ

OverclockZone Member Dark_Land's Avatar

สาระดีครับ ชอบๆ

OverclockZone Member ball's Avatar
    พัฒนาการ 20 airport link ราม-หัวหมาก พันธิบปร

จะบอกให้ล่ะกันนะครับ เมื่อ Switching Power Supply ทำงานใช้ครับแรกๆ ก็ทำงานดีครับทั้งที่วัตย์โดยรวมของ SPU น้อยกว่า WATT รวมแต่เมื่อทำงานของคอม เมื่อใช้งานนานๆ มันจะเกิด Flux อิ่มตัวใน High Frequency Transformer จะทำให้ SPU ที่นำมาใช้ Watt จะตกลงเมื่อใช้งานไปเลื่อยๆๆ จนความร้อนถึงที่กำหนดคือราว อุณหภูมิ 50 - 70 Power จะเท่ากับ Watt จริงครับ

ส่วน Watt เทียมนั้นคิดจาก อุณหภูมิ 25 องศา ครับ

โดย SPU จะมี ripple มากน้อยขึ้นอยู่กัย 1.ตัวเก็บประจุ 2.ความถี่ในการ Switch 3.Load ยิ่งมาก( Current ) ยิ่งเกิด Ripple

SPU 0 - 150 W มักจะเป็น Flyback Converter
    SPU 150 - 500 W มักจะเป็น half bridge Converter
    SPU 500+ W มักจะใช้ Full bridge Converter
    Last edited by ball; 18 Dec 2008 at 01:34:48.

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ดันๆ

OverclockZone Member

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้มาเยอะเลย

OverclockZone Member

ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่เลย

ขออีกได้ไหมคับ

Page 2 of 8 FirstFirst 123456 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks