Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่ได้เข้ามานานอยากถามเรื่อง 290/290x flash to 390/390x หน่อยหน่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่ได้เข้ามานานอยากถามเรื่อง 290/290x flash to 390/390x หน่อยหน่ะครับ

คือลองๆค้นหาดูแล้วมันแฟลชได้ใช่ไหมครับ 290แฟลชของ 390x - - ได้ แต่ยังไมีปัญหาอยู่บางอย่างพวกทามิ่งค่าแรมหรือจำนวนเมมโมรี่แต่ก็มีคนมอดออกมาให้เห็นแค่ 4 แล้วใช่ไหมแล้วก็มีไฟที่สูงมากๆ -..- แต่เห็นบางท่านค่าสกอร์ตอนเทสบางคน้อยกว่าเดิมซะงั้น หรืออย่าง ค่า คอคอกและเมโมรี่คอก เท่ากันแต่ตัวที่แฟลชได้มากกว่า(เฟลชเป็น390อ่ะ)ที่ต่างกันเห็นจะมีค่าไฟ แล้วก็เรื่องที่มีปัญหากับแรมของตระกูล Elpida อีก คือสรุปเลยนะคือตตอนี้มันยังไงแฟลชได้ไหม(ได้สิมีคนแฟลชแล้วหนิ)คือมันพอจะสเถียรแบบใช้ได้ยัง - - ผมไม่ได้ตามข่าวมาน๊าน 5 5 เลยอยากจะขอสรุปหน่อยอ่ะคร่ับ คือถามผมทำไมไม่โอเอาเพราะจากที่ผลเทสในความเร็วเท่ากันแต่ตัวที่แฟลชกับทำได้ดีดว่าอ่ะเลยอยากรู้หน่ะเผื่อมีใครลองบ้างไปแล้วหน่ะครับ -..- หรือว่ามันยังไงรบกวนไขความกระจ่างให้ผมหน่อยนะ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

กลัว แต๊ป แรมใช้คนละ สเปคกันครับ รู้สึกจะใช้แรมรุ่นใหม่ครับใน R9 390x 390 แต่หากทำได้คงร้อนแล้วกินไฟกว่าครับ

Comment

แม้คนจะบอกว่า 390 ย้อมแมวมา แต่แรมและ PCB ในส่วนของการจัดการไฟไม่เหมือน 290 เลยครับ
      จริงๆมันไม่ใช่เชิงรีแบรนด์แต่เป็น revision มากกว่า เหมือนอารมณ์ตอน 480 ไป 460 ที่มีการเปลี่ยนแปลงเล็กน้อย
      เท่าที่อ่านข่าวดูนะครับดังนั้นการแฟลชไปเป็น 390 จึงไม่ได้เหมือนกันแบบเป๊ะๆ

Comment

ทีแฟลชแล้วแรงกว่าอาจเป็นเพราะ cl ของแรมการ์ดจอ

290x oc แรงขึ้นแต่ MHZ cl เหมือนเดิม

390x น่าจะคัดแรมมาดีขึ้น cl อาจจะฟิต ขึ้นกว่าเดิม

พูดให้เห็นภาพง่ายๆ แรมสองตัว bus 2400 เหมือนกัน แต่ cl 9 กับcl 10 คะแนนก็ต่างกันละครับเวลาเทส

Comment

R9-290X >>> Core/mem : 1000/1250

R9-390X >>> Core/mem : 1055/1500

ความเสี่ยงมันอยู่ที่ RAM นี่แหละครับ R9-290X เห็นคนลาก RAM กันเต็มที่ได้ราวๆ 1350 - 1450 ระดับ 1500 ไม่ค่อยจะเจอนะครับ

ในขณะที่ R9-390X mem clock เดิมๆจากโรงงานพี่แกไป 1500 แล้ว จะไหวมั๊ยเอ่ย ???

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับผม

พอดีว่าไปเจอจากนี้มาหน่ะครับ http://forums.guru3d.com/showthread.php?t=400050 เห็นมันลองกันหลายคน แต่ ผมยังไล่ลองอ่านดูไม่หมดนะแล้วก็ไม่ค่อยเก่งภาษาเท่าไหร่ด้วย

Comment

390 เปล่าย้อมแมว นะครับ ดูดี ดี เขาว่า อิ อิ

Comment

Originally posted by endless12 View Post
                ทีแฟลชแล้วแรงกว่าอาจเป็นเพราะ cl ของแรมการ์ดจอ

290x oc แรงขึ้นแต่ MHZ cl เหมือนเดิม

390x น่าจะคัดแรมมาดีขึ้น cl อาจจะฟิต ขึ้นกว่าเดิม

พูดให้เห็นภาพง่ายๆ แรมสองตัว bus 2400 เหมือนกัน แต่ cl 9 กับcl 10 คะแนนก็ต่างกันละครับเวลาเทส
                เเบนวิทขนาด 320 gb/s cl ไม่น่ามีผลเเล้วคับ

Comment

เข้ามาอ่านหาข้อมูลครับ ผมเริ่มสนใจศาสตร์ทางด้านนี้สะแล้วสิ

Comment

Working...
                  X