Announcement

Collapse
No announcement yet.

กระทู้แนะนำ : มาดูการบริการลูกค้า(ความเลว)ของร้าน CSC สาขา IT Square หลักสี่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กระทู้แนะนำ : มาดูการบริการลูกค้า(ความเลว)ของร้าน CSC สาขา IT Square หลักสี่ครับ

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าผมตั้งใจจะซื้อโน๊ตบุ๊ค ACER Aspire 6935G ครับ ก็หาข้อมูล แล้วก็เดินเช็คราคาจากร้านทั้วไป แล้วมีหลายคนบอกว่า CSC บริการดี แล้วก็ของถูกครับ ตอนแรกก็ไปดูที่เซียร์รังสิตครับ พนักงานที่ Acer ส่งมาประจำที่ร้านให้คำแนะนำดีมากครับ แต่ก็ยังไม่ได้ซื้อเพราะอยู่ในช่วงเก็บข้อมูล แล้วก็ไปเดินดูที่ IT Square ก็ไปดูที่ CSC อีกล่ะครับ เพื่อเช็คข้อมูลไปก่อนซื้อเพราะของตั้งครึ่งแสนแน่ะครับ

หลังจากนั้นอีกอาทิตย์นึง คือเมื่อวันศุกร์ที่ 3 ตุลา ผมไปทำธุระแถวหลักสี่พอดี ก็เลยไปซื้อที่ CSC สาขา IT Square คุยไปสักพัก ก็เลยตกลงเอาเครื่องนี้ 6935G ก็รูดบัตรกันไปตามระเบียบเพราะผมมันจน อิ อิ พนักงานก็ให้รอเช็คเครื่อง ลงโปรแกรม ช่วงนั้นก็เอาน้ำมาให้ดื่มครับ ช่วงที่ลงโปรแกรมก็เอาของแถมทั้งหมดมาให้ ตามที่ตกลง ว่ามีกระเป๋า ,เป้ ,หูฟัง ,True Wi-Fiแล้วก็ของเล็กๆน้อยๆ แต่พอเช็คของก็ไม่มีเป้ กับหูฟัง พอผมถามเค้าบอกว่าเป้หมด ไม่มีให้ (โดยไม่บอกให้รอของด้วยครับ ปกติถ้าไม่มีเค้าจะให้มาเอาวันหลัง) ผมก็ถามว่า "แล้วที่ตกลงกันล่ะ?" เค้าก็บอกว่าไม่มีจะให้ทำไง ผมก็งงครับ เลยถามต่อไปว่า "แล้วหูฟังล่ะ?" ก็ไม่มีอีก เค้าก็ถามว่าจะเอาหรือไม่เอา ไม่เอาก็จะได้ไม่ต้องลงโปรแกรมต่อ แล้วเค้าก็ตะโกนบอกช่างว่าหยุดไว้ก่อน ผมก็ทำไงได้ล่ะรูดบัตรแล้วนี่ ก็ถามว่าไปเบิกจากที่อื่นไม่ได้เหรอ เค้าก็เดินหายไปแล้วก็ถือเป้ HP มาให้แล้วถามว่าจะเอาหรือไม่เอา? แล้วก็เอาลำโพงCreativeตัวเล็กๆ มาให้แทนหูฟัง ผมก็ยังไงก็ได้ ขอให้เป้มันใส่ได้ก็พอยี่ห้อไหนช่างมัน โดยไม่ได้ลองเป้กับกระเป๋า จากนั้นก็หิ้วเครื่องกลับบ้าน

พอเอาเครื่องมาเทสก็ปรกติดี แต่....กระเป๋าของ ACER กับ Softcase ที่ให้มามันแค่ 14 นิ้ว โน๊ตบุ๊คผมตั้ง 16 นิ้วครับ มันใส่ไม่ได้ ก็เลยโทรไปที่ CSC เค้าก็บอกว่าถ้ายังไม่แกะก็มาเปลี่ยนได้ แต่ไม่อยากมีปัญหาจุกจิกเลยเอาแต่กระเป๋าไปเปลี่ยน SoftCase ช่างมัน ซื้อใหม่ได้ ผมก็ไปเปลี่ยนเค้าก็ให้แบบ 16 นิ้วมาก็ใส่ได้ปกติ จบไปเรื่องนึง หลังจากนั้นก็ได้ฤกษ์ดีผมลองเอาโน๊ตบุ๊คใส่เป้ของ HP ที่ได้มาเป็นตัวตายตัวแทน สรุปว่าใส่ไม่ได้ เครื่องโผล่มาตั้งเยอะ รูดซิปไม่ได้ ผมก็โทรไปที่เค้าอีกอีก

ผมก็อธิบายรายละเอียดเรื่องเป้ไป
    พนักงาน : เป้ ACER ไม่มีเลย ที่แถมให้ก็เป็นโปรโมชั่นแล้ว ปกติเค้าไม่ให้ นี่ได้เป้ไปแล้วก็ดีแล้วนี่
    ผม : สาขาอื่นไม่มีเหรอครับ ช่วยหน่อยเหอะครับ มันใส่ไม่ได้จริงๆ จะให้ผมทำไง
    พนักงาน : ไม่มีเลยโทรไปถามมาแล้ว ถ้ามีก็ให้ไปแล้ว จะเก็บไว้ทำไม วันนั้นมีเป้ HP ตัวเดียวทั้งร้าน
    จากนั้นพนักงานก็ตัดสายผมไปเลยครับ ผมก็โทรไปใหม่ถามต่อว่า
    ผม : ผมไปเดินที่ห้างอื่นเห็นมีเป้โชว์อยู่ในตู้อยู่ ทั้งที่เซียร์ แล้วก็พันทิป ไหนคุณบอกว่าสาขาอื่นไม่มีไง?
    พนักงาน : เค้าก็เลี่ยงบอกว่า " มันตัดของมาไม่ได้ ไม่รู้จะทำไง "
    ผม : แล้วจะให้ผมทำไงล่ะครับ มันใช้ไม่ได้นี่
    พนักงาน : ก็ไปหาซื้อเอาเองครับ ก็ไม่รู้จะทำยังไง ที่ให้ไปก็อุตส่าห์แถมให้แล้ว
    จากนั้นก็ตัดสายอีกรอบ

ทำไงล่ะ ผมก็ตัดสินใจโทรไปสำนักงานใหญ่ โทรแล้วโทรอีกก็ไม่มีใครรับ ตอนนั้นผมอยู่แถวเซียร์พอดีก็เลยแวะไปคุยกับพนักงานที่ CSC สาขาเซียร์รังสิต เค้าก็สงสัยว่าทำไมที่นู่นเอาเป้ยี่ห้ออื่นมาให้แล้วยังใส่กับโน๊ตบุ๊คไม่ได้ เพราะเป้มันต้องมาพร้อมกับโน๊ตบุ๊คอยู่แล้ว ถ้าของหมดก็ต้องบอกให้ลูกค้ารอหรือจะส่งไปให้ลูกค้าทีหลัง พี่เค้าก็เลยบอกให้ผมนั่งรอที่โต๊ะครับ เอาน้ำมาให้ด้วย ต้อนรับอย่างดีครับ สาขาเซียร์บริการดีจริงๆครับ เค้าก็โทรไปคุยกับสาขาไอทีแสควร์ให้ สักพัก ที่ไอทีแสควร์ก็ขอสายผม ผมก็ไปคุย เป็นผู้จัดการสาขาครับ เป็นผู้หญิงซะด้วย (แต่กริยาเค้าต่ำมากครับ) เค้าต่อว่าผมอย่างแรงเลยครับ ตะคอกใสผมอีกว่า
    ผู้จัดการ CSC หลักสี่ : "ทำไมต้องไปสาขาอื่นด้วย? วันที่คุณมาซื้อมันไม่มีเป้ ของมันหมด บอกว่าให้รอแล้วแต่คุณไม่ยอมรอเอง จะเอาให้ได้ แล้วคุณก็พอใจที่จะเอาเป้ HP ไปด้วย เพราะเราก็ถามแล้วว่าแทนกันได้มั้ย คุณก็บอกว่าได้ ไม่งั้นคุณคงไม่เอากลับไปหรอก แล้วจะมาเอาอะไรอีก" (คนเรานี่มันพูดวันก่อนอีกอย่าง วันนี้อีกอย่าง วันก่อนไม่เห็นบอกผมเลยครับว่าให้รอ บอกแต่ไม่มีของจะเอาหรือไม่เอา ถ้าไม่เอาก็ไม่ต้องเอา ทั้งๆที่รูดบัตรไปแล้ว)
    ผม : " ทำไมต้องพูดไม่ดีด้วยครับ ถ้าเป้ HP มันใส่ได้ผมคงไม่เอามาเปลี่ยนหรอก แล้ววันนั้นคุณไม่ได้บอกเลยว่าเป้ไม่มี จะให้รอของ หรือถ้าของมาแล้วให้ไปเอาวันหลังหรือส่งมาให้ ผมซื้อของตั้ง 5 หมื่นกว่า แต่คุณมาบริการอย่างงี้ ตอนไปซื้อคุยดีทั้งร้าน แต่พอมีปัญหาแล้วด่าลูกค้า มีงี้ด้วย เป้ที่คุณให้มายี่ห้ออะไรผมไม่สน ถ้ามันใส่โน๊ตบุ๊คได้ผมก็ Ok แต่นี่มันใส่ไม่ได้" ผมก็โวยไปชุดใหญ่ครับ
    ผู้จัดการ CSC หลักสี่ : พูดอะไรมากมายผมไม่ได้ใส่ใจ
    ผมก็เลยตัดบท ว่าจะเอายังไงจะให้ผมร้องเรียนมั้ย ถ้าผมรู้จักใครผมคงไม่แนะนำให้เค้ามาซื้อร้านคุณแล้วครับ เพราะบริการหลังการขายคุณเป็นอย่างงี้ คิดแต่จะขายออกลูกเดียว ไม่สนใจลูกค้า แล้วก็เจอผู้จัดการกริยาแบบคุณด้วย
    ผู้จัดการ CSC หลักสี่ : เค้าบอกว่าไม่สนใจ เพราะลูกค้าเค้าเยอะครับ มีแต่ผมที่มีปัญหามาก (เอ่า...เป็นงั้นไป)
    ผม:ถามอีกรอบว่าจะเอายังไง
    ผู้จัดการ CSC หลักสี่ :ถามว่าจะเอาเข้ามาเปลี่ยนมั้ยจะได้เตรียมของไว้ให้ (ด้วยน้ำเสียงตะคอก)(ผมงงเลยครับไหนมีนบอกว่าไม่มีของ ตอนนี้มีได้ไง แปลกเนอะ)
    ผม:ไม่ไปล่ะครับผมเสียประสาทกับคุณมาพอแล้ว ถ้าผมไปที่ร้านคุณผมคงสติแตกแน่นอน คุณจัดการส่งมาให้ผมแล้วกัน หรือจะเอาไงก็ให้บอกมา

ผู้จัดการ CSC หลักสี่(ที่ปากจัด) ก็คุยกับพี่พนักงานที่สาขาเซียร์ครับ ไม่รู้ตกลงยังไงกัน ก็เลยให้ผมเปลี่ยนที่นี่ ที่เหลือเค้าจะจัดการส่งของให้กันเอง ผมก็ตกลง สาขาเซียร์ก็เอาเป้มาให้ผมครับ ทั้งลองให้โดยเอาเครื่องโชว์มาลองใส่ครับ ว่าใส่ได้มั้ย ใบแรกใส่ไม่ได้ เค้าก็ไปเอาอีกแบบมาให้ครับ แต่ในที่สุดก็ได้เป้กลับมาครับขอขอบคุณพี่ๆพนักงานที่ CSC สาขาเซียร์ด้วยครับ ที่ช่วยผมเดินเรื่องให้ แล้วก็ต้อนรับอย่างดี

ใครที่จะซื้อของที่นี่ก็ดูให้ดีนะครับ เช็คของให้เรียบร้อยก่อนออกจากร้าน เป้ กระเป๋า ว่าใส่ได้พอดีหรือไม่ ถึงแม้กรณีผมมันอาจจะแค่เป้แค่กระเป๋า ราคาไม่กี่บาท แต่ผมซื้อของราคาตั้งหลายบาท ผมก็ย่อมคาดหวังในตัวสินค้าและบริการครับ แต่สิ่งที่ผมได้กลับมามันไม่ใช่ ผมไม่ได้หมายความว่าเป็นอย่างงี้ทุกสาขา แต่ที่ผมเจอที่ CSC IT Square มันน่าจะเป็นอุทาหรณ์ให้ใครหลายๆคนนะครับ เพราะไม่น่าเชื่อว่าเค้าจะตะคอกใส่ลูกค้า ทั้งๆที่ผมก็พูดดีๆ แต่น้ำเสียงที่เค้าพูดกับผมนี่มันเหมือนคนที่ไม่ได้รับการศึกษาเลยครับ ไม่มีวุฒิภาวะทางอารมณ์ครับ ไม่ทราบว่าเป็นผู้จัดการร้านได้ยังไง ผมอาจจส่งเรื่องร้องเรียนนี้ไปที่สำนักงานใหญ่ครับ เผื่อว่าเค้าจะปรับปรุงการบริการลูกค้าให้ดีขึ้นครับ แล้วก็ยังอยากได้รับคำตอบจากทางร้านด้วยครับ ว่าเค้าจะว่ายังไง

แจ้งผู้จัดการร้านสิครับ

Comment

เลวมากมาก..........ขอบอกได้คำเดียวครับถ้าเป็นผม ผม ด่าคืนแล้วละ .....ของแถมควรจะมีทุกอย่างที่ลุกค้าต้องการเพราะมันเป็นโปรโมชั่น..ถ้าอย่างงั้น ก็ไม่ต้องมาบอกหรอกว่าแถมอันนู้น อันนี้ ...บอกตำเดียวว่า อย่าไปเดินผ่านร้านแบบนี้ครับ หน้าไหว้หลังหลอก อย่างงี้แหละน่ะ สังคมไทย สังคมIT ไม่ว่าสังคมไหนก็มีแต่คนเห็นแก่ตัว..

Comment

โห!!บริการแย่มากๆเลย

Comment

ผจก.หน้าทนทานจิงๆ วันก่อนบอกอย่าง อีกวันบอกอย่าง สันดานเสีย

Comment

ซื้อแล้วทางร้านก็ไม่ค่อยสนใจหรอกครับ แต่ถ้ายังไม่ซื้อแล้วตื้อได้ของแน่ๆ

Comment

คิดว่าเป็นประสบการณ์น่ะครับ

Comment

ดันไปอย่าให้เสีย

Comment

ไปหาร้านอื่นดีกว่า ซื้อแล้วไม่สบายใจเปล่าๆ เสียประสาท--> เสียจิต

Comment

ร้านไหนดีเราบอกต่อๆกัน

ร้านไหนแย่เราประจาน

Comment

แย่จัง -*-

Comment

คุณควรถ่ายภาพเอกสารหรือสินค้ามาให้ดูด้วยนะ
                        ไม่งั้นคนอื่นจะคิดไปว่าคุณกล่าวหาเลื่อนลอย

ทำรายงานยังมีอ้างอิง ขอเอกสารอ้างอิงด้วยครับ

Comment

อย่าไปยอมมันครับ

Comment

เขาข่ายพาลลูกค้า ต่อให้ลูกค้าเอาแต่ใจแค่ไหน แม้นแต่คนเดียว บางครั้งก็ต้องทน
                            เขาจะเอาอะไรก็เอาให้ ถ้าสามารถให้ได้ บริการถึงที่สุด
                            แต่นี่มัน.... เอ่อ...

Comment

ดูให้ทั่วกัน

Comment

Working...
                              X