ผมใช้ DELL Inspiron N4010 เข้าสู่ปีที่ 5

ผมไม่ได้ใช้แบตเตอร์รี่แล้วนะครับใช้เสียบอแดปเตอร์อย่างเดียวเอา

อาการช่วงแรกที่เป็น มื่อสัปดาห์ก่อนคือ เปิดเครื่องเล่นได้สักพัก(เหมือนพัดลมจะทำงานตลอดด้วยครับ) ดับ แล้วเปิดไม่ติดครับ กดก็จะมีไฟขึ้นแล้วก็ดับ ต้องรอสักพักประมาณครึ่งชั่วโมงถึงเปิดเล่นได้ใหม่ แล้วก็ดับอีก เป็นอย่างงี้มาเลยทิ้งไว้สองสามวัน ทีนี้เปิดไม่ติดเลยครับ ชึ้นไฟเฉยๆ

ล่าสุดผมเลยลงมือแกะมันซะเลย ผมลองไปอ่านข้อมูลดูตามเว็บต่างๆ แล้วคิดว่าอาจเกิดจากสิลิโคนของ CPU หมดหหรือเปล่า ผมแกะดูแล้วเป็นตามรูปครับ คือแบบนี้เรียกว่าหมดไหม แล้วใช่ปัญหาที่แท้จริงไหม แล้วถ้าใช่ ผมต้องไปซื้อซิลิโคนที่ไหนมาเปลี่ยนครับ ขอบคุณครับIMAG1965.jpg