overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: >>> ใครใช้ buddy bb แล้วหลุดบ่อยๆมั่งครับ <<<

OverclockZone Member

Default >>> ใครใช้ buddy bb แล้วหลุดบ่อยๆมั่งครับ <<<

ผมใช้อยู่ย่างเข้าเดือนที่ 2 แล้ว แต่มีปัญหาหลุดบ่อยมาก

ถ้าจะเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นตอนนี้ก็ต้องเสียค่าอุปกรณ์อีก

มันมีวิธีแก้ไขปัญหาเบื้องต้นมั้ยครับ

ผมใช้ router modem อ่ะครับ ที่สีดำๆอ่ะ

ขอบคุณครับ

มีนบุรี บางกะปิ

ของที่เขาแถมมารึเปล่าครับ?? ถ้าไช่แนะนำให้เปลี่ยนนะ

ปกติผมใช้ router อยู่ตัวนึง (ใช้หลายเครื่อง) แล้วทีนี้modem เสียเลยเอา ตัวดำที่เขาแถมมาเสียบ (เล่นได้เครือ่งเดียวด้วย) 2วันเลิกครับ หลุดบ่อยมากๆ เลยต้องรีบหาซื้อ router ใหม่เลย

OverclockZone Member Zemos's Avatar

ใช่เร้าเตอร์ซีเมนสปีดสแตมเปล่าครับ แต่ถึงใช่หรือไม่ใช่ แนะนำให้หาซื้อเร้าเตอร์มาเปลี่ยนใหม่ครับ

OverclockZone Member PacKAges's Avatar

ผมก็ใช้เน็ตของbuddy bb ไม่มีปัญหาอะไรเลยนะครับ แต่เคยเป็นแบบท่านเหมือนกัน อาจจะมาจากหลายอย่างนะครับ คือ 1.มีอุปกรณ์ต่อพวกไปยังเครื่องอื่นหรือเปล่า(ในบ้านแยกโทรศัพท์หรือเปล่า)
    2. อาจจะเกี่ยวกับชุมสายทางบ้านเราก็ได้ ลองโทรศัพท์แล้วท่านรู้สึกเหมือนมีเสียงซ่าตอนขณะที่กำลังโทรอยู่ ^^
    ทั้ง2 กรณีนี้ จะทำให้ความเร็วลดลงอย่างมากๆ ขึ้นๆลงๆ บางวันก็ตัดบ่อยโคตร บางวันก็10นาที ต่อครั้งแล้วแต่ ดวง แหะๆ หรือไม่ติดต่อไปยังbuddy bb เลยดีกว่าครับ รับรองปัญหาพวกนั้นหมด

OverclockZone Member alone2feel's Avatar

อาจเป็ฯที่สายสัญญาณก็ได้นะครับ
    ของผมช่วงแรกๆ เป็น พอเปลี่ยนปุ๊ป ไม่เคยมีปัญหาเลยครับหลังจากนั้น

ถ้าไม่อยากทำเอง ติดต่อเจ้าหน้าที่มาทำให้ครับ ไม่น่าจะเสียเงิน

ถ้าอยากลองทำ ลองโทรไปเช็คเจ้าหน้าที่ ว่าปล่อยสัญญาณให้เรามาเท่าไร อย่างถ้าปล่อยมาให้ 6m ก็ลดมาเหลือ 2m ครับ(ตัวสัญญาณนะครับ) เพราะสายโทรอาจจะรับไม่ไหวเลยหลุดครับผมเคยเจอบ่อยๆ ถ้ายังหลุดอีกลองลดลงมาเรื่อยๆครับ เน้นต้องบอกว่าสัญญาณนะครับ เพราะพนักงานบางคนจะลดความเร็วเน็ทเราแต่ไม่ได้ลดสัญญาณที่ปล่อยมาให้ และต้องเช็คที่ตัว modem ดูว่ารับมาเท่าไร ส่วนตัว speedstrem มันมีตัวเช็คป่าวผมไม่รู้นะ เพราะผมใช้ modem router มันจะมีบอก

เบอร์ที่ผมใช้ต่อเน็ตอยู่ที่บ้านผม ต่อแยกออกมา 4 สายอ่ะครับ ซึ่งมันเป็นโทรศัพท์บ้านผมเลย

ผมควรแก้ไขยังไงอ่ะครับ

แล้วถ้าผมจะซื้อ router ใหม่ มันมีโอกาสจะหายจริงๆมั้ยครับ

ผมกำลังคิดว่าถ้าผมเสียตังซื้อ router ใหม่

ผมยอมเสียตังเพื่อไปเปลี่ยนไปใช้ true ดีกว่ารึเปล่า

เพราะผมเคยใช้ true มันไม่เคยมีปัญหาตรงนี้นะ

อ่อ วิธีแก้น่ะครับ

คือปัญหาของคุณคือ โทรสัพมันแยกไป 4 จุดในบ้าน แล้วมันส่งผลให้สัญญาณ ADSL ถูกหาร 4 ไปด้วยวิธีแก้คือ ต้องติดกล่องแยกสัญญาณ ADSL ตั้งแต่ สายก่อนจะแยกไป 4 จุดเลย โดยผมก็เคยเป็น ผมโทรไปแจ้งบอกว่า สัญญาณหลุดบ่อยมาก เขาส่งช่างมาแก้ให้วันรุ่งขึ้น โดยไม่ได้นัดหมาย ก็หายครับ

ส่วนทำไม ทรู ถึงไม่เป็นเพราะว่า TOT มีมานานกว่า ทรู สายที่เขาติดไว้นั้นมันเก่า และเป็นรุ่นเก่า ไม่เหมือนทรู ที่ใช้สาย ใยแก้ว ซึ้งมันส่งสัญญาณเน็ตได้ดีกว่าแม้จะใช้หลายจุด

Bookmarks

Bookmarks