Announcement

Collapse
No announcement yet.

E8200 อยากปายต่องับช่วยชี้แนะหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E8200 อยากปายต่องับช่วยชี้แนะหน่อย

คณะผู้ร่วมตายหมู่ก็มีดังนี้หละครับ
    e8200 bus 500x8
    dfi dk p35 t2rs
    g skill 2pk bus800 2x1gb

ผมสงสัยอยู่ว่าตอนนี้ที่มันไปต่อไม่ได้คงจะเป็นเพราะ ram ผมอัด ram ไม่เป็นเลยพยายามอยู่หลายรอบ

แรมตอนนี้ ทดอยู่ที่ 1:1 ถ้าไม่ทดมันจะตันอยู่ที่ 400x8

ram ผมลองกด cl ตาม spec ของมันแล้ว เครื่องสามารถรันได้ที่ความเร็วปกติ แต่พอocแล้วเปิดไม่ติด ไม่รู้ว่าไฟน้อยไปหรือเปล่า ตอนนี้ไฟอยู่ที่ 2.0

ช่วยชี้แนะทีครับอยากไปให้ไกลกว่านี้จะได้สมกับเป็น dfi หน่อย

ลองอธิบายคอนฟิคคร่าวๆที่ได้ปรับไว้แล้วหน่อยจิ
    จะได้ขยายความต่อจากจุดนั้นได้สะดวกหน่อย ....

Comment

ไฟเยอะจัง ตั้ง 2.0 เลยหรอ

Comment

Originally posted by dears View Post
        ลองอธิบายคอนฟิคคร่าวๆที่ได้ปรับไว้แล้วหน่อยจิ
        จะได้ขยายความต่อจากจุดนั้นได้สะดวกหน่อย ....
        cpu pll 1.55 << อันนี้ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดมันเป็นไฟจ่ายให้ cpu ใช่หรือเปล่าครับ
        cpu vt 1.267 << อันนี้ไม่รู้ว่ามันคืออะไรแต่รู้ว่าใน smart guardian มันคือ ht link
        cpu vid +250 mV
        nb 1.37
        ram 2.0

คือตอนนี้ผมยังไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับแรมเลย นอกจากทดแรมเป็น 1:1 และเพิ่มไฟให้วิ่งเต็ม spec ของมัน CL ปรับไม่เป็นเลยครับ ลองปรับ CL เอาตามความเข้าใจจากที่ได้อ่านกระทู้ของท่าน dears แล้วลองมาปรับดูมันจะรันติดที่ความเร็วปกติ แต่ Oc แล้วบูทไม่ขึ้นเลยครับ เคยพยายามลาก bus cpu ต่อมันก็เปิดเครื่องติดเข้าวินโดว์ได้แต่แปปเดียวมันก็จอฟ้าเลย
        Last edited by duysuzaa; 11 Oct 2008, 15:30:50.

Comment

Originally posted by duysuzaa View Post
          cpu pll 1.55 2.15<< อันนี้ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดมันเป็นไฟจ่ายให้ cpu ใช่หรือเปล่าครับ
          cpu vt 1.267 1.5<< อันนี้ไม่รู้ว่ามันคืออะไรแต่รู้ว่าใน smart guardian มันคือ ht link
          cpu vid +250 mV +400mv
          nb 1.37 1.57
          ram 2.0 2.25
          คือตอนนี้ผมยังไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับแรมเลย นอกจากทดแรมเป็น 1:1 และเพิ่มไฟให้วิ่งเต็ม spec ของมัน CL ปรับไม่เป็นเลยครับ ลองปรับ CL เอาตามความเข้าใจจากที่ได้อ่านกระทู้ของท่าน dears แล้วลองมาปรับดูมันจะรันติดที่ความเร็วปกติ แต่ Oc แล้วบูทไม่ขึ้นเลยครับ เคยพยายามลาก bus cpu ต่อมันก็เปิดเครื่องติดเข้าวินโดว์ได้แต่แปปเดียวมันก็จอฟ้าเลย
          มั่วเอานะอย่าเชื่อมากเล่น8x540ได้นะผมเคยอยู่
          แล้วค่อยๆ ลดลงทีละนิดก็ได้

Comment

ไฟขนาดนั้นเล่นลม เสียวแต๊ปจริงๆ แต่ไม่เป็นไร ประกันยังมี แตีปเป็นแต๊ปว่ะ

Comment

Working...
            X