Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมควรใช้ PSU วัตต์แท้

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU ระดับเทพ/ราคาแพง ใน Spec จะมีคุณสมบัติต่อไปนี้ ทุกข้อ หรือ เกือบทุกข้อ

- ใช้ Capacitor จากญี่ปุ่น (Japanese Capacitor)

กลายเป็นมาตรฐานไปแล้ว ที่ PSU แพง/เทพ จะต้องใช้ Capacitor จากญี่ปุ่น ที่ทนความร้อนถึง 105°C
    ซึ่งจะทำให้ PSU มีอายุการใช้งานยาวนานมากขึ้นไปอีก และมี Performance โดยรวมสูงขึ้น

- จ่ายไฟแบบต่อเนื่อง (Continuous)

คือ จ่ายไฟได้ตามกำลังอย่างต่อเนื่อง ไม่มีตก เช่น 800W Continuous
    คือ ถ้า Computer ต้องการไฟ 800W ก็จะจ่ายไฟได้ 800W ตลอดเวลา
    ไม่มีการตกลงมาอยู่ 780W บ้าง 760W บ้าง แบบ PSU ราคาถูกๆ
    PSU แพง/เทพ มักจะจ่ายไฟได้เกิน Spec อยู่แล้ว การจ่ายไฟตาม Spec แบบต่อเนื่อง จึงทำได้สบายๆ

- กระแสไฟ แกว่ง ไม่เกิน ±3% และมี Ripple/Noise ต่ำ
    (±3% Voltage Regulation And Low Ripple & Noise)

กระแสไฟที่ไม่นิ่ง และไม่มีคุณภาพ คือมีการ แกว่ง และมี Ripple/Noise มากเกินไป
    จะทำให้ระบบไม่เสถียร และอาจจะทำให้อุปกรณ์ Computer เกิดความเสียหายได้
    PSU แพง/เทพ จึงระบุไว้ใน Spec เลยว่า กระแสไฟ แกว่ง ไม่เกิน ±3% (จากมาตรฐาน ±5%)
    และมี Ripple/Noise ต่ำ ไม่ว่าจะใช้งานกันแบบ Full Load หรือ Over Load

- ทำงานแบบ 24/7

คือ รองรับการทำงานตลอด 24 ชั่วโมงต่อวัน และ 7 วันต่อสัปดาห์
    เรียกง่ายๆ ว่า ทำงานกันแบบ Non-Stop ไปเลย
    Spec ที่ระบุถึงการทำงานแบบ 24/7 ไม่มีให้เห็นใน PSU ราคาถูกๆ อย่างแน่นอน

------------------------------

ตัวอย่าง PSU ระดับเทพ/ราคาแพง
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=870671
    http://forums.overclockzone.com/foru...=870671&page=2

------------------------------

Comment

• ดันให้พี่คับ

Comment

• ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by ross_ice View Post
          ถามจริงๆเหอะมันดียังใง ของแพง ใส้จีนเหมือนๆกัน
          10ที่แล้วกับวันนี้ วงจรก็ยังเดิมๆ แทบจะหลับตาซ่อมได้อยู่แล้ว
          ซ่อมมากี่ตัวๆมันก็หลักการทำงานแบบเดิม ทีมันเปลี่ยนก็แค่สายไฟแบบใหม่
          ใครอยู่มหาชัย เสียเอาซ่อมได้ครับ แถวบ้านบ่อ 150 บาท
          หรือใครจะโมเอง ก็เปลี่ยน tr เป็นเบอร์ bu 2522AF ชะ TR 10 A ยังพังได้อีกให้มันรู้ไป
          อันนี้ความเห็นของช่างซ่อมครับ ส่วนดีไซน์เค้าคำนวนครับ

Comment

• อยากจะทราบว่า บ้านผมใช้ หม้อไฟ 5 A ถ้าผมเปิดคอม PC ประมาน 600 W จะ วู้บ + ดับไหม ครับ

Comment

• ขอบคุณครับความรู้ทั้งนั้นเลยครับ

Comment

• ขอบคุณครับ

Comment

• คุงคับ

Comment

• จะได้ อินเทรน

Comment

• ขอบคุณสำหรับความรู้มากครับ

Comment

• มประโยชน์มากๆเลย ครับ ขอบพระคุณ มากๆ

Comment

• ขอบคุณนะครับ

Comment

• ขอบคุนนะครับ สำหรับความรู้ดีๆ

Comment

• ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                                เปรียบได้กับ

เวลาแต่งงานควรเลือกผูหญิงแท้ ไม่ใช่ผู้หญิงเทียม เอิ๊กกกกกกกกกกกกก
                                555+

Comment

Working...
                                X