overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member ChezTerArm's Avatar

Default บ้านๆเลยครับ จะใช้ Mikrotik ทำ QOS เพราะที่บ้านหลาย Device เหลือเกิน ช่วยผมแนะนำด้วย

คือ ผมจะใช้ Mikrotik ทำ QOS เพราะที่บ้านมีอุปกรณ์หลาย Device เหลือเกินอยู่กัน 4 คน เน็ต 3BB 10/512

โทรศัพท์คนละเครื่อง คอมคนละเครื่อง เดี๊ยว Youtube เดี๊ยว Youtube

มัน แรคมากครับ ปิงขึ้น เป็นร้อยตลอด ผมเล่นเกมไม่ได้ จะเล่นเกมที ต้องเดินไปบอกอย่าพึ่งเล่นเน็ตประมาณนี้...

ตอนนี้ไม่มีควรรู้ใดๆเลยเกี่ยวกับเจ้าตัว Mikrotik แต่พอมีความรู้บ้างเกี่ยวกับเน็ตเวิค

ผมควรจะทำอย่างไร?
    แนวทางการคอนฟิก ควรจะทำอย่างไรดี?
    มีร้านไหนจำหน่ายบ้างส่ง ต่างจังหวัดบ้าง?
    ควรจะเริ่มอย่างไรดี ครับรบกวนช่วยแนะนำแนวทาง เบื้องต้นก็ยังดีครับ หรือ มีร้านไหนให้คำปรึกษาไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member bananaproject's Avatar
    นพบุรีศรีนครพิงค์เชียงใหม่

ไม่แนะนำ MT กะมือใหมที่ต้องการใช้งานเพียงแค่การใช้งานเท่านี้...คนที่เล่น MT ส่วนใหญ่มีความต้องการ การจัดการที่มากกว่านี้แล้ว-ต้อง- ย้ำ ต้องดูแล ต้องเล่นกะมันจึงจะใช้งานได้อย่างคุ้มค่า......

Asus RT-N12 D1 + Tomato ..... ใช้งานกะระบบเท่านี้เหลือ เหลือ...... แบ่ง BW ให้แต่ล่ะอุปกรณ์ซ่ะหน่อยก็ใช้งานได้ยาว ยาวววววว เลย...อีกอย่างเซ็ตค่าต่างๆไม่ได้ยุ่งยากอะไรเลย...........

OverclockZone Member Wizardlive's Avatar

ไม่ได้ยากครับซื้อมาเสียบสายโหลด winbox อัพ FW ก่อน กด Quick set ทำเสร็จใช้ได้
    ต่อมาคุ้มBWง่ายๆแบบไม่ต้องคิดคำนวนไรเยอะก็

รูป รูป

OverclockZone Member ChezTerArm's Avatar

เรากำหนดผ่าน ip หรอครับ แบบนี้ถ้าเป็น DHCP มันเปลี่ยนไปเรื่อยมันจะได้ป่าวครับ
    มันสามารถกำหนดเป็น MAC address เลยได้ไหมครับ
    ตกลงผมควรใช้ mikrotik หรือ asus RT-N12 D1 + Tomato อย่าที่ท่านบนว่าดีครับ...

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

w309r+ ก็ทำใด้เรื่องแค่นี้

ลองหาคำตอบดูผมเพิ่งตอบไปหยกๆ กระทู้หน้านี้เหละ

OverclockZone Member Wizardlive's Avatar

การsetแบบผมคือแบ่งทุกคนเท่ากันครับ
    ตัวอย่าง
    มีเน็ต 30M มีคนใช้5 คนโหลดbitหมดเลย5คนก็แบ่งกันไปคนละ 6M แต่ถ้า มีคนใช้ 5 แต่ 3คนเล่นเกม3คนนี้ใช้แค่คนละ 1M รวมเป็น 3M อีก 2 คนใช้เต็มดูสตรีมโหลดอะไรก็ว่าไปก็เอาBWที่เหลืออีก27Mมาแบ่่งกันคนละครึ่ง13.5M

PS.สำหรับผลลองมาหลายวิธีผมว่าวิธีOK BWไม่สูญเปล่า
    Last edited by Wizardlive; 30 Jun 2015 at 21:18:32.

OverclockZone Member momoari's Avatar

อุ้ย! ลืมดูรูปแรกๆของท่าน Wizardlive ที่แท้ทำ PCQ นี่หน่า

สิ่งที่ Mikrotik ทำได้แต่เราเตอร์บ้านทำไม่ได้คือ PCQ+Mark Packet

เห็นด้วยกับท่าน bananaproject ครับ Mikrotik ทำได้เยอะแต่ก็ขึ้นอยู่กับคนคอนฟิก

ปล. ถ้าจขกท.อยากลองเล่น ลองซื้อ Hap Lite มาเล่นก็ได้ 850 บาท เซตดีๆเทพกว่าเราเตอร์บ้านๆเยอะ
    Last edited by momoari; 30 Jun 2015 at 21:39:41.

OverclockZone Member

สอบถามครับ สำหรับค่า Rate ตัวนี้ คืออะไรครับ ต้องตั้งที่เท่าไรครับ ถ้าใช้เน็ต 13/1 เมก

OverclockZone Member momoari's Avatar

Quote Originally Posted by badman4 View Post
    สอบถามครับ สำหรับค่า Rate ตัวนี้ คืออะไรครับ ต้องตั้งที่เท่าไรครับ ถ้าใช้เน็ต 13/1 เมก

0 คือ fair weight ครับ
    ถ้าตั้งค่า rate ไว้ เวลามีจำนวน Client มากกว่า 1 จะแบ่งตามความเร็วที่ตั้งไว้

ตามรูปนี้คือความเร็วอินเตอร์เน็ตตามโปรโมชั่นของเราใช่มั้ยครับ

ส่วนตัวนี้ควรตั่ง Limit ที่เท่าไรครับ

ของท่าน badman4 หน้าที่สองไม่ต้องตั้งครับ
    ..........
    อันนี้บอกไว้ให้สังเกตนะครับ ถ้าท่านตั้ง Max limit ไว้แบบนั้นท่านลองเช็คแบนวิดธ์ของขา LAN ดูครับ (เทสง่ายๆโยนไฟล์ข้ามหากัน)

Quote Originally Posted by momoari View Post
    ของท่าน badman4 หน้าที่สองไม่ต้องตั้งครับ
    ..........
    อันนี้บอกไว้ให้สังเกตนะครับ ถ้าท่านตั้ง Max limit ไว้แบบนั้นท่านลองเช็คแบนวิดธ์ของขา LAN ดูครับ (เทสง่ายๆโยนไฟล์ข้ามหากัน)
    หมายถึงว่า ถ้าตั้ง Max limit ที่หน้าสอง จะทำให้โดนบีบ BW ของขาแลนทั้งหมด ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

Quote Originally Posted by badman4 View Post
    หมายถึงว่า ถ้าตั้ง Max limit ที่หน้าสอง จะทำให้โดนบีบ BW ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
    หน้าที่สอง ไม่ต้องไปตั้งค่าอะไรครับ ที่ผมบอกให้สังเกตคือหน้าแรกที่ตั้ง 1024k/13312k ท่านลองเทสแบนวิดธ์ขาแลนดูครับ อันนี้บอกให้สังเกตเฉยๆครับ ไม่ได้เป็นปัญหาแต่อย่างใด

Quote Originally Posted by momoari View Post
    หน้าที่สอง ไม่ต้องไปตั้งค่าอะไรครับ ที่ผมบอกให้สังเกตคือหน้าแรกที่ตั้ง 1024k/13312k ท่านลองเทสแบนวิดธ์ขาแลนดูครับ อันนี้บอกให้สังเกตเฉยๆครับ ไม่ได้เป็นปัญหาแต่อย่างใด
    ลองดูแล้วได้ผลแบบนี้ครับ

ลองดูแล้วได้ผลแบบนี้ครับ

ใช่ครับ แล้วความเร็ว LAN จริงๆเท่าไหร่?
    ........
    เท่าที่ผมทดลองนะครับ ถ้าผิดพลาดประการขออภัยเพราะไม่ทันได้ทดลองจริงจัง ถ้ากำหนดแบบนั้นความเร็ว LAN จะโดนบีบด้วย ดังนั้นการกำหนดแบบที่ว่าจะเหมาะกับการให้บริการ Internet อย่างเดียว ถ้าเป็นออฟฟิชที่มีการเรียกข้อมูลผ่านทางเครือข่ายภายในแบบนี้ไม่น่าจะเหมาะ
    ........
    โปรแกรมเทสดูดีจังเลยครับ ชื่อโปรแกรมอะไรหรอครับ ปกติผมใช้แต่ Btest

อันนี้ที่ผมทดสอบมานะครับ ลองไป disable queue ดู แล้วเทียบกับตอน enable ดูแล้ว ความเร็วแทบไม่ต่างกันเลยนะครับ

ตวามเห็นส่วนตัวที่วิ่งไม่เต็มแลน Gbps น่าจะเกิดจากตัว HDD ด้วยส่วนนึงนะครับ

โปรแกรมเทสชื่อ DU METER ครับ

ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยด้วยครับ

ถ้ากำหนดทั้ง Target และ Dst Lanจะไม่ถูกจำกัดครับ

Quote Originally Posted by Wizardlive View Post
    ถ้ากำหนดทั้ง Target และ Dst Lanจะไม่ถูกจำกัดครับ
    ตอนเทสผมน่าจะไม่ได้ใส่ Dst.. เดี๋ยวลองดูอีกที
    Last edited by momoari; 1 Jul 2015 at 03:41:11.

Bookmarks

Bookmarks