overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 41
    OverclockZone Member

Default GTX 980ti ใช้ สาย HDMI อะไรดีครับ???

แล้วถ้าใช้ GTX 980ti ใช้สาย เส้นละ 300 บาทแบบนี้ มันจะเสียของไหมครับเนี่ย
    การ์ดอันละ 2 หมื่น กว่า แต่สาย 300 = ="

บางเว็บก็บอกว่า สาย เส้นละ 2000กับ เส้นละ 300 คุณภาพต่างกันเพียง 5-10% จริงไหมครับ??
    แนะนำ สาย HDMI หน่อยครับ ว่ายี่ห้ออะไรดี ถ้ามี Lazada ด้วยจะดีมากครับผม
    งบ ประมาณ 500 ยาว ซัก 1 เมตร ถึง 2เมตร
    หรือว่างบ 500 บาทนั้นน้อยเกินไป สำหรับ GTX 980ti ควรเพิ่มงบเป็นเท่าไรครับผม

ถ้าผมโพสผิดห้อง ย้าย ไปห้อง จัดเสปค คอมให้หน่อยครับผม
    Last edited by YesDuck; 28 Jun 2015 at 17:50:47.

OverclockZone Member good11's Avatar

ผมใช้ของ Anitech อยู่ V1.4 หัวทอง-สายทัก
    ก็ดีอยู่นะ ราคา 4ร้อยกว่าๆ ยาว 2 เมตร

ใช้u2713hmแต่สายใช้dviที่แถมมาให้อยู่เลยบางทีก็นึกสงสัยว่า ควรจะใช้dpหรือเปล่า
    ปล.ใช้gtx 980อะครับ

OverclockZone Member osxp's Avatar

สายเกรดดีที่สุด ก็จะเป็นประเภทสายทองแดงชุบเงินครับ (SPC)

ผมใช้ onboard ต่อกับเครื่องเสียง ใช้สาย Kaiboer L Series 1.8 เมตร ลาซาด้าขายอยู่ 850 ลด 15% ก็เหลือเส้นละ 722.5

ใช้แล้วติดใจ ซื้อมา 3 เส้นเลย

หรือถ้าอยากได้ถูกกว่านี้ ใช้ของ MIXI ก็ได้ น่าจะโรงงานเดียวกัน แต่จะไม่ใช่สายชุบเงิน

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    แอ่ว เจียงฮาย ^^

OverclockZone Member tack999's Avatar

HDMI การส่งข้อมูลมีแค่ 1 กับ 0 เป็น digital คุณภาพสายไม่น่าเกี่ยว เพราะไม่ได้ส่งเป็น analog ผมใช้สาย 300 บาท คุณภาพไม่ต่างจาก 3 พัน ภาพต่างไม่ต่างอยู่ที่จอมากกว่ามั้ง

UltraHD Black Platinum HDMI with Ethernet

ค่อยคู่ควรหน่อย อิอิ

ขอถามแบบ โง่ๆ หน่อยครับ ใช้กับการ์ดจอ ใช้ HDMI 2.0 จะเพิ่มคุณภาพไหมครับ??

OverclockZone Member mukmook's Avatar

Quote Originally Posted by YesDuck View Post
    ขอถามแบบ โง่ๆ หน่อยครับ ใช้กับการ์ดจอ ใช้ HDMI 2.0 จะเพิ่มคุณภาพไหมครับ??
    จอ 4K หรือจอ Full HD ธรรมดา

Screenshot (1).jpg

OverclockZone Member osxp's Avatar

Quote Originally Posted by YesDuck View Post

HDMI 2.0 ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ต้นทาง ปลายทางที่ใช้งานครับ

ส่วนสาย HDMI 1.3, 1.4, 2.0 ก็คือสายในมาตรฐาน High speed ที่มีโครงสร้างเหมือนกัน แต่จะใช้งาน 2.0 ได้ สายต้องมีคุณภาพดีพอ เพราะมันใช้ bandwidth มากขึ้น

สาย HDMI รุ่นเก่าบางเส้นที่ทำมาดีอยู่แล้ว พอมีมาตรฐาน 2.0 ออกมา ก็ใช้สายเดิมมาใช้งานต่อได้ทันที

คุณสมบัติของ HDMI Ver. ต่างๆ

OverclockZone Member analezey's Avatar

Quote Originally Posted by tack999 View Post
    HDMI การส่งข้อมูลมีแค่ 1 กับ 0 เป็น digital คุณภาพสายไม่น่าเกี่ยว เพราะไม่ได้ส่งเป็น analog ผมใช้สาย 300 บาท คุณภาพไม่ต่างจาก 3 พัน ภาพต่างไม่ต่างอยู่ที่จอมากกว่ามั้ง
    ผิดแล้ว

สัญญาณรบกวนจากอุปกรณ์อื่นๆส่งผลต่อสาย HDMI มากนะครับแค่ไฟไม่เสถียรเนี่ยภาพลายได้เลยนะ ตัวแพงๆจะมีฉนวนกันการรบกวนเรื่องเสียงก็อีกด้วยเรียกว่าไม่จบไม่สิ้นแน่เรื่องสายสัญญาณ ไม่งั้นคงไม่มีสาย เมตรละ 2 หมื่นมาขายหรอกครับ ถ้า 300 คุณภาพไม่ต่างกัน หลักหมื่นคงขายไม่ออก

OverclockZone Member tongnovomu's Avatar

ผมเคยลองใช้ ตั้งแต่ราคา 300-2000 บอกตรงๆ ตัวผมเองแยกไม่ออก จนตอนนี้ เจอสายแถมๆ มากับอุปกรณ์ต่างๆ ก็หยิบมาใช้ได้หมด แต่ผมเคย เวลาปิดไฟบ้าน แล้วจอกระพริบครั้งนึง สายราคาถูก แต่ถอดเสียบใหม่ก็หาย ส่วนสายราคาแพงกว่านี้ไม่เคยลอง ว่ามันต่างใหม

OverclockZone Member IcsakamaTo's Avatar

AQ pearl

Quote Originally Posted by mukmook View Post
    จอ 4K หรือจอ Full HD ธรรมดา

Screenshot (1).jpg
    การ์ดจอ zotac gtx 980ti amp
    จอคอมตัวนี้ครับ 27" LED AOC I2757FH (Full HD)

Screen Shot 2558-06-28 at 7.24.18 PM.jpg
    http://us.aoc.com/monitor_displays/i2757fh

http://www.merrexkable.com
    ลองเข้าไปเลือกดูครับ คุณภาพตามราคา
    แนะนำ HDMI-1

OverclockZone Member kitti3's Avatar

สายอะไรก็ได้ที่มันไม่ถูกกว่า 300 อะ พอรับได้ ต่ำกว่านี่เคยเจอซื้อมาใช้แล้วจอกระพริบๆๆนิดนึงว่าการ์ดจอพัง

หลายคนบอกสายอะไรก็ได้ไม่ต่างกัน มันมีแค่ 0 กับ1
    แต่ส่วนตัวผมเจอมันกับตัวภาพไม่หาย ไม่ขาดตอน หรือไม่ใช่ว่าคม แต่มันมีผลต่อสัญญานแทรกครับ วิ่งกันเป็นเส้นๆคลื่นทะเลเลย
    ยี่ห้อที่ผมเล็งๆเป็นส่วนใหญ่จะเป็น http://www.lcdtvthailand.com/webboar...?topic=94052.0
    จะเป็นรุ่น HITMAN หรือ STING ก็ได้ครับ

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

เอาแถวๆ500-800 แปะแบรนด์หน่อยครับ ให้คุณภาพสายดีนิดนึง ใช้สายถูกเกินบางทีมันโลวเกรดมาก เสียบไปเขียวทั้งจอก็มี

เดินดูในpowerbuy เอาก็ได้มีปัญหาก็เคลมคืนได้

0กับ1 ขาดไป1บิทภาพมันไม่ล้มทันทีหรอกครับ มันหายไป1เฉดก็มี เรามองลวกๆมองไม่ออกหรอก แต่มันมีถ้าสายมันlossไปเป็นบางชุด

ผมยังเคยเลย สายถูกๆของบ้านเพื่อน เสียบไปภาพมาครบ เสียงมาครบ แต่เขียวจ๋าเลย นึกว่าสีเขียวตก

ผมเลยเข้าใจละว่ามันไม่ได้มี0กับ1แค่ชุดเดียว มันลอสไปสักชุดนึงภาพมันก็ไม่ได้ล้ม สีมันเพี้ยนไปมากกว่า

เรื่อง0 1 กับhdmiนี่เว็บlcdtvเว็บhdplayer ตีกันมาพอสมควรไม่รู้ได้ข้อสรุปหรือยัง
    Last edited by xexalskyline; 28 Jun 2015 at 20:00:26.

OverclockZone Member akararat's Avatar

ผมใช้สายHDMI ที่แถมมากับ ตอนซื้อจอ *-*

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks