Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมควรใช้ PSU วัตต์แท้

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

corsair vx450W 5 FIVE YEAR warranty ประมาณว่ากันไหม้ ด้วย 5ปี 2640ถอย มาแล้วครับเหอๆวัตต์แท้แน่นอน
    Last edited by arokaza; 7 Feb 2009, 21:33:20.

Comment

อันนี้ต้องมีดัน

Comment

Originally posted by mamiya47 View Post
        อันนี้ต้องมีดัน
        ปักหมุดแล้วครับ ไม่ต้องดัน

Comment

สอบถามเพิ่มเติมนิดครับ พอดีกำลังตัดสินใจเลือก psu อยู่ครับจะเอา กี่ watt ดี
          ที่จะเลือก มี 2ตัวนี้ครับ (หรืออยากแนะนำตัวไหนเพิ่มเติมก็ได้นะครับ)
          1. ThermalTake TR 470W - 1950 บาท
          2. ThermalTake TR2 RX 550W - 2550 บาท
          3. ThermalTake ToughPower Qfan 650W - 4400 บาท
          ลองคำนวณตาม http://extreme.outervision.com/PSUEngine มาแล้ว ได้ 463w (เผื่อไว้แล้วครับ) ครับ
          เพราะฉะนั้น เบอร์ 1 เนี่ย ผมว่า ตัดทิ้งได้เลยถูกต้องไหมครับ

คราวนี้มาดูเบอร์ 2,3 กัน (ไอ้จุดที่ผมสงสัยก็อยู่ตรงนี้แหละครับ
          http://www.thermaltake.com/product_v...CID=C_00000123 spec ของเบอร์ 2
          http://www.thermaltake.com/product_v...CID=C_00000271 spec ของเบอร์ 3

สงสัยตรงที่ column efficiency เนี่ย มันคำนวณยังไงเหรอครับ (ยกตัวอย่างของเบอร์ 2นะครับ)
          1. 550w / efficiency 70% (คิดตาม worst case) จะ = 358w (เอ้ายังงี้จริงๆแล้วขาดไปเกือบ 100w เลยนะเนี่ย)
          2. จ่าย 550w เท่าที่บอกแต่ จริงๆแล้ว รับไฟเข้าไปเกินจากที่บอก คือ 550 x 100 / 70 = 785w คือ จริงๆแล้วมันรับไป 785w แต่จ่ายออกมาได้ 550w

ถ้าคำนวณแบบที่ 1 สงสัยต้องไปเล่นตัว
          ขอบคุณทุกท่านที่มาแนะนำครับ

Comment

ถามจริงๆเหอะมันดียังใง ของแพง ใส้จีนเหมือนๆกัน
            10ที่แล้วกับวันนี้ วงจรก็ยังเดิมๆ แทบจะหลับตาซ่อมได้อยู่แล้ว
            ซ่อมมากี่ตัวๆมันก็หลักการทำงานแบบเดิม ทีมันเปลี่ยนก็แค่สายไฟแบบใหม่
            ใครอยู่มหาชัย เสียเอาซ่อมได้ครับ แถวบ้านบ่อ 150 บาท
            หรือใครจะโมเอง ก็เปลี่ยน tr เป็นเบอร์ bu 2522AF ชะ TR 10 A ยังพังได้อีกให้มันรู้ไป

Comment

ว่าง ????

Comment

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

Comment

OK รับทราบครับผม

จะได้มีสาระความรู้ดีๆ ใส่สมองเพิ่ม

ขอบคุณมากครับ

Comment

W แท้ดีกว่าคับผมใช้
                    TAGAN u38 600w
                    5000+ *zalman9500nt
                    3870
                    hdd500gb*2
                    พัดลมในเคสอีก3ตัว
                    ประสบการณ์คับตอนนั้นนั่งเล่นเน็ตอยู๋ปรากฎว่าไฟในห้องตกคับ
                    แต่คอมไม่ดับคับ แต่คับอีกตัวที่เปิดโหลดบิทนั้นใช้ W ไม่แท้คับดับเลยคับ
                    w แท้มันจะมีกันกระชาร์ไฟคับ

Comment

พึ่งจะรู้ว่า ของแท้ เป็นอย่างนี้นี่เอง...

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

เยี่ยม !!!!!!!!

Comment

Wat แท้ดีกว่าอยู่แล้วครับเมื่อก่อนคอมเครื่องเก่าผมใช้ psu ถูกๆโนเนมไฟดับ 2 ครั้งติดๆ มันไหม้เลยครับเปลี่ยนใหม่หมดตังเพิ่มอีก พอเปลี่ยนใหม่ไฟตกไฟดับไม่มีปัญหายังไงของแท้ยอมดีกว่าอยู่แล้ว
                            แต่ถ้าจะให้ดีหา UPS มาเพิ่มก็ดีครับไฟตกไฟดับจะได้ไม่เสียอารมณ์อย่างพิมพ์งานอยู่ดีๆไม่ได้เซฟหรือตั้งก็ขอมูลถี่ๆต้องกลับไปเริ่มใหม่ทำให้เสียเวลลาอีกแถวบ้านผมไฟตกไฟดับบ่อยมากเป็นเกือบทุกวันยิ่งวันไหนฝนตกฟ้าร้องแล้วทั้งตกทั้งดับเลย
                            เสียเงินเพิ่มอีกไม่เท่าไหร่แต่เพิ่มอุปกรณ์สำคัญราคาแพงๆเป็นการยืดอายุการใช้งานอุปกรณืคอมของท่านให้ยาวนานด้วย

Comment

ได้ความรู้ดีครับ ขอถามต่อหน่อยครับ คือผมใช้ ENERMAX 350 watt อยู่ครับ มี HDD กับ DVD อย่างละตัว
                              ถ้าผมซื้อการ์ดจอแบบที่ต้องต่อไฟเพิ่ม ไฟจะพอหรือเปล่าครับ ^^

Comment

ของ แท้ และ แพง มันก็ต้องดีอยู่แล้ว แต่ผม ก็ ใช้ กับทึ่ ติดมา

มันก็ใช้ได้เหมือนกัน พัดลม 3 ตัว การ์ดจอ CPU Hd เยอะแยะมากมาย

เปิดตลอด 24 ชม. แต่ยอมรับว่าไฟไม่นิ่ง แต่ก็ทำงานได้ เล่นเกมส์กราฟฟิค สูงๆได้สบายๆ ลื่นๆ

ปล. สรุป ที่กล่าวๆ มาทั้ง ของ กระทู้นี้ ง่ายๆครับ วัตต์แท้ ดีกว่า อยู่แล้ว

มีเงินก็ ถอย ครับ ไม่มีเงินก็ ใช้เดิมๆ ค่อยๆใช้ อย่าไป หักโหมก็พอแล้ว มั่ง -*-

Comment

Working...
                                X