Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำ server Diskless ใช้ cpu i3 4130 กับ MAINBOARD Z97 ตัวใหนดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำ server Diskless ใช้ cpu i3 4130 กับ MAINBOARD Z97 ตัวใหนดี

ทำ server Diskless ใช้ cpu i3 4130 กับ MAINBOARD Z97

CPU CORE I3 4130 3.4 GHz 3800
    https://www.jib.co.th/web/index.php/...3-4130-3.4-GHz

RAM 16GB RAM DDR3(2400) 4000
    http://www.advice.co.th/product/ram/...jawsx/A0066559

MAINBOARD 1150 *********** ( Z97 ????? ไม่เกิน 5000 +- 200 ) ************

SSD OS server Kingston HyperX FURY SATA III 2.5" SSD 120GB
    http://www.memorytoday.com/ftopict-98918.html

SSD อิมเมจ 60 GB SSD KINGSTON SATA-3 1,500
    http://www.memorytoday.com/ftopict-40148.html

SSD game 240 gb Product details of Kingston SSD HyperX Predator M.2 PCIe G2 x4 ***** ( เกินไปสำหรับ ร้าน game รึป่าว ) ****** 9,500
    http://www.memorytoday.com/ftopict-111407.html ( สุดท้ายมันจะตันที่ระบบ รึป่าว )

SSD Swap 128Gb TOSHIBA Q Series Pro SATA III 2.5" ตัวนี่เเพงกว่ายี่ห้ออื่น1000 เเต่น่าจะทนกว่ารึป่าว 3,200
    http://www.memorytoday.com/ftopict-98921.html

PS (80Plus) SEASONIC X-Series 750W ********************* ( มากไปรึป่าว ) *************** 5,000

ups UPS SYNDOME 1200 VA - 1807035103 9,000

ช้วยหน่อยครับ ตรงใหน เพิ่ม หรือ ลด ดี Z97 ตัวใน ทำเซิฟเวอร์ ดี
    เซิฟเวอร์ของ GARENA CAFETHAI เครื่อง ลูก 40เครื่อง GAME ที่ เด็กส่วนใหญ่ในร้านเล้น GTAV online

Ssd ใช้ตัวอื่นเถอะครับ

Comment

Comment

มันตันที่ระบบ หรือ ครับ

Comment

Originally posted by pipit9981 View Post
          มันตันที่ระบบ หรือ ครับ
          ไม่ได้ตันที่ระบบครับ คือท่านต้องต้อง ดูสินค้าให้เข้ากับงาน

อย่างเช่น ssdตัวที่1 ลง os ท่าน เอายี่ห้ออะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ ใช้ คอนโทรลเลอร์ของsandforce เพราะมันชอบเอ๋อ ไม่รู้หลังๆหายแล้วหรือยังนะครับ

ส่วนตัวต่อไปถ้าอ่านอย่างเดียวก็ใช้เหมือนตัวแรกก็ได้

ส่วนตัว swap ต้องเขียนข้อมูลตลอดเวลาท่านควรหา ssd ที่ มันรองรับการเขียน ต่อวันสูงๆ แต่ละยี่ห้อ ไม่เหมือนกัน ไม่เท่ากัน รู้สึกว่า sumsung จะเขียนแล้วลบ ต่อวันได้มากสุดมั้งครับ ผมไม่ได้ ศึกษา นานแล้ว
          ปล.แต่ pci-e ssd kington น่าใช้นะครับ แต่ถ้าเป็นผม งบขนาดนี้ ผมไป intel ssd 750

ถ้าผิดพลาดขออภัยครับ

Comment

ร้านของผม ไว้ใจ Intel กับ Samsung

ผมเลยเลือก Os ใช้ Intel
            Swap ใช้ intel
            Game ใช้ของ Samsung 850 Pro x3 ลูก หรืออาจใช้ Evo (ถ้างบจำกัด )

ป.ล. SSD ผมหลีกหนี kingston เพราะเข็ด มาก ๆ

Comment

Originally posted by Noo_mike View Post
              ไม่ได้ตันที่ระบบครับ คือท่านต้องต้อง ดูสินค้าให้เข้ากับงาน

อย่างเช่น ssdตัวที่1 ลง os ท่าน เอายี่ห้ออะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ ใช้ คอนโทรลเลอร์ของsandforce เพราะมันชอบเอ๋อ ไม่รู้หลังๆหายแล้วหรือยังนะครับ

ส่วนตัวต่อไปถ้าอ่านอย่างเดียวก็ใช้เหมือนตัวแรกก็ได้

ส่วนตัว swap ต้องเขียนข้อมูลตลอดเวลาท่านควรหา ssd ที่ มันรองรับการเขียน ต่อวันสูงๆ แต่ละยี่ห้อ ไม่เหมือนกัน ไม่เท่ากัน รู้สึกว่า sumsung จะเขียนแล้วลบ ต่อวันได้มากสุดมั้งครับ ผมไม่ได้ ศึกษา นานแล้ว
              ปล.แต่ pci-e ssd kington น่าใช้นะครับ แต่ถ้าเป็นผม งบขนาดนี้ ผมไป intel ssd 750

ถ้าผิดพลาดขออภัยครับ
              ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by sammy7991 View Post
                ร้านของผม ไว้ใจ Intel กับ Samsung

Game ใช้ของ Samsung 850 Pro x3 ลูก หรืออาจใช้ Evo (ถ้างบจำกัด )

ป.ล. SSD ผมหลีกหนี kingston เพราะเข็ด มาก ๆ
                kingston พังง่ายหรอคัฟ

Comment

Originally posted by sammy7991 View Post

Samsung 850 Pro x3 นี้ RAID หรอครับ

Comment

แรงมากครับสำหรับserver diskless ของผมเครื่องลูก60เครื่องยังใช้แค่
                    CPU- G3220
                    BOARD- ASUS Z97-K/USB 3.1
                    RAM - 8G
                    HDD -OS+BACKUP 500GB WD BLACK
                    -OS Client Samsung 850pro 128GB
                    -Game Samsung 850pro 512GB
                    -Swap Samsung 850pro 256GB
                    -Lan Card Intel Pt Dualport*2
                    -PSU SEASONIC M12Il 750W EVO Edition
                    ประกอบมาน่าจะ4หมื่นนิดๆนะครับทั้งชุดจำราคาแน่นอนไม่ได้
                    ssd ไม่ต้องไปraid มันหรอกครับยังไงก็ตันระบบแลนอยู่ดีแถมสเถียนต่ำด้วย เดิมๆก็ใช้ไม่หมดแล้วครับ หากกลัวพื้นที่เกมส์ไม่พอก็เพิ่มเป็นSamsung 850pro 1TBก็ได้ครับ แนะนำว่าใส่การ์ดแลนเพิ่มนะครับ เอาเป็นintel pt ไม่ก็boardcomก็ได้ครับ จำนวนที่ผมคำนวนแบบลื่นๆไม่มีสะดุดก็ราวๆ15เครื่องต่อ1ช่องแลน ผมเคยใช้onboardแล้วอืดครับ

Comment

CPU ผมว่า Pentium ก็พอแล้วครับ เซิร์ฟเวอร์ Diskless ไม่ได้กินซีพียูอะไรเลย

Comment

เมนบอด h97 ก็พอแล้วครับ sata3 3-4 ช่องก็พอ ซีพียูไม่สำคัญเท่าไหร่ครับ เน้น ssd

ผมเคยทำ hdd wd faex 3ตัว ยังตั้ง 30เครื่อง

Comment

ถามว่ามีไหม สเปค ตามนี่แต่ cpu ผมไม่ใช้ i3 เกินความจำเป็น

g3258
                          z97-k
                          ram 8gb 4x2
                          vga gt 210 (ไว้สำหรับแบ่งเบาภาระ cpu จะได้ไม่ต้องหนักมาก)
                          adata sp920 256gb x2
                          hdd wd black 500gb x2
                          intel lan pro pt dual

os เป็น win server ...

ทั้งหมดนี่ราคาไม่เกิน 30k

ทีร้านก็มี 15เครื่อง แต่ รองรับ ได้ถึง 40 สบายๆ hdd tune เทส อ่าน ประมาณ 100 หน่อยๆ ถึง 170 mb/s
                          อีกอย่าง ssd ผมไม่ จับ raid นะครับ จับ raid แต่ hdd สำหรับเกม
                          ssd ลูกแรกเป็น OS+ระบบโปรแกรม hdd x2 raid 0 ไส่เกม ssd ลูก 2 swap จับแรมทำ Cache อีก 4gb แค่นี่ ลื่นๆ ล่ะครับ กินswap ไม่เกิน 20gb
                          สำหรับผมไม่แนะนำให้ คิงตัน แต่ พวกช่าง Diskless ชอบบอกว่าให้ใช้ คิงตัน ก็ไม่เข้าใจ เหมือนกัน

Diskless program เป็น Gcafe pro
                          Last edited by kismeboy; 6 Jul 2015, 10:28:58.

Comment

Working...
                          X