Announcement

Collapse
No announcement yet.

หากเปรียบคอมพิวเตอร์ เสมือนบ้าน ตอนนี้ผมอยากสร้างบ้านซัก 1 หลังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หากเปรียบคอมพิวเตอร์ เสมือนบ้าน ตอนนี้ผมอยากสร้างบ้านซัก 1 หลังครับ

หากเปรียบคอมพิวเตอร์ เสมือนบ้าน ตอนนี้ผมอยากสร้างบ้านซัก 1 หลัง แต่ด้วยงบ(ตอนนี้)ที่จำกัด

จึงอยากให้พี่ๆช่วยผมออกแบบบ้านหลังนี้ให้หน่อยครับ

งบเริ่มต้น : 25,000 +- ได้ประมาณ 5,000 ครับ
    งบเพิ่มเติม : 3,000 ต่อเดือน
    การใช้งานหลัก : เขียนโปรแกรม + Multimedia + Multitasking + ดูหนัง Hi Def
    การใช้งานรอง : เล่น Net, เล่นเกมOffline(บ้าง)

แบบบ้านที่คิดไว้คร่าวๆครับ
    ตัวบ้าน (Case)---------------ขอที่สามารถรองรับ PSU+Mainboard+VGA+Sink ที่อาจจะใหญ่ขึ้นได้
    ** ใช้ระยะยาวมากครับ ** ไม่อยากเปลี่ยนเลยครับ

โครงสร้างของบ้าน(MainBoard)สามารถรองรับหรือปรับเปลี่ยนเฟอร์นิเจอร์ที่หลากหลายเพิ่มขึ้นได้
    *ใช้ระยะยาว* ไม่อยากเปลี่ยนบ่อยครับ

ห้องปฏิบัติการ(CPU)-----------สามารถปรับเปลี่ยนได้ตลอดเวลาตามงบที่เพิ่มขึ้น

ห้องฉายภาพ(VGA)------------สามารถเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลาตามงบที่เพิ่มขึ้น

ห้องความจำส่วนกลาง(RAM)----สามารถปรับเปลี่ยนได้ตลอดเวลาตามงบที่เพิ่มขึ้น

ห้องความจำส่วนตัว(HDD,SSD)-สามารถเพิ่มขึ้นได้ ตลอดเวลาตามงบที่เพิ่มขึ้น

ไฟบ้าน (PSU)-----------------ระบบจ่ายไฟที่เสถียรครับ
    *หากตัวบ้านมีที่หลบสายให้ สามารถปรับเปลี่ยนได้ครับ*

ห้องแสดงภาพ (Monitor)------สามารถเพิ่มขึ้นได้ ตลอดเวลาตามงบที่เพิ่มขึ้น
    ** ใช้ยาวครับ **Size 21.5 upและมีแต่เพิ่มครับ(ไม่อยากเปลี่ยน)

เฟอร์นิเจอร์อื่นๆ ---------------รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ

ปล. ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้ามา ณ ทีนี้ด้วย ที่กรุณาแวะเวียนเข้ามาให้คำชี้แนะออกแบบบ้านหลังนี้ให้กับผมครับ

บ้านหลังนี้ จะสร้างและส่งการบ้านภายใน 2 เดือนนับจากนี้ครับผม

ขอบคุณมากๆ ครับ

หาได้ไวไว

Comment

ลายตาจังครับ นึกว่ามาแอบโฆษณาฝากขายของ

CPU - Intel Core i5 - 4460 6,310 advice
      M\B - ASROCK H97M ANNIVERSARY 2,550 advice
      RAM - Hyper-X DDR3(1600) 8GB. Kingston (316C10F) (Blue) 1,990 advice
      VGA - 2GB (V) PCIe GTX960 ' Zotac' 6,580 advice
      SSD - 120 GB.SanDisk Plus 1,880 advice
      HDD - 1 TB. SATA-III Toshiba 1,650 advice
      PSU - SuperFlower Silver Green FX-600W 2,350 com more /SEASONIC S12II 620W 2,590 advice
      Case - ZALMAN Z3 Plus 1,450 advice
      Monitor - LED 23'' LG 23MP67HQ-P 5,090 advice

29,850 / 30,090

VGA - GTX960 ' Zotac' ลองสอบถามร้านท่าเต่าดูนะครับ น่าจะได้ของราคาถูกและดี http://www.overclockzone.com/forums/...hlight=taukung

Comment

เป็นการ โพสขอคำแนะนำการจัดสเปคคอม ที่แนวมาก อิอิ

Comment

ร้าน Advice

ห้องปฏิบัติการ CPU Intel Core i5 - 4460 (Box Ingram/Synnex) ----- 6310 ใช้ได้ครอบคลุม
          โครงสร้างภายในแบบ Hi Fi BIOSTAR Z97Z7 (Hi-Fi) 'STrek' ------ 3500 รองรับอนาคตและการ overclock ได้
          ห้องความจำส่วนกลางระดับ Top RAM DDR3(2400) 8GB. (4GBX2) G.SKILL (C11D-8GSR) Sniper ----- 2270 รองรับอนาคตได้อีกหลายปีโข

ห้องความจำส่วนตัว HDD 1 TB. SATA-III Toshiba ------ 1650 อึด/ทน
          ศูนย์บัญชาการ Multimedia DVD RW SATA 24X ASUS รุ่น 24F1ST (B/P) ------ 495 อึด/ทน

โรงไฟฟ้ามาเอง PS (80Plus) SEASONIC S12II 620W ----- 2590 อุปกรณ์เกรดดี/ไฟนิ่ง
          ตัวบ้านสุดหรูชานเมือง ราคาเบาๆ case NP) THERMALTAKE H25 (Black) ----- 1450 หรือ THERMALTAKE Core V31 (Black) ------ 2350
          รปภ.ประจำบ้าน+ช่างไฟฟ้า UPS 1000VA/600W 'Syndome' Premium-1001 ------ 3150

ห้องแสดงภาพ สุดอลังการ LED 25'' ACER G257HLbidx (DVI, HDMI, IPS, B) ------ 5590 สีสวยสด
          SPEAKER CREATIVE SBS A250 ------ 890 -->https://www.jib.co.th/web/index.php/...ATIVE-SBS-A250 เสียงแจ่ม/กระทัดรัด

ตอนนี้ รวม 27,895

ห้องฉายภาพ(VGA) ยังไม่ได้ใส่ให้ครับ เพราะดูจาก วัตถุประสงค์การใช้งาน VGA on board ก็แรงพอตัวแล้ว รอให้ การ์ดจอแรงๆ ราคาลงก่อน สิ้นปีนี้ ได้ของดีราคาถูกแน่ๆ ยังมีเวลาเก็บเงินอีกเยอะ

รีวิว MB ---- https://www.youtube.com/watch?v=l8OUIkGmhcs

อ้างอิง รูป/รายละเอียด กว้างxยาวxสูง ตัวบ้าน

- http://advice.co.th/product/case/the...74676#property
          - http://advice.co.th/product/case/the...78067#property

Comment

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำชี้แนะ

Originally posted by TWK. View Post
            หาได้ไวไว
            ขอบคุณมากครับท่าน TWK

Originally posted by akararat View Post
            เป็นการ โพสขอคำแนะนำการจัดสเปคคอม ที่แนวมาก อิอิ
            ขอบคุณคร๊าบบท่าน akararat

Originally posted by Alaluya View Post
            ลายตาจังครับ นึกว่ามาแอบโฆษณาฝากขายของ
            Case - ZALMAN Z3 Plus 1,450 advice
            ขอบคุณครับท่าน Alaluya
            ขอสอบถามเพิ่มนิดนึงครับ เคสตัวนี้ สามารถอยู๋ถึงระยะยาวเลยได้ไหมครับ เผื่ออนาคตจะทำชุดน้ำด้วยครับ

Originally posted by a4ddp View Post

ห้องฉายภาพ(VGA) ยังไม่ได้ใส่ให้ครับ เพราะดูจาก วัตถุประสงค์การใช้งาน VGA on board ก็แรงพอตัวแล้ว รอให้ การ์ดจอแรงๆ ราคาลงก่อน สิ้นปีนี้ ได้ของดีราคาถูกแน่ๆ ยังมีเวลาเก็บเงินอีกเยอะ
            ขอบคุณครับท่าน a4ddp ผมขออนุญาตไปศึกษา M/B เพิ่มเติมนะครับ ปกติเข้าดูหลายๆ ที่มีแต่ชื่อ ASUS/Gigabyte/MSI สงสัยตัวนี้ต้องมีอะไรดีๆซ่อนอยู๋แน่ๆเลยครับ

ยังไงมีท่านไหนผ่านมา กรุณาชี้แนะผมเพิ่มเติมได้ตลอดนะครับ จากหนุ่มสร้างบ้าน

Comment

เข้ามาส่อง เห็นชื่อกระทู้แปลกๆ โคตรลายตายเลยนิ

Comment

https://www.facebook.com/biostar.th?fref=ts

Comment

ขอบคุณครับท่าน Alaluya
                  ขอสอบถามเพิ่มนิดนึงครับ เคสตัวนี้ สามารถอยู๋ถึงระยะยาวเลยได้ไหมครับ เผื่ออนาคตจะทำชุดน้ำด้วยครับ

ถ้าติดน้ำปิด ก็ใส่หม้อ 1 ตอนได้ เเต่ 2 ตอนไม่เเน่ใจ เเต่มันคุ้มสุดในราคานี้ละครับ ถ้าอยากใส่หม้อน้ำใหญ่ๆ เเนะนำให้ซื้อเคสทีหลัง ลองไปเดินเลือกดูเอาเองครับ ถึงพวกใส้ใน cpu , vga มันมี benchmark บอกคะเเนน เเต่กับเคส benchmark มันอยู่ที่ใจเราล้วนๆ เหมือนการเลือกซื้อบ้านนั้นละ ถึงทำเลดีขนาดไหน เเต่รูปทรงไม่ถูกใจ มันก็ไม่น่าอยู่

Comment

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับ

Originally posted by toradora14 View Post
                    เข้ามาส่อง เห็นชื่อกระทู้แปลกๆ โคตรลายตายเลยนิ

ขออภัยด้วยครับท่าน toradora14

ขอบคุณครับท่าน a4ddp สำหรับ Reference

Originally posted by Alaluya View Post

ถ้าติดน้ำปิด ก็ใส่หม้อ 1 ตอนได้ เเต่ 2 ตอนไม่เเน่ใจ เเต่มันคุ้มสุดในราคานี้ละครับ ถ้าอยากใส่หม้อน้ำใหญ่ๆ เเนะนำให้ซื้อเคสทีหลัง ลองไปเดินเลือกดูเอาเองครับ ถึงพวกใส้ใน cpu , vga มันมี benchmark บอกคะเเนน เเต่กับเคส benchmark มันอยู่ที่ใจเราล้วนๆ เหมือนการเลือกซื้อบ้านนั้นละ ถึงทำเลดีขนาดไหน เเต่รูปทรงไม่ถูกใจ มันก็ไม่น่าอยู่
                    ขอบคุณครับท่าน Alaluya สำหรับคำชี้แนะ อย่างที่ผมได้แจ้งเบื้องต้นครับ เคสผมอยากซื้อระยะยาวไม่อยากเปลี่ยนเลยเพราะเหมือนต้องทุบบ้านทิ้งทำใหม่ครับ เพราะผมมีงบเพิ่มต่อเดือน 3,000 ซึ่ผมสามารถเปลี่ยนหรืออัพเกรดเฟอร์นิเจอร์ ในบ้านได้อย่างเต็มที่ครับ

Comment

ไม่สนใจเคส THERMALTAKE เหรอครับ ตาม link ผมว่ามันปรับภายในได้ ยืดหยุ่นดีนะ

Comment

Originally posted by a4ddp View Post
                        ไม่สนใจเคส THERMALTAKE เหรอครับ ตาม link ผมว่ามันปรับภายในได้ ยืดหยุ่นดีนะ
                        สนใจสิครับ ท่านa4ddp ผมดู THERMALTAKE Core V31 (Black) ทางระบายและขนาดพัดลม กำลังดีเลยครับ
                        ผมไล่ดูทีะละชิ้นส่วนเลยครับ ตาม Reviewที่ผู้ชี้แนะทุกท่านได้กรุณา แปะมาให้

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขอสอบถามนิดนึงครับ บางกระทู้บอกว่า SEASONIC มีรุ่นS12II กับ S12G มันต่างกันมากไหมครับ

ขอบคุณครับ

Comment

เท่าที่อ่านดูในเวบ Seasonic น่าจะแตกต่างในเรื่อง การจ่ายไฟ, วงจรภายใน ที่ดีขึ้นมาในอีกระดับ,ระบบแกนพัดลมที่ ต่างกัน มันก็มี ดี,ดีมาก,ดีสุดๆ
                          แต่ยี่ห้อนี้โดยภาพรวมคุณภาพก็ถือว่า ดีกว่า ยี่ห้ออื่นๆ เยอะ

โดยส่วนตัว PSU แบบถอดสายได้ ผมไม่ค่อยวางใจ เนื่องจากมีจุดเชื่อมต่อเยอะไป ถ้าถอดเข้า-ออก อาจมีปัญหาได้ เช่นเผลอเสียบไม่แน่น
                          มีความร้อนสะสมที่ขั้ว, ทำสายไฟหาย ฯ

Comment

เท่าที่อ่านดูในเวบ Seasonic น่าจะแตกต่างในเรื่อง การจ่ายไฟ, วงจรภายใน ที่ดีขึ้นมาในอีกระดับ,ระบบแกนพัดลมที่ ต่างกัน มันก็มี ดี,ดีมาก,ดีสุดๆ
                            แต่ยี่ห้อนี้โดยภาพรวมคุณภาพก็ถือว่า ดีกว่า ยี่ห้ออื่นๆ เยอะ

โดยส่วนตัว PSU แบบถอดสายได้ ผมไม่ค่อยวางใจ เนื่องจากมีจุดเชื่อมต่อเยอะไป ถ้าถอดเข้า-ออก อาจมีปัญหาได้ เช่นเผลอเสียบไม่แน่น
                            มีความร้อนสะสมที่ขั้ว, ทำสายไฟหาย ฯ
                            ขอบคุณมากครับ ท่านa4ddp สำหรับข้อมูล

Comment

ถ้าเป็นคนไม่ชอบเปลี่ยนอะไรบ่อยๆ แล้วอีกกว่า 2 เดือนจะจัด

แล้วยังมีคอมเครื่องเก่าที่พอใช้ได้อยู่ แนะนำให้ใช้คอมเก่าไปก่อนครับ

แล้วกำเงินต้น 30K ไว้ + เงินที่เก็บเพิ่มเดือนละ 3,000

รอจน Skylake ออกปลายๆปี จัดทีเดียว แรงๆ + ใช้ยาวๆเลยครับ

แต่ถ้ามีความจำเป็นต้องที่จะต้องใช้คอมแล้วก็ตามคำแนะนำท่านเทพทั้งหลายด้านบนเลยครับ

Comment

Working...
                              X