overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member TamokunGZ's Avatar

Question ช่วยเลือก Mainboard ให้หน่อยครับ ระหว่าง Gigabyte กับ Msi

รบกวนผู้รู้ช่วยเลือก Mainboard ให้ผมหน่อยครับ ระหว่าง MSI Z97S SLI Krait Edition กับ GIGABYTE GA-H97-D3H อันไหนเหมาะกับฮาร์ดแวร์ผมมากกว่ากัน แนะนำตัวอื่นๆด้วยก็ได้ครับ แต่ขออย่าเกิน 4,500 บวกลบได้นิดหน่อย คอมเคร่ืองนี้ผมจัดสเป็คมาเพื่อเล่นเกม และทำงานด้านตัดต่อวีดีโอเป็นหลักครับ และกะว่าอาจจะเอาการ์ดจอมา SLI กันด้วย แต่ผมไม่ค่อยแน่ใจว่า Mainboard ทั้งสองตัวนี้ตัวไหนมันเหมาะกับการ SLI มากกว่ากัน และจะดีมากถ้า Mainboard รับ CPU ที่ Overclock มาจากโรงงานด้วยจะดีมาก (ผมมีลิ้งค์สเป็คที่ผมจัดไว้เองคร่าวๆด้วยอยู่ด้านล่างนะครับ) อีกอย่างนึงครับ สเป็คประมาณนี้ควรใช้ PowerSupply ประมาณกี่วัตต์ดีครับ
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ และขออภัยหากกระทู้นี้ผิดหมวดนะครับ

ลิ้งค์สเป็คที่ผมจัดเองคร่าวๆ
    http://*****************/pc2/result_....7272598802554

OverclockZone Member vanizeaz's Avatar

CPU ไม่มี OC มาจากโรงงานเหมือน VGA ครับ ต้องเอามาลากเอง

แต่ถ้า OC ไม่เป็นเอา CPU ไม่มี K ก็พอครับ ละก็สเปคมันยังขัดๆกันอยู่หนะครับ

ส่วน SLI ไม่แนะนำเท่าไหร่ครับ ถ้าจะ SLI ต้องเพิ่ม PSU อีกครับ ถ้าเน้นทำงานเล่นเกมลองดูประมาณนี้นะครับ

CPU ---- INTEL CORE I7 4790 3.6GHZ -------------------- 10,880
    M/B ---- GIGABYTE GA-H97-D3H -------------------------- 3,200
    RAM ---- 16GB DDR3/1600 G.SKILL SNIPER (8GBx2) ---- 4,050
    HDD ---- 1.0 TB SEAGATE BARACUDA --------------------- 1,720
    SSD ---- 120GB GALAX GAMER ---------------------------- 2,130
    VGA ---- ZOTAC GTX970 4GB DDR5 ---------------------- 10,200 *
    PSU ---- SEASONIC S12II 620W --------------------------- 2,590
    CASE ---- ZALMAN Z11 NEO ------------------------------- 1,990
    COOLER ---- COOLER MASTER HYPER 212X --------------- 1,200

MONITOR ---- LED 23'' LG 23MP67HQ-P (HDMI, B, IPS) ---- 5,090

รวม 43,050 บาท ราคาจาก Advice ยกเว้น VGA ครับ

*VGA ราคานี้แถมเกมนะครับ ถ้าไม่เอาเกมลดเหลือ 9,260 บาท

VGA สั่งที่นี่ครับ :: http://www.overclockzone.com/forums/...hlight=taukung

OverclockZone Member a4ddp's Avatar

Spec ตามข้างบนก็เจ๋งแล้วครับ

บอร์ด Z97 ในราคา 3500 คุ้มมากๆ ไฟ 8 เฟส ---> http://advice.co.th/product/mainboar...-039-/A0075236

รีวิวบอร์ด https://www.youtube.com/watch?v=l8OUIkGmhcs

อาจจะปรับ เอา i7 ตัวK และ DDR3/2400 ก็ได้แล้วแต่กำลังเงิน

OverclockZone Member

ผมเลือก MSI

OverclockZone Member TamokunGZ's Avatar

ตอบคุณ vanizeaz นะครับ ที่ในสเป็ค cpu มันเขียนอันนั้นคือลากได้สูงสุดหรือมันคือค่าเริ่มต้นครับ ถ้ามันคือค่าเริ่มต้นผมยอมจ่ายอีก 1000 เพื่อเอาความเร็วที่มากกว่าดีกว่า(ยกเว้นแต่ว่าผมจะเข้าใจอะไรผิดเกี่ยวกับสเป็กมัน) แล้วถ้าผมจะลากตัว cpu เอง บอร์ดนี้เหมาะกันไหมครับ ส่วนเรื่องสเป็คที่ว่ามันขัดๆกัน ตรงไหนเหรอครับอธิบายหน่อยครับ ขอบคุณสำหรับสเป็คที่แนะนำมานะครับ ผมจะเอาไปพิจารณาอีกทีนึง

Edit: ผมลืมบอกไป ผมกะใช้สเป็คนี้ทำงานด้านอนิเมชั่นเล็กน้อย + เล่นเกมยาวๆไปถึงปี 2020-25 ถ้าสเป็กจะดูโอเวอร์เกินไปสำหรับการเล่นเกมนี่คือเหตุผลครับ อ่อที่สำคัญผมอาจจะเอามันมา Live Streaming เกมกินสเป็กใน 60fps ในอนาคตด้วย เลย(อาจ)จะตั้งสเป็กสูงๆเข้าไว้ เพราะคิดว่าจะไม่อัพอะไรอีกยาว
    Last edited by TamokunGZ; 1 Jul 2015 at 18:45:24.

OverclockZone Member vanizeaz's Avatar

Quote Originally Posted by TamokunGZ View Post
    ตอบคุณ vanizeaz นะครับ ที่ในสเป็ค cpu มันเขียนอันนั้นคือลากได้สูงสุดหรือมันคือค่าเริ่มต้นครับ ถ้ามันคือค่าเริ่มต้นผมยอมจ่ายอีก 1000 เพื่อเอาความเร็วที่มากกว่าดีกว่า(ยกเว้นแต่ว่าผมจะเข้าใจอะไรผิดเกี่ยวกับสเป็กมัน) แล้วถ้าผมจะลากตัว cpu เอง บอร์ดนี้เหมาะกันไหมครับ ส่วนเรื่องสเป็คที่ว่ามันขัดๆกัน ตรงไหนเหรอครับอธิบายหน่อยครับ ขอบคุณสำหรับสเป็คที่แนะนำมานะครับ ผมจะเอาไปพิจารณาอีกทีนึง
    CPU ในสเปค สมมุติบอกว่า Clock Speed 3.6 GHz Up to 4.0 GHz อันนี้คือ Turbo Speed นะครับ ไม่ใช่ OC ได้เท่านี้

คือ ความเร็วปกติ จะวิ่งที่ 3.6 GHz แต่ถ้า CPU ใช้งานหนักๆ ใกล้ 100% ทุกหัว ความเร็วจะเพิ่มให้อัตโนมัติเป็น 4.0 GHz ครับ

ส่วนการ OC นั้น สำหรับ CPU ค่าย Intel แนะนำใช้ตัวที่มี K ต่อท้าย เช่น I5 4690K / I7 4790K

พวกนี้จะปลดล็อคตัวคูณทำให้เหมาะสำหรับ OC โดยเฉพาะเลยครับ สรุปถ้าไม่ OC ก็เอา I7 4790 พอ

ส่วน I7 4790 กับ I7 4790K นั้น ถ้าไม่ OC ใช้จริงๆแทบไม่ต่างกันครับ ความแรงต่างกัน 3-5 % แค่นั้น

แต่ถ้าจับมา OC แรงๆ ก็ต่างกันพอสมควร อยู่ที่ว่าลากเยอะแค่ไหน

ส่วน M/B ที่เหมาะสำหรับ OC จะเป็นพวก Z97 ครับ และแรมควรจะเป็นบัส 2400+ ตรงนี้คือที่บอกว่าสเปคขัดๆกันนะครับ

คือหยิบ CPU มี K แต่จัดกับ H97 + Ram บัส 1600 เอง ดูเหมือนจะไม่ OC ด้วยหนะครับ

HDD WD Black จริงๆ ใช้ทำงานทั่วไปปกติ ไม่ได้เปิด 24/7 ใช้แค่ Blue ก็พอแล้วครับ เอางบไปลงส่วนอื่นดีกว่า

PSU ยี่ห้อนี้ไม่แนะนำเลยครับ Full load หนักๆนี่บึ้มไปเยอะแล้วนะ ใช้พวก Seasonic , XFX , Super Flower จะดีกว่าครับ

VGA ราคานั้น ขยับอีกนิดจัด GTX980 ของ ZOTAC ได้แล้วครับ ยิ่งสั่งผ่าน Lazada ใช้โค้ดล ราคา 15,000 กว่าๆเอง

กระจ่างแล้วครับ งั้นลองดูอันนี้ครับ ผมจัดมาใหม่ เปลี่ยน SSD + Mainboard + RAM + PowerSupply

เป็น
    SSD: GALAX GAMER SSD 120GB

Mainboard: MSI Z97S SLI Krait Edition

RAM: (อย่างใดอย่างหนึ่ง)
    1.KINGSTON Hyper-X Fury DDR3 16GB 1866 (8GBx2) Black
    2.G.SKILL Ripjaws X DDR3 16GB 2400(8GBx2) XM
    3.G.SKILL SNIPER DDR3 16GB 2133 (8GBx2) SR

PowerSupply: (อย่างใดอย่างหนึ่ง)
    1.CORSAIR RM650
    2.THERMALTAKE Smart M 650W
    3.COOLERMASTER V 650W
    4.COOLERMASTER G650M

งั้นรบกวนช่วยเลือก Ram กับ Power ให้ผมหน่อยครับ ขอบคุณอีกครั้ง
    Last edited by TamokunGZ; 1 Jul 2015 at 21:17:03.

OverclockZone Member jazzie's Avatar

จอ DELL U2414H

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by vanizeaz View Post
    CPU ในสเปค สมมุติบอกว่า Clock Speed 3.6 GHz Up to 4.0 GHz อันนี้คือ Turbo Speed นะครับ ไม่ใช่ OC ได้เท่านี้

คือ ความเร็วปกติ จะวิ่งที่ 3.6 GHz แต่ถ้า CPU ใช้งานหนักๆ ใกล้ 100% ทุกหัว ความเร็วจะเพิ่มให้อัตโนมัติเป็น 4.0 GHz ครับ

ส่วนการ OC นั้น สำหรับ CPU ค่าย Intel แนะนำใช้ตัวที่มี K ต่อท้าย เช่น I5 4690K / I7 4790K

พวกนี้จะปลดล็อคตัวคูณทำให้เหมาะสำหรับ OC โดยเฉพาะเลยครับ สรุปถ้าไม่ OC ก็เอา I7 4790 พอ

ส่วน I7 4790 กับ I7 4790K นั้น ถ้าไม่ OC ใช้จริงๆแทบไม่ต่างกันครับ ความแรงต่างกัน 3-5 % แค่นั้น

แต่ถ้าจับมา OC แรงๆ ก็ต่างกันพอสมควร อยู่ที่ว่าลากเยอะแค่ไหน

ส่วน M/B ที่เหมาะสำหรับ OC จะเป็นพวก Z97 ครับ และแรมควรจะเป็นบัส 2400+ ตรงนี้คือที่บอกว่าสเปคขัดๆกันนะครับ

คือหยิบ CPU มี K แต่จัดกับ H97 + Ram บัส 1600 เอง ดูเหมือนจะไม่ OC ด้วยหนะครับ

HDD WD Black จริงๆ ใช้ทำงานทั่วไปปกติ ไม่ได้เปิด 24/7 ใช้แค่ Blue ก็พอแล้วครับ เอางบไปลงส่วนอื่นดีกว่า

PSU ยี่ห้อนี้ไม่แนะนำเลยครับ Full load หนักๆนี่บึ้มไปเยอะแล้วนะ ใช้พวก Seasonic , XFX , Super Flower จะดีกว่าครับ

VGA ราคานั้น ขยับอีกนิดจัด GTX980 ของ ZOTAC ได้แล้วครับ ยิ่งสั่งผ่าน Lazada ใช้โค้ดล ราคา 15,000 กว่าๆเอง
    i7 4790k นั้น ถ้า OC แล้ว จะได้ประมาณเท่าไรครับ 4.4 จะได้ไหมเนี่ย
    คือผมไม่เคย OC มาก่อน ครับ

Quote Originally Posted by USB_HUB View Post
    i7 4790k นั้น ถ้า OC แล้ว จะได้ประมาณเท่าไรครับ 4.4 จะได้ไหมเนี่ย
    คือผมไม่เคย OC มาก่อน ครับ
    ส่วนมากทั่วไป ซิงค์พัดลมดีๆหน่อยก็ลากไป 5.0 สบายๆ เย็นๆ ครับ ถ้ามีน้ำปิด ห้องแอร์ พาวเวอร์ดี บอร์ดดี 5.5+ สบายนะ

Quote Originally Posted by TamokunGZ View Post
    กระจ่างแล้วครับ งั้นลองดูอันนี้ครับ ผมจัดมาใหม่ เปลี่ยน SSD + Mainboard + RAM + PowerSupply

เป็น
    SSD: GALAX GAMER SSD 120GB

Mainboard: MSI Z97S SLI Krait Edition

RAM: (อย่างใดอย่างหนึ่ง)
    1.KINGSTON Hyper-X Fury DDR3 16GB 1866 (8GBx2) Black
    2.G.SKILL Ripjaws X DDR3 16GB 2400(8GBx2) XM
    3.G.SKILL SNIPER DDR3 16GB 2133 (8GBx2) SR

PowerSupply: (อย่างใดอย่างหนึ่ง)
    1.CORSAIR RM650
    2.THERMALTAKE Smart M 650W
    3.COOLERMASTER V 650W
    4.COOLERMASTER G650M

งั้นรบกวนช่วยเลือก Ram กับ Power ให้ผมหน่อยครับ ขอบคุณอีกครั้ง
    ถ้าเลือก M/B ตัว Z97 มา งั้นจัด CPU เป็น I7 4790K นะครับ

แรมเอาตัว G.SKILL SNIPER บัส 2400 ครับ

PSU แนะนำตามนี้ครับ 650W กำลังดี แต่เผื่อ OC จัด 750W ดีๆไปเลยครับ ถ้าสะดวก Advice , JIB ก็ประมาณนี้ครับ

Seasonic S12G 750W = 3,690 Advice

Super Flower Golden Green 750W = 3,790 JIB

มีประเด็นเกี่ยวกับ RAM กับ CPU ครับ
    ผมลองไปจัดสเป็กตามที่คุณบอกมา โดยใช้เว็ป http://pcpartpicker.com/ เช็ค มันจะบอกเราว่าอุกรณ์มันเข้ากันได้ไหม
    แล้วพอผมจัดบัส 2400 กับ i7 4790K มันบอกว่า

The G.Skill Sniper Series 16GB (2 x 8GB) DDR3-2400 Memory operating voltage of 1.65V exceeds the Intel Haswell Refresh CPU recommended maximum of 1.5V+5% (1.575V). This memory module may run at a reduced clock rate to meet the 1.5V voltage recommendation, or may require running at a voltage greater than the Intel recommended maximum.

ซึ่งเท่าที่ผมอ่านคร่าวๆเหมือนมันบอกว่า CPU มีอะไรสักอย่างไม่พอสำหรับ RAM ตัวนี้อะครับ หรือมันไม่ได้นับตอนเจ้า CPU โดน overclock

Edit: พอผมลองเอา G.SKILL SNIPER 1866 มาใส่ดูมันไม่ขึ้นเตือนอะไรเลยครับ
    Edit 2:อย่างไรก็ตามตอนนี้ถ้าเอาตามเว็ปที่ผมไปเช็ค สเป็คจะเป็นไปตาม

http://*****************/pc2/result_....6363499026656

ทั้งหมด แต่ถ้าหากเว็ปที่ผมไปเช็คมามันไม่นับ CPU ตอน overclock แล้ว ผมจะเอาแรมตามคำแนะนำของคุณ
    ส่วน Power ผมคิดว่าคงจะไม่ได้ลาก CPU ไปเยอะแยะมากมาย ก็เลยจะเอาแค่ 650W เว้นซะแต่ของจะหมด
    ถ้ามันไม่มีของแล้วตังพอเหลือผมจะเอาตามที่คุณแนะนำ
    ผมจะไปต่างจังหวัดเลยจะไม่ได้ตอบความคิดเห็นคุณ ยังไงก็ตอบไว้ก่อนก็ได้ครับ เดี๋ยวผมค่อยกลับมาอ่าน
    สเป็คเกือบเสร็จแล้วครับ ขอบคุณคุณ vanizeaz สำหรับการช่วยเหลือและความคิดเห็นนะครับ
    Last edited by TamokunGZ; 2 Jul 2015 at 00:17:48.

มีประเด็นเกี่ยวกับ RAM กับ CPU ครับ
    ผมลองไปจัดสเป็กตามที่คุณบอกมา โดยใช้เว็ป http://pcpartpicker.com/ เช็ค มันจะบอกเราว่าอุกรณ์มันเข้ากันได้ไหม
    แล้วพอผมจัดบัส 2400 กับ i7 4790K มันบอกว่า

The G.Skill Sniper Series 16GB (2 x 8GB) DDR3-2400 Memory operating voltage of 1.65V exceeds the Intel Haswell Refresh CPU recommended maximum of 1.5V+5% (1.575V). This memory module may run at a reduced clock rate to meet the 1.5V voltage recommendation, or may require running at a voltage greater than the Intel recommended maximum.

ซึ่งเท่าที่ผมอ่านคร่าวๆเหมือนมันบอกว่า CPU มีอะไรสักอย่างไม่พอสำหรับ RAM ตัวนี้อะครับ หรือมันไม่ได้นับตอนเจ้า CPU โดน overclock

Edit: พอผมลองเอา G.SKILL SNIPER 1866 มาใส่ดูมันไม่ขึ้นเตือนอะไรเลยครับ
    ฮ่าๆๆๆ มันเข้ากันได้ครับผม แต่ที่เว็บบอกเพราะเกี่ยวกับการกินไฟของแรมเฉยๆ

คือ มันต้อง OC แรมครับ ประมาณว่าแรมบัสไม่เกิน 1866 จะกินไฟไม่เกิน 1.575V ครับ

แต่ถ้าบัสสูงกว่านั้น จะกินไฟเยอะขึ้น ส่วนมากก็กินที่ 1.65V ครับ ไม่ต้องเป็นห่วงนะ เรื่องปกติครับ

วิธีง่ายๆก็คือปรับค่า XMP Profile ใน Bios ก็เรียบร้อยแล้วครับผม

ถ้าอยากเข้าใจเพิ่มแนะนำศึกษาเรื่องการ Overclock ก็ดีครับ จะได้เข้าใจว่าทำไมถึงกินไฟน้อย กินไฟเยอะ

รวมไปถึงที่ผมแนะนำเกี่ยวกับการเล่น CPU I7 4790 + H97 + RAM BUS 1600

เทียบกับตัว CPU I7 4790K + Z97 + RAM BUS 2400 ด้วยครับ ถ้าจะเล่นเซ็ตนี้แนะนำศึกษาไว้เลยครับ

ไม่ใช่ว่าจัดตัวแรงๆที่เป็นสเปคสำหรับ OC แต่ดัน OC ไม่เป็น ประสิทธิภาพนี่ไม่ต่างจากเซ็ต H97 เลยนะครับ

ผมถึงแนะนำไงครับ ว่าถ้า OC ไม่เป็น หรือไม่มีความรู้ทางนี้ เล่นเซ็ต I7 4790 + H97 + RAM BUS 1600 ก็พอแล้วนะ

Bookmarks

Bookmarks