overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: CPU "Via C7-M"

OverclockZone Member

Default CPU "Via C7-M"

ผมอยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับ CPU Via C7-M (1.0,1.2,1.6) ของ notebook อ่าคับ ว่ามี คุณสมบัติหรือการทำงาน แบบไหน แล้วถ้าเทียบกับ intel และ amd อยู่ประมาณไหน แล้ว VGA ของ via ที่ติดมากับ ของมันนั้นใช้งานได้ดีแค่ไหนคับ

ขอบคุณล่วงหน้า

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

ช้าครับ ร้อนมาก แพ้หมดเลยครับ

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

vampires101 ไปเอาข้อมูลมาจากใหนครับเอามาแบ่งกันอ่านมั้งดิครับ

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

อยากรู้เหมือนกันครับ แต่เท่าที่รู้มาATOMเวลาFULLLOADแล้ว โค ตะ ระ ร้อนเลยครับ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

Quote Originally Posted by powerdome View Post
    vampires101 ไปเอาข้อมูลมาจากใหนครับเอามาแบ่งกันอ่านมั้งดิครับ
    ลูกค้ามาลง โปรแกรมครับ เปลี่ยนจาก Vista เป็น Xp แค่ลงโปรแกรม ทำเอาเกือบ 3 ชั่วไมง ไม่ได้ตอแหล

แล้วมันคิดว่า CPU VIA แรงมากเลย แถม Vista แท้มาให้ ปิดเปิด เกือบร่วม 3-5 นาที โว้ย ไม่เอาหรอก

NetBook ยี่ห้ออื่นยังไม่ช้าเท่ามันเลย ไม่นับ Aspire ONE รุ่น 8GB นะครับ

mr.aof
    Guest

ไม่จริงนะ ดูจากข้อมูลมันไวก่า Atom จริงๆ บทวิจารห์ก็มีนะ เพราะตอนนี้ Atom โดนโจมตีหลายด้าน
    ปล. ข้อมูล IT กรุณาเป็นกลางด้วย ไม่ยึดติดกับยี่ห้อ

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

Quote Originally Posted by mr.aof View Post
    ไม่จริงนะ ดูจากข้อมูลมันไวก่า Atom จริงๆ บทวิจารห์ก็มีนะ เพราะตอนนี้ Atom โดนโจมตีหลายด้าน
    ปล. ข้อมูล IT กรุณาเป็นกลางด้วย ไม่ยึดติดกับยี่ห้อ
    ATOM 2หัว+HT=4หัว@1.6 ยังไล่เซเลรอน420หัวเดียว แบบหืดจับเลยครับท่าน
    http://www.monavista.com/news/152/AR...008-09-26.html

Banned

เร็วหรอ ทำงานลง โปรแกรมช้าจัง Atomใช้เวลา เร็วกว่า

แล้วอีกอย่าง ร้อนมาก

ปล.เป็นกลางทุกอย่าง แต่คนที่เคยสัมผัส แล้วผ่านมือมารู้ว่าน่าเล่นหรือ ถ้ารู้แล้วคุณยังอยากจะเชียร์ให้เค้าซื้ออีก

ผมอ่ะรู้ และก้อไม่ได้นับ แค่ Acer หรอ ผมกล่าวถึงทุกยี่ห้อที่ใช้ Atom แต่บอกว่าไม่นับ Aspire One 8GB ก้อว่ามันช้า เพราะ Memory Flash ของมัน ถ้าเป็น แล้วก้อไม่ได้เชียร์ Aspire One ด้วย แค่มาบอกกล่าวว่า ดีไม่ดียังไง

ที่รับไม่ได้จริง ๆ นั้นคือความร้อนของมัน สังเกตว่าร้านจะไม่มี ใครเปิดโชว์ครับ น้อยร้านมาก

mr.aof
    Guest

เราไม่ได้ว่าคุณ แค่บอกว่ามันทำงานเร็วกว่า Atom
    ที่ร้านไม่ได้เอามาตั้งโชว์เพราะว่า ยี่ห้อ Via (หรือไคริส ในสมัยก่อน) มันไม่ดังในเมื่องไทย และมันหายหน้าหายตาไปนานมาก เพราะตอนนี้ Intel เป็นเจ้าตลาดโมบายอยู่ ขนาด AMD ยังส่ง CPU มาตีตลาดบ้าง
    แต่สุดท้ายมันเป็นเรื่องของการตลาด(กับผลประโยชน์บ้าง)
    ความร้อนที่ Via C7 M มันร้อนกว่าเพราะมันทำงานเร็วกว่าเลยส่งผลความร้อนด้วย
    แต่.... Intel Atom ใช้พลังงานน้อยจึงให้ไม่ร้อนมาก
    ปล. แบบนี้คงไม่หาว่าใครอีกแล้วนะ ให้ข้อมูลแบบเป็นกลาง

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

อืมที่ผมดูคลิปผรั่งมันเอาcpuสองตัวนี้มารันหนังตัวอยางที่เป็นHDผลออกมา viaทำได้ลื่นกว่าเร็วกว่าทั้งที่กดเปิดพร้อมกัน แต่ที่เขาทำสอบผมไม่แน่ใจว่าเป็น Via C7 M เหรอเปล่านะครับจำไม่ค่อยได้แล้วดูนานแล้วตอนมันออกใหม่ๆ

อืมที่ผมดูคลิปผรั่งมันเอาcpuสองตัวนี้มารันหนังตัวอยางที่เป็นHDผลออกมา viaทำได้ลื่นกว่าเร็วกว่าทั้งที่กดเปิดพร้อมกัน แต่ที่เขาทำสอบผมไม่แน่ใจว่าเป็น Via C7 M เหรอเปล่านะครับจำไม่ค่อยได้แล้วดูนานแล้วตอนมันออกใหม่ๆ

ซ้ำซะงั้นโทษทีครับ

Bookmarks

Bookmarks