overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member

Default รบกวนตรวจสอบสเปคให้หน่อยครับ จะไปจัดบ่ายนี้แล้ว

จากกระทู้นี้ครับ http://www.overclockzone.com/forums/...B9%89%E0%B8%A7

จะไปจัดบ่ายนี้ที่พันทิพแล้วครับ รบกวนช่วยตรวจสอบสเปคให้หน่อยว่ามีอะไรตกหล่นหรือเปล่าครับ

ใช้ทำงาน PS ตัดต่อวิดีโอ เล่นเกม เป็นหลักครับ OC ด้วยครับ

ของจากเครื่องเก่า
    PSU - seasonic s12ii 620w

VGA - Asus GTX 650Ti DirectCU II

Monitor - DELL U2414H

HDD - WD Blue 1TB , Green 2TB , Seagate barracuda 500 G 2ลูก

จัดเพิ่ม

CPU - i7-4790k 12090 ร้าน คอมแอนมอร
    ว่าจะใช้ยาวๆเลยครับ อยากได้ HT ของ i7 ด้วย เลยเพิ่มเงินไปเอา และอยากซื้อซิ้งระบายความร้อน ตัวไหนดีครับ สัก 1500+- พอมีไหมครับ

Mobo - ASUS Z97 PRO GAMER 4950 ร้าน คอมแอนมอร
    ชิปต่างๆน่าจะดีกว่า z97-a หรือ z97-c ราคารับได้ แต่หารีวิวคนใช้ไม่ค่อยได้

Ram - G.SKILL SNIPER
    16 GB RAM DDR3/2400 4130 ร้าน advice
    ราคาพอกับตัว RipjawX แต่ไม่รู้ว่าตัวไหนดีกว่ากัน เพราะ CL เท่ากัน

VGA - nvidia 970
    น่าจะจัดร้านท่านเต่า หรือจัดลาซาด้าดีครับ ต้องหาพวก Amp omega หรืออะไรแบบนั้นไหม มันต่างกันเยอะหรือป่าว 980รู้สึกว่าแพงไปครับเพราะดูรีวิวแล้วเฟรมเรตต่างกันไม่เยอะ พอรับได้

SSD - OCZ ARC 100 240 gb 3100 ร้าน คอมแอนมอร
    อยากจะข้ามไป 850 Pro เลย แต่ราคามันต่างกันเยอะไปและมี HD ไว้เก็บข้อมูลอยู่แล้ว เลยจะเอาOCZมาลงโปรแกรม เกม เลยคิดว่า ใช้ตัวนี้ไปก่อน น่าจะพอไหวไหมครับ รอมันถูกลงอีกนิดค่อยจัดตัวแรงยาวๆ และเห็น Mobo ใส่ M.2 ได้ควรหามาใส่ดีกว่าแรงกว่าไหมครับ

Case - Zalman Z11 Neo 1990 ร้าน คอมแอนมอร
    ชอบเคสเงียบๆไม่ต้องมีไฟ แต่ถ้าOC ด้วยควรจะหาเคสระบายอากาศดีๆเป็นหลักใช่ไหมครับ คิดไว้ว่าไม่เกิน 2500 แต่ไม่รู้จะเลือกตัวไหนดี มีแนะนำไหมครับ หรือเพิ่มเงินไปเล่น พวก corsair หรือ CM ดีครับ มันต่างกันเยอะไหม วัสดุกับประกอบดีกว่าหรือป่าว แต่หน้าตามันจืดไปหน่อย

UPS - APC
    รุ่นไหนดีครับ

KB - อยากได้ แบบMechanical Keyboard ราคาไม่โหดมาก มีตัวแนะนำไหมครับ

Mouse - กะว่าจะจัด logitech รุ่น G แต่จะลองไปจับดูก่อนว่าตัวไหนเข้ามือ มีตัวเด่นๆแนะนำไหมครับ
    Last edited by tensicman; 28 Jun 2015 at 04:44:41.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เจียงใหม่เจ้า (28-29)

หาของแรง

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

เอามาใช้ทำไรอะครับ
    CPU แรง
    Motherboard โหด
    Ram เทพ
    Keyboard จัดแบบแมคคานิค
    แต่ VGA ถูๆไถๆ

คือผมงงอะครับ ผมเลยอยากทราบว่าท่านมีจุดประสงค์ในการใช้ คอมพิวเตอร์เครื่องนี้ทำอะไร ถ้าเน้นทำงานเป็นหลัก พร้อมกับเล่นเกมส์พอๆ กันก็ ผมว่าเอาคีบอร์ด แมคคานิคออก แล้วไปเพิ่มตัง VGA ดีกว่า

ถ้าเล่นเกมส์อย่างเดียว ลด Motherboard เอา Keyboard แมคคานิคออก เพิ่ม VGA ท่านคิดไปเองไหมครับที่บอกว่าเพิ่มนิดเดียว ไม่นิดนะครับ

แต่บอร์ดกับคีบอร์ดเนี่ย ไร้ประโยชน์มาก ถ้าไม่ได้เอามาใช้เต็มความสามารถมัน เช่นเรื่องการต่อ SLi ถ้าไม่ได้ใช้ และไม่คิดว่าจะ Sli บางทีก็ไม่ต้องซื้อมั้งครั้บ

ต่อมาคีบอร์ด ผมบอกเลยว่า คีบอร์ดธรรมดาดีกว่า 5555+ ผมไม่ชอบนะ ส่วนตัว แมคคานิคอะ -..-

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

Mobo 2,000 ก้บ Mobo 15,000 ถ้าเอามาเสียบการ์ด เล่นเกมส์ ไม่ oc ไม่ทำไรทั้งคู่

FPS ที่ได้จะ ->>> mobo ราคา 2,000 = mobo ราคา 15,000 บาท

OverclockZone Member vanizeaz's Avatar

Keyboard Mechanical แบบถูกๆแนะนำตัวนี้ครับ เป็น White Switch นะครับ

http://www.jib.co.th/web/index.php/p.../47/index.html

ส่วน Mouse เล่น Logitech ดีแล้วครับ มีให้เลือกเยอะดีครับ หา DPI สัก 4000 กำลังแจ่มนะ สำหรับจอ Full HD

UPS ตัวนี้กำลังแจ่มครับ http://www.jib.co.th/web/index.php/p.../13/index.html

สเปคโดยรวมโอเคแล้วครับ เน้นทำงาน มีเล่นเกมบ้าง จัด I7 4790K + GTX970 ก็แจ่มแล้วนะ

FPS ต่างกันไม่มากสำหรับ GTX970 - GTX980

ราคาต่างกันตั้ง 6,000 - 7,000 ตอนนี้ (เทียบร้านท่านเต่ากับ Lazada+โค้ดลด)

เมนบอร์ดไม่ได้ SLI ไม่ได้แปลว่าใช้ไม่เต็มที่นะครับ ตัว Z97 ที่ชิบดีๆ โดยเฉพาะชิบเสียง ราคามันก็ทะลุ 4,200+ หมดแล้ว

เพิ่มอีกนิดได้ตัวดีๆ ชิบแลนดีๆ แถม SLI ได้ เผื่ออนาคตอาจจะใช้ไม่ใช้ก็ว่ากันไป ยังไงก็คุ้มครับ

ส่วนอุปกรณ์เสริมถ้าชอบก็จัดไปเถอะครับ มันไม่ได้ไร้ประโยชน์ขนาดนั้นครับ อีกอย่างก็เป็นความชอบของเราด้วย จัดโลด
    Last edited by vanizeaz; 28 Jun 2015 at 12:54:54.

Quote Originally Posted by Poomsan View Post
    เอามาใช้ทำไรอะครับ
    CPU แรง
    Motherboard โหด
    Ram เทพ
    Keyboard จัดแบบแมคคานิค
    แต่ VGA ถูๆไถๆ

คือผมงงอะครับ ผมเลยอยากทราบว่าท่านมีจุดประสงค์ในการใช้ คอมพิวเตอร์เครื่องนี้ทำอะไร ถ้าเน้นทำงานเป็นหลัก พร้อมกับเล่นเกมส์พอๆ กันก็ ผมว่าเอาคีบอร์ด แมคคานิคออก แล้วไปเพิ่มตัง VGA ดีกว่า

ถ้าเล่นเกมส์อย่างเดียว ลด Motherboard เอา Keyboard แมคคานิคออก เพิ่ม VGA ท่านคิดไปเองไหมครับที่บอกว่าเพิ่มนิดเดียว ไม่นิดนะครับ

แต่บอร์ดกับคีบอร์ดเนี่ย ไร้ประโยชน์มาก ถ้าไม่ได้เอามาใช้เต็มความสามารถมัน เช่นเรื่องการต่อ SLi ถ้าไม่ได้ใช้ และไม่คิดว่าจะ Sli บางทีก็ไม่ต้องซื้อมั้งครั้บ

ต่อมาคีบอร์ด ผมบอกเลยว่า คีบอร์ดธรรมดาดีกว่า 5555+ ผมไม่ชอบนะ ส่วนตัว แมคคานิคอะ -..-
    ---------------------

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำนะครับท่าน พอดีแต่ก่อนเจ็บมาเยอะกับ vga รุ่นใหม่ออกทุกปี รุ่นท้อปราคาร่วงรูด 2ปีก็เล่นเกมใหม่ไม่ค่อยไหวแล้ว แถมตัว980ตันแรม4กิกอีกเลยไม่กล้าเพิ่มเงินไปเอา ท่านพอจะแนะนำได้ไหมครับว่าไปสอยตัวไหนดี เห็นมี amp omega หรือไรงี้ต่อท้ายเยอะมาก พวกนี้ต่างกับของเดิมยังไงหรอครับ จะได้เอามาจัดหนักๆซะที

Quote Originally Posted by vanizeaz View Post
    Keyboard Mechanical แบบถูกๆแนะนำตัวนี้ครับ เป็น White Switch นะครับ

http://www.jib.co.th/web/index.php/p.../47/index.html

ส่วน Mouse เล่น Logitech ดีแล้วครับ มีให้เลือกเยอะดีครับ หา DPI สัก 4000 กำลังแจ่มนะ สำหรับจอ Full HD

UPS ตัวนี้กำลังแจ่มครับ http://www.jib.co.th/web/index.php/p.../13/index.html

สเปคโดยรวมโอเคแล้วครับ เน้นทำงาน มีเล่นเกมบ้าง จัด I7 4790K + GTX970 ก็แจ่มแล้วนะ

FPS ต่างกันไม่มากสำหรับ GTX970 - GTX980

ราคาต่างกันตั้ง 6,000 - 7,000 ตอนนี้ (เทียบร้านท่านเต่ากับ Lazada+โค้ดลด)

เมนบอร์ดไม่ได้ SLI ไม่ได้แปลว่าใช้ไม่เต็มที่นะครับ ตัว Z97 ที่ชิบดีๆ โดยเฉพาะชิบเสียง ราคามันก็ทะลุ 4,200+ หมดแล้ว

เพิ่มอีกนิดได้ตัวดีๆ ชิบแลนดีๆ แถม SLI ได้ เผื่ออนาคตอาจจะใช้ไม่ใช้ก็ว่ากันไป ยังไงก็คุ้มครับ

ส่วนอุปกรณ์เสริมถ้าชอบก็จัดไปเถอะครับ มันไม่ได้ไร้ประโยชน์ขนาดนั้นครับ อีกอย่างก็เป็นความชอบของเราด้วย จัดโลด
    ----
    โอ้วว ชัดเจนเลยครับ ขอบคุณมากครับท่าน ให้คำปรึกษาชัดเจนตลอดเลย พวกvgaต้องไปเล่นพวกมี amp omega ไรงี้ต่อท้ายไหมครับ หรือตัวปกติก็เหมือนกัน

OverclockZone Member vanizeaz's Avatar

Quote Originally Posted by tensicman View Post
    ----
    โอ้วว ชัดเจนเลยครับ ขอบคุณมากครับท่าน ให้คำปรึกษาชัดเจนตลอดเลย พวกvgaต้องไปเล่นพวกมี amp omega ไรงี้ต่อท้ายไหมครับ หรือตัวปกติก็เหมือนกัน
    ความแรงต่างกันนิดๆหน่อยๆครับ แต่ละรุ่น OC มาก-น้อย ตามรุ่น เรียงความแรงตามนี้นะครับ

1. ZOTAC GeForce GTX 970 AMP! Extreme Core Edition = 1228 MHz (base) 1380 MHz (boost)

2. ZOTAC GeForce GTX 970 AMP! Extreme Edition = 1203 MHz (base) 1355 MHz (boost)

3. ZOTAC GeForce GTX 970 AMP! Omega Core Edition = 1152 MHz (base) 1304 MHz (boost)

4. ZOTAC GeForce GTX 970 AMP! Omega Edition = 1102 MHz (base) 1241 MHz (boost)

5. ZOTAC GeForce GTX 970 = 1076 MHz (base) 1216 MHz (boost)

แต่ถ้าเทียบรุ่นธรรมดากับ AMP! Extreme Core Edition (แรงเท่า HOF) Clock ก็ต่าง 150+ เลยครับ

แต่ใช้จริงๆมันก็แรงต่างกันไม่มากนะครับ ไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่นะ

แนะนำตัวรุ่นธรรมดา ร้านท่านเต่าเลยครับ ราคา 10,100 บาท แถม เกม 3 เกม

คือ Far Cry 4 + Watch Dog + Batman : Arkham Origin

ถ้าไม่เอาเกม ราคาลดเหลือ 9,150 บาท

ซื้อที่นี่ครับ :: http://www.overclockzone.com/forums/...hlight=taukung
    Last edited by vanizeaz; 28 Jun 2015 at 13:46:24.

Quote Originally Posted by vanizeaz View Post
    ความแรงต่างกันนิดๆหน่อยๆครับ แต่ละรุ่น OC มาก-น้อย ตามรุ่น เรียงความแรงตามนี้นะครับ

1. ZOTAC GeForce GTX 970 AMP! Extreme Core Edition = 1228 MHz (base) 1380 MHz (boost)

2. ZOTAC GeForce GTX 970 AMP! Extreme Edition = 1203 MHz (base) 1355 MHz (boost)

3. ZOTAC GeForce GTX 970 AMP! Omega Core Edition = 1152 MHz (base) 1304 MHz (boost)

4. ZOTAC GeForce GTX 970 AMP! Omega Edition = 1102 MHz (base) 1241 MHz (boost)

5. ZOTAC GeForce GTX 970 = 1076 MHz (base) 1216 MHz (boost)

แต่ถ้าเทียบรุ่นธรรมดากับ AMP! Extreme Core Edition (แรงเท่า HOF) Clock ก็ต่าง 150+ เลยครับ

แต่ใช้จริงๆมันก็แรงต่างกันไม่มากนะครับ ไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่นะ

แนะนำตัวรุ่นธรรมดา ร้านท่านเต่าเลยครับ ราคา 10,100 บาท แถม เกม 3 เกม

คือ Far Cry 4 + Watch Dog + Batman : Arkham Origin

ถ้าไม่เอาเกม ราคาลดเหลือ 9,150 บาท

ซื้อที่นี่ครับ :: http://www.overclockzone.com/forums/...hlight=taukung
    -------
    โอเคคับ ขอบคุณมากเลย เด่วคืนนี้จัด้สดแล้วส่งการบ้านให้ดูนะครับ

- เจ้าตัวนี้ไม่ใช่ Keyboard Mechanical นะครับ ยางงั้งๆ นี่แหละแค่ทำ Tactile ให้ฟิลลิ่งคล้ายๆ เอง

Keyboard Mechanical มือ 1 ถูกๆ คุณภาพพอไปวัดไปวาได้ก็ TT Poseidon Z - 2,590 ครับ
    Last edited by xีหมาทอด; 30 Jun 2015 at 03:14:32.

Quote Originally Posted by xีหมาทอด View Post
    - เจ้าตัวนี้ไม่ใช่ Keyboard Mechanical นะครับ ยางงั้งๆ นี่แหละแค่ทำ Tactile ให้ฟิลลิ่งคล้ายๆ เอง

Keyboard Mechanical มือ 1 ถูกๆ คุณภาพพอไปวัดไปวาได้ก็ TT Poseidon Z - 2,590 ครับ
    ไม่ใช่ Mechanical ยังไงหรอครับ

http://review.thaiware.com/761.html

BORKED

แค่มันเป็น White Switch ที่คุณภาพอยู่อันดับท้ายๆของจำพวก Mechanical เฉยๆหนิครับ

BORKED

ไม่ใช่ Mechanical ยังไงหรอครับ

http://review.thaiware.com/761.html

BORKED

แค่มันเป็น White Switch ที่คุณภาพอยู่อันดับท้ายๆของจำพวก Mechanical เฉยๆหนิครับ

BORKED

ใส้ในมันเป็นแบบนี้ครับ

แล้ว white ของ Cherry ไม่ใช้คุณภาพท้ายๆ ครับ สัมผัสเหมือน Brown แต่กดหนักเหมือน Black
    Last edited by xีหมาทอด; 30 Jun 2015 at 17:23:28.

Quote Originally Posted by xีหมาทอด View Post

ใส้ในมันเป็นแบบนี้ครับ

แล้ว white ของ Cherry ไม่ใช้คุณภาพท้ายๆ ครับ สัมผัสเหมือน Brown แต่กดหนักเหมือน Black
    โอ้ว ถ้าภาพนี้เป็นของจริงนี่ ย้อมแมวชัดๆเลยนะครับ ละขึ้นโต้งๆว่า Mechanical หลอกลวงผู้บริโภคชัดๆเลย -*-

ส่วนที่ผมบอกว่า White คุณภาพท้ายๆก็ตามรูปนี้นะครับ คุณภาพพอๆ Brown / Blue (จำนวนครั้งในการกด)

โอ้ว ถ้าภาพนี้เป็นของจริงนี่ ย้อมแมวชัดๆเลยนะครับ ละขึ้นโต้งๆว่า Mechanical หลอกลวงผู้บริโภคชัดๆเลย -*-

ส่วนที่ผมบอกว่า White คุณภาพท้ายๆก็ตามรูปนี้นะครับ คุณภาพพอๆ Brown / Blue (จำนวนครั้งในการกด)

เค้าไม่นับคุณภาพอย่างงั้นครับ -*-

คือต้องเข้าใจโครงสร้างของแต่ละสวิตซ์ก่อน

ที่ Red, Black มันกดได้มากขนาดนั้นเพราะโครงสร้างเป็นแบบ linear ไม่มี Tactile ใดๆ ที่ก่อเกิดภาระกับตัวหน้าสัมผัส
    แต่ตัวที่มี Tactile มันจะมีการเสียดสีของหน้าสัมผัสหนักหน่วงกว่าพวก Linear มันถึงได้พังไวกว่า

Linear

Tactile
    รูป รูป

เค้าไม่นับคุณภาพอย่างงั้นครับ -*-

คือต้องเข้าใจโครงสร้างของแต่ละสวิตซ์ก่อน

ที่ Red, Black มันกดได้มากขนาดนั้นเพราะโครงสร้างเป็นแบบ linear ไม่มี Tactile ใดๆ ที่ก่อเกิดภาระกับตัวหน้าสัมผัส
    แต่ตัวที่มี Tactile มันจะมีการเสียดสีของหน้าสัมผัสหนักหน่วงกว่าพวก Linear มันถึงได้พังไวกว่า

Linear

Tactile
    กำเลย ผมก็นึกว่าทนจากจำนวนครั้งในการกด ขอบคุณมากครับผม สำหรับความรู้ใหม่ เข้าใจผิดมาตั้งนาน 5555

แล้วถ้า cherry มันกากขนาดนั้นคงไม่เป็นที่นิยมจนมาถึงทุกวันนี้ครับ

Mechanical ที่คนส่วนใหญ่บนโลกนี้ใช้กันคือ Blue switch นะครับ

Bookmarks

Bookmarks