overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30
    OverclockZone Member DeeTH's Avatar

Default ขอบ่นหน่อยครับ เคลมสินค้ากับร้าน X.X.X.

เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้ซื้อเมนบอร์ด ASROCK Z97X Killer กับทางร้าน J.I.B. ในวันที่ 31 มีนาคม 2558 ในราคา 5,890 บาท พอใช้ไป 10 วัน (ถึงวันที่ 9 เมษายน 2558)
    ก็เกิดปัญหาบูตไม่ติด ผมก็เลยส่งเคลมไป(ตอนแรกขอเปลี่ยนแต่มันเกิน 7 วัน ก็โชคร้ายไป) โอเครอได้ เพราะบอร์ดมันสวยดี ไม่มีปัญหาจ้า
    (ขออนุญาตใช้ภาพแทนครับ)

พอวันที่ 4 พฤษภาคม 2558 ก็มีข้อความจากทางร้าน J.I.B. ว่าสินค้าเสร็จเรียบร้อยแล้ว ติดต่อรับได้ที่สาขาเลยค่ะ ไอ้เราก็เออรอเป็นเดือน ได้ใช้ซัที
    พอไปถึงโอ้โห บอกอย่างดีทางร้านเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลยนะครับ (อยากจะถรุยเป็น ฐ ฐานทันที นี่มันของเวียนซ่อมโว้ย คิดในใจ เออ ใช้ไปก่อนละกันเสียเงินซื้อไปละ ยังใช้ไม่คุ้ม) อยู่กับตัวเอง 10 วัน อยู่กับร้านเป็นเดือน เออดี 555+
    หลังจากนั้นก็ใช้ไปปกติ แต่ความดันมาแตกตอนที่ผมขายการ์ดจอแยกออก แล้วจะมาใช้ออนบอร์ด(พอได้เล่นเกมออนไลน์) อ้าวว ไงพอปรับเป็น Onboard บูตไม่ขึ้นแว๊ ผมก็เลยปิดเครื่องเคลียไบออสถอดถ่าน ก็เปิดได้ปกติ
    แต่พอจะเปลี่ยนจากการ์ดจอแยกจาก PCI E เป็นออนบอร์ด อ้าวบูตไม่ขึ้นอีกละ เวรกรรม นี่ตูต้องเอาไปเคลมอีกแล้วเหรอเนี่ย โอ้วพญาเอ๋ย วันที่ 19 มิถุนายน 2558 พึ่งรู้เหรอเนี่ย หากนับเวลาที่ใช้บอร์ดเนี่ย เดือนนิดๆเลยเขียวนะ

เอาแล้วครับอารมณ์ขึ้น ไปรอบนี้กะจะเล่นมันแน่ๆรอบนี้ จะเปลี่ยนตัวใหม่ หรือไม่ก็ขอเงินคืนไปเลย
    พอไปถึงก็ทำอารมณ์ไม่พอใจ
    ผม : "อะไรพี่ บอร์ดผมมันพังอีกแล้วบูตไม่ขึ้นอีกแล้ว นี่มันรอบที่2แล้วนะพี่ อาการเดิมๆ บอร์ดอยู่กับบริษัทพี่นานกว่าอยู่กับผมอีก (ทำเนียนเหมือนไม่รู้ว่าของเวียนซ่อม)" "ผมไม่ไหวละ ผมขอเงินคืนหรือเปลี่ยนตัวใหม่ได้มั๊ย "
    พนง : เดี๋ยวน้องต้องส่งเคลมกับบริษัทก่อน ส่วนเรื่องคืนเงินพี่ต้องคุยกับทางประกันต้นทางก่อน
    หลังจากนั้น พนง ก็เอาบอร์ดผมไปเทส ซักพักก็เดินออกมาบอกผม น้องเปิดติดแล้ว (เห้ย อัศจรรย์ใจมากนี่มันเทพชัดๆ) พอผมเดินเข้าไปดู เช็คลองปรับเป็นออนบอร์ดดู......เรียบร้อยจ้าบูตไม่ขึ้นเหมือนเดิม (เงิบกันเป็นแถบ)
    พอหลังจากผมเทสให้ดูเสร็จ
    ผม : เนี่ยพี่เป็นแบบนี้ล่ะ พี่จะให้ผมทำยังไง บอร์ดผมซื้อมาก็ใช้เงินไม่น้อยนะพี่ แล้วของต้องไปอยู่กับบริษัทพี่อีกเป็นเดือน (อย่างที่บอกแหระ อยู่นานกว่าคนซื้อใช้อีก)
    พนง : เอางี้มั๊ยน้องลองไปคุยกับประกันต้นทางดู (ก็บอกตำแหน่งที่อยู่เสร็จสับเรียบร้อย) ผมก็มานั่งกินกาแฟด้านล่าง เหมือนจะยอมเสียเวลาเดินทางไปเอง ตอนนั้นก็เกือบ 4 โมงเย็นแล้ว กลัวว่าไปถึงก็คงจะปิดแล้ว
    นั่งจิบกาแฟ นึกขึ้นได้ อ้าวถ้าเกิดไปประกันต้นทาง หากไปของเปลี่ยนตัวใหม่หรือขอเงินคืน เดี๋ยวเค้าก็ไล่กลับมาหาตัวแทนจำหน่ายอยู่ดี เสียเวลาเปล่าๆ
    สุดท้ายเลยตัดสินใจ กับเงินในกระเป๋าอันน้อยนิดแม่มซื้อตัวใหม่เทสให้มันดูไปเลย ไหนๆก็จำเป็นต้องใช้คอมอยู่ละ เลยไปซ์้อ ASUS Z97 PRO GAMER แล้วลองเทสปรับออนบอร์ดให้ พนง ดูแล้วก็เงิบกันเป็นแถบเหมือนเดิม
    ผม : เนี่ยพี่บูตผ่าน ไม่มีปัญหา งั้นเอางี้ บอร์ดตัวนี้พี่ส่งเคลมเลยแล้วกัน หากเปลี่ยนตัวใหม่ได้ก็ดี ถ้าไม่ได้ผมขอเงินคืนละกัน
    พนง : ได้ครับ เอาใบเคลมให้ผม โดยที่ผมไม่ต้องบอกข้อมูลอะไร อีกอย่างเคยเคลมแล้วรอบนึง ชื่อที่อยู่เบอร์ก็ไม่ได้ถามซักคำ 555+ (ไอ้บ้า ก็มันรอบที่2แล้วนี่เนอ๊ะ)
    เลยส่งเคลมไปตามระเบียบ...

แต่ยังไม่จบแค่นั้น เมื่อวาน วันที่ 29 มิถุนายน 2558 มีข้อความเข้า สินค้าเสร็จเรียบร้อยแล้ว ติดต่อรับได้ที่สาขาเลยค่ะ (เหมือนครั้งแรกไม่มีผิด) ไอ้เราก็ เออ รอบนี้เร็วดีแหะ 10 วันเองเสร็จแล้ว
    วันนี้ 30 มิถุนายน 2558 ก็เลยขับรถออกไปรับสินค้า แต่ระหว่างทาง เช็ดเข้ ลืมเอาใบเคลมสินค้ามา (กำลังติดไฟแดง อีกไฟแดงเดียวก็ถึง) ก็เลยขับรถกลับมาเอาใบเคลมที่บ้าน ก็เลยแวะกินข้าวข้างทาง เพื่อให้ใจเย็นลง
    พอกินข้ามอิ่มก็เลย ไปที่สาขาที่รับเคลม
    ผม : มาเอาเมนบอร์ดครับ ข้อความเข้าแล้ว
    พนง : (เห็นหน้าผมแล้วจำได้เลย 555 จะไม่จำได้ไงก็ตรูทำเงิบทั้งสาขาละ นึกภาพ 2-3 คนรุมมุงเมนบอร์ดผมตัวเดียว) อ่อ รอแปปนึงครับ
    ผม : เทสให้ด้วยนะพี่
    หลังจากนั้นก็นั่งรอ ซักพัก พนง ก็มาเรียก
    พนง : น้องมาเทสได้เลย
    ผมก็เดินเข้าไปที่หลังร้าน ก็ปรับออนบอร์ดดู ตอนแรกก็ไม่ได้สังเกตอะไร พอตอนจะแชร์แรมว่าจะเอากี่ MB เอ๊ะใจนิดหน่อย นึกในใจทำไมมันได้สูงสุดแต่ 512 MB ปกติก็ได้ตั้ง 1024 MB ก็ลองกดเซฟแล้วรีเครื่องดู เห้ยติดว่ะ
    แต่แล้ว.......เฮ้ยนี่มัน บอร์ด H97 Killer นี่หว่า ตอนนั้นรู้เลย ร้านมันเล่นตรูแล้ว (บอร์ดตรูมัน Z97X Killer โว้ยยยยยยยยยย) แต่ผมก็ใจเย็นอยู่
    ผม : พี่มันบอร์ดคนละตัวกันครับ บอร์ดผม Z97X Killer ครับพี่ ตัวนั้นผมซื้อกับร้านพี่

พนง : (ดูใบเคลม) Z97X Killer แล้วมองดูบอร์ด
    ผม : ชี้ให้ดู เนี่ยพี่ เขียนไว้ตัวบักเอ้บเลย เห็นมะ H97 (แล้วผมก็เดินออกมานั่งหน้าร้านเลย พนง ก็ถามกันไปมา แล้วเดินมาบอกผม)
    พนง : เดี๋ยวพี่จะคุยกับบริษัทให้ เพราะพี่ก็พึ่งแกะกล่องวันนี้เหมือนกัน
    ผม : พี่ดูราคามันก็ต่างกัน 2,000 กว่าบาท แล้วบริษัทพี่เอาอะไรมาให้ผม
    พนง : (ยื่นใบเคลมให้)
    ผม : โทรบอกผมด้วยละกัน ผมรับแล้วเดินหนีเลย

สุดท้ายอยากบอกว่าเสียทั้งเวลา เสียงทั้งอารมณ์ครับ(อันนี้อ่ะหนัก) งานหน้าผมขอบายละกันร้าน J.I.B. คือไปวันนี้ไม่ได้อะไรเลย 5555+ ดีนะผมใจเย็น
    ใครมีประสบการณ์ดีๆ หรือไม่ดี มาแชร์กันได้เลยครับ ประสบการณ์ดีๆผมก็ก็มีนะ แต่เจอแบบนี้ผมขอบายละกันให้โอกาศมาเยอะละ
    ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบครับ หากผิดห้องขออภัยครับ
    Last edited by DeeTH; 30 Jun 2015 at 18:29:28.

OverclockZone Member pratheepk's Avatar

ประกันจ้าวไหนหรอคับ ก่อนซื้อจะได้เอาไว้พิจาณาประกอบเผื่อไว้ซักหน่อย กรณีถ้ามีปัญหาแล้วต้องเคลม กันไว้ดีกว่าแก้ เผื่อโชคร้ายเหมือน จขกท คับ

OverclockZone Member kkungvs1's Avatar

RIP

เคยมีประสบการณ์อยากเอาของกลับไปเขวี้ยงใส่หัวคนขายเหมือนกัน 555

OverclockZone Member vip_wut's Avatar
    อำนาจเจริญ-พิดโลก

บอร์ด ดีอยู่

ไหง เสียได้ เฉยเลย

แปลกตรงพนักงาน เอา chipset h97 มันไม่ดูเลยเหรอ

OverclockZone Member momoari's Avatar

ร้านไหนหว่า TKcom หรอ ลงกระทู้แล้วไม่เห็นจำเป็นต้องปิดเลย บอกมาเลยร้านไหนไม่มีใครว่าอะไรหรอกครับ

OverclockZone Member DeeTH's Avatar

Quote Originally Posted by pratheepk View Post
    ประกันจ้าวไหนหรอคับ ก่อนซื้อจะได้เอาไว้พิจาณาประกอบเผื่อไว้ซักหน่อย กรณีถ้ามีปัญหาแล้วต้องเคลม กันไว้ดีกว่าแก้ เผื่อโชคร้ายเหมือน จขกท คับ

Quote Originally Posted by momoari View Post
    ร้านไหนหว่า TKcom หรอ ลงกระทู้แล้วไม่เห็นจำเป็นต้องปิดเลย บอกมาเลยร้านไหนไม่มีใครว่าอะไรหรอกครับ
    ขออภัยครับท่าน ร้านที่มีสาขาต่างจังหวัดเยอะๆแหระ ที่มีศูนย์เคลมสินค้า IT Care อะไรนั้นแหระ
    อ่ะใบ้ให้อีกตัว X.X.B. 555
    Last edited by DeeTH; 30 Jun 2015 at 18:17:18. Reason: โควทผิด

OverclockZone Member momoari's Avatar

J.I.B ง่ายๆพิมพ์ไปเลยกลัวอะไร หลักฐานก็มีครบถ้วน เผื่อเพื่อนสมาชิกท่านใดทำงานอยู่ J.I.B อาจช่วยท่านได้

Quote Originally Posted by momoari View Post
    J.I.B ง่ายๆพิมพ์ไปเลยกลัวอะไร หลักฐานก็มีครบถ้วน เผื่อเพื่อนสมาชิกท่านใดทำงานอยู่ J.I.B อาจช่วยท่านได้
    แก้ให้แระ

OverclockZone Member akararat's Avatar

เมนบอร์ด หรือสินค้าอย่างอื่นปกติซื้อภายใน7วันเสียเปลี่ยนตัวใหม่กับร้านที่ซื้อมา ถ้าเลย7วัน ส่งเคลมกับศูยน์ประกัน
    ของที่ส่งเคลม ได้มา ส่วนใหญ่มันวนซ่อมทั้งนั้นแระ เป็นทุกประกันแระผมว่า
    ตอนนี้ผม รอลุ้นCPU INTELL I5 3570k ประกันเหลือ1ปี ส่งเคลมsynnex โทรไปถาม พนักงานบอก ส่งเคลมต่างประเทศ เดาว่าคงเป็นมาเลเซีย
    พอเข้าไปเช็คในเวป แปล เอามั่วๆ ว่าเปลี่ยนตัวใหม่ให้ แต่ไม่รู้ ว่ารุ่นเดิม หรือรุ่น Genอื่น...

OverclockZone Member sas013's Avatar

ของผมก็ส่งก็ส่งเคลมอยู่เหมือนกัน บอกว่าไม่เกิน3อาทิตย์
    ผมตอบไปเลยว่า ให้เวลาเดือนครึ่งเลย แต่ขอให้ได้ของดีกลับมาพอ เคลมครั้งที่2แล้ว

ครั้งแรกเคลมพอร้อนแล้วภาพแตก เอาไปเฟลตไบออส กับมาใช้ได้ แต่ผมถอดเก็บไว้ก่อนมันแน่นเคสเกิน555
    ผ่านไปประมาณ3เดือน พอจะใช้อีกที ลงไดร์เวอร์ รีฯเครื่อง จอดำเครื่องค้างซะงั้น

001 (Medium).jpg

OverclockZone Member tongnovomu's Avatar

ผมนี่เจ็บมาเยอะ กับ j.i.b. ครั้งแรก ซื้อ การ์ดจอ 6870 เอาตัวโชว์หรือตัว ผ่านการใช้แล้วมาให้ ประกันเดินไปแล้ว 3 เดือน สภาพเกรอะกรัง พนักงานบอก ประกันให้ตามใบเสร็จวันที่ซื้อ (คิดในใจ ใครมันจะบ้าเก็บใบเสร็จไว้ 3 ปี ไม่ลืมบ้างวะ) สรุปเอาไปเทสแล้วภาพแตก สบายใจคืนเงินไป
    ตัวที่ 2 ups syndome 600w/1000va :ซื้อมาได้ 9วัน เสีย อยู่ดีดี ก็ร้องไม่หยุด เอาไปเคลม ขอเปลี่ยนแต่มันเกิน 7 วัน มันก็ไม่ให้เปลี่ยน โชคร้ายไป อุส่าโทรไปง้อมันถึงศูนใหญ่มันก็ไม่ให้ บอกมีเหตุต้องใช้ ห้องเพิ่งติดแอร์ไฟตกไม่หยุด ไม่เห็นใจกันบ้างเลย ผมคิดในใจเคลมก็คงนาน แถมคงได้ตัวเวียนซ่อมมาอีก ของเพิ่งซื้อแท้ๆ ทนใช้คอมไม่มี ups ไปเดือนนึง ups ก็มา มันบอกเปลี่ยนตัวใหม่ให้ พอเห็นของเท่านั้นแหละ รู้เลย ใหม่ตรงนี้ แต่เก่ามาจากไหนไม่รู้ ทนๆเอามาด้วยความโมโห แล้วก็เป็นไปตามคาด ช๊าต เต็มแล้วลองปิดสวิตดู ตอนเล่นเกมส์แทบจะปิดเกมส์ไม่ทัน แม่มเอาแบตเก่ามาให้ตูแน่ บางทีไฟตกหนักๆ ดับไปเลยก็มีไม่ทันปิดเกมส์ ทนๆใช้ไป กันไฟตกเวลาคอมแอร์ทำงานก็
    ตัวที่ 3 ส่งญาติไปซื้อ ทั้ง pc และ โน้ตบุค pc ไม่เป็นไง แต่โน้ตบุค ซื้อมาวันแรก เปิดเทส มีจุดแบดที่หน้าจอ 2 จุด มุมจอ 1 จุด กลาง จอ 1จุด หลานยกไปเคลม มันไม่เคลมให้ บอกต้อง 3 หรือ 5 จุดขึ้นไป ถึงจะเคลมใด้ น้าโทรมาบอกผม ผมบอกบ้าแล้ว เคลมไม่ใด้ ใด้ไงของเพิ่งซื้อ ตอนซื้อก็ไม่เห็นของอยู่ละ เพราะต้องสั่งมา วินโดก็ให้มาลงเอง จะไปรู้ได้ไงว่ามันมีแบด ถ้าเห็นว่ามีแบดใครจะไปเอา เท่านั้นแหละน้าไปโวยร้านแทบแตก พอเคลมใด้ตัวใหม่มา น้าเอามาให้ผมลงวินโด พอเสียบอะแด็บเตอร์ แล้วเปิดเครื่อง ใบออส ฟ้องว่า ไฟไม่พอ หรือไฟไม่เหมาะกับเครื่องไรนี่แหนะ (ผมหาข้อมูลในเน็ตแล้วมันบอกว่างั้น) ต้องเอาไปเปลี่ยน อะแด็บเตอร์อีก พอหลานเอาไปเปลี่ยน พนักงานไม่ให้เปลี่ยนอีกละ บอกว่าของมันนั่นแหละมันมากับกล่อง สุดท้ายน้าต้องไปโวยอีก จนได้เปลี่ยน (ผมคิดในใจสงสัยของเวียนซ่อมอีก ถึงได้อะแด็บเตอร์ไม่ตรงรุ่นมา)
    แล้วต่อไปนี้ผมก็จะไม่มีประสบการณ์เลวร้ายกับ j.i.b อีกต่อไปแล้ว เพราะร้านที่ จังหวัดผมมันเจ๊งไปแล้ว

OverclockZone Member

ก็ยังดีกว่า S v O a วอลย์ นี้อย่าไปซื้อมันนะครับ ถ้าเป็นแบบนี้มีแนวโน้ม เจ๊งทุกสาขา เด๋วพรุ่งนี้เอารูปมาให้ดู

การบริการของ SVOA ห่วยมากๆ แล้วนี่ไม่ใช่ครั้งแรกครับ ที่ผมเจอ ตามรูปครับ

Last edited by krit2009; 2 Jul 2015 at 01:51:16.

รอดู

OverclockZone Member L'Puey Ch.'s Avatar

ฮ่าๆๆๆ
    ผมลองเอาเมาส์Logitech m100r ราคาไม่กี่บาท รับประกันสองปี ซื้อมาไว้ใช้งาน
    ใช้ไม่ถึงปี คลิ๊กซ้ายค้างไม่ได้ ลองเอาไปเคลมดูที่ it care (ขำๆ อยากรู้ !?!)
    ตั้งแต่ 19/04/2015 จนบัดนี้ยังไม่ได้รับการติดต่อกลับเลย...

12:05 น. ปัจจุบัน
    ลองเช็คสถานะการเคลมสินค้า ( รอลูกค้ารับสินค้าคืน ) ครับผม
    Last edited by L'Puey Ch.; 1 Jul 2015 at 12:08:38.

OverclockZone Member sas013's Avatar

Quote Originally Posted by krit2009 View Post
    ก็ยังดีกว่า S v O a วอลย์ นี้อย่าไปซื้อมันนะครับ ถ้าเป็นแบบนี้มีแนวโน้ม เจ๊งทุกสาขา เด๋วพรุ่งนี้เอารูปมาให้ดู

OverclockZone Member near13's Avatar

ประกันกับบริการแบบไทยๆ พูดตามตรงไม่รู้สึกเลยว่ามีเจ้าไหนบริการดีจริงๆซักราย บางเจ้าดีเป็นเคสๆ บางเจ้าก็ห่วยทุกเคส

ต่างประเทศแข่งกันบริการ แข่งกันเสนอสิ่งที่ดีให้ลูกค้า

เมืองไทยลูกค้าต้องพยายามค้นหาผู้ให้บริการที่ห่วยน้อยที่สุด

OverclockZone Member dozzaa29's Avatar

ผมว่ามันขึ้นอยู่กับความใส่ใจของพนักงานและสาขานั้นๆ นะครับ เพราะส่วนตัวผมก็ซื้อจาก JIB - HiEnd สะเป็นส่วนใหญ่ครับ ไม่เคยเจอปัญหาอะไรนะครับ เครมของได้ปกติครับ
    Last edited by dozzaa29; 1 Jul 2015 at 14:13:29.

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

เรืองประกัน ได้ขาวว่าASUS ดีครับ ....เคลมทีศูนย์พระราม9 เลย

OverclockZone Member pratheepk's Avatar

Quote Originally Posted by sas013 View Post
    ท่าน sas013 ปูเสื่อรอซะและ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by dozzaa29 View Post
    ผมว่ามันขึ้นอยู่กับใส่ใจของพนักงานและสาขานั้นๆ นะครับ เพราะส่วนตัวผมก็ซื้อจาก JIB HiEnd สะเป็นส่วนใหญ่ครับ ไม่เคยเจอปัญหาอะไรนะครับ เครมของได้ปกติครับ
    ผมก็ว่าแบบนั้นครับ น่าจะเป็นเคสๆและสาขานั้นๆมากกว่า
    ประกันก็มีส่วนมั้งครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks