overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member

Lightbulb แนะนำ Router ให้หน่อยครับ

ตอนนี้ผมใช้Router ของD-Link DSL-2640T มาตั่งแต่สมัยเน็ตสายโทรศัพท์ ตอนนี้เปรียนเป็น TOTWINET ได้สักพักแล้ว

ผมเลยกำลังจะหาRouter ใหม่ครับเอามาใช้กับ TOTWINET มี Router ตัวไหนแนะนำบางครับ กลัวซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้กับ WINETครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ป๊ะ อะไรมันจะเป๊ะเยี่ยงนี้ !!

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ป๊ะ อะไรมันจะเป๊ะเยี่ยงนี้ !!

ครับอันนี้ผมก็เห็นกระทู้แล้วครับ ที่มาตั้งเพราะกำลังจะหา Router ใหม่ที่ใช้กับ winet เลยไม่มันใจว่าตัวไหนใช้ได้

ปล.ส่วนหัวกระทู้ไม่รู้จะให้เขียนยังไงจริงๆครับ ก็จะขอคำแนะนำ Router หรือผมต้องเขียนเครดิต แนบหัวกระทู้มาด้วยครับ

OverclockZone Member momoari's Avatar

Winet รับเน็ตผ่านทาง CPE ของทาง TOT ใช่มั้ยครับ

ไปซื้อ Wireless Router มา ตัวนี้ก็ได้ครับ RT-N12 พันต้นๆ

ปล. ถาม-ตอบ หัวกระทู้ท่านจะใส่เครดิตใครหรอครับ ไม่ต้องใส่นะครับ แค่ลองหาอ่านหน่อยว่ามีคำถามแบบเดียวกันหรือเปล่า แต่ถ้าไม่เข้าใจไม่มั่นใจก็ขึ้นกรทู้ถามได้ครับไม่ได้ผิดกฎแต่อย่างใด

Quote Originally Posted by momoari View Post
    Winet รับเน็ตผ่านทาง CPE ของทาง TOT ใช่มั้ยครับ

ไปซื้อ Wireless Router มา ตัวนี้ก็ได้ครับ RT-N12 พันต้นๆ

ปล. ถาม-ตอบ หัวกระทู้ท่านจะใส่เครดิตใครหรอครับ ไม่ต้องใส่นะครับ แค่ลองหาอ่านหน่อยว่ามีคำถามแบบเดียวกันหรือเปล่า แต่ถ้าไม่เข้าใจไม่มั่นใจก็ขึ้นกรทู้ถามได้ครับไม่ได้ผิดกฎแต่อย่างใด
    ขอบคุณสำหรับคำตอบจริงๆครับ

ปล.เรื่องหัวกระทู้ผมได้เข้าไปอ่านแล้วครับว่าไม่เหมือนกันแม้แต่นิดเดียวผมถามเรื่องRouter ว่าตัวไหนใช้กับ winetได้ส่วนอีกกระทู้ถ้าจำไม่ผิดน่าจะถามเกียวกับการตั้งค่าครับ

เห็นความเห็นที่2 แคปมาผมก็นึกว่าห้องนี้ต้องเขียนเครดิตหัวกระทู้ครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar

เข้าใจเป็นอย่างอื่นไปส่ะงั้น

คำถามก็เหมือนกันนิ คือถามถึง " Router " ไม่ไช่ AIO , modem , load balance , NAS , Accesspoint ฯลฯ ก็ Router ง้ะ ตัวเดียวกัน

ที่ผมตอบงั้นเพราะดูเหมือนท่านจะยังไม่รู้จัก Router เลยว่ามันคืออิหยัง ซึ่งมันจะเป็นปัญหานะเวลามันรวน,เสีย แก้ไม่เป็น ไช้ก็ไม่คุ้มเพราะปรับเป็นแค่พื้นๆ

Asus ดีไม๊ ? ก็ดีนะ แต่ผมมองว่าความรู้ระดับบ้านๆ(หรือไม่รู้เลย) คงรับมือ QoS และ Tomato ไม่ใหวแน่ ตอนนี้อาจจะยังไม่ใด้ไช้ แต่อนาคตใครจะไปรู้

ผมให้ข้าวเปลือกไปปลูกเอาเอง ซึ่งมองว่าน่าจะดีกว่าข้าวสวยถ้วยเดียวที่กินแล้วก็หมดไป ถ้าท่านไม่เข้าใจ + ไม่มีประโยชน์อะไรก็ขออภัย

OverclockZone Member momoari's Avatar

^
    ^
    ผมว่าท่านจขกท.เองยังไม่ทราบด้วยซ้ำว่าจะใช้แบบไหน AIO, Wireless Router หรือ AP ซึ่งตัวผมเองไม่เคยใช้ก็ไม่ทราบเหมือนกันต้องเอาชัวร์ๆไปค้นกูเกิลให้ ปรากฏว่าใช้ได้ทั้ง AP หรือเอา Wireless Router มาต่อ แต่ AP ส่วนใหญ่มันมีแลนพอร์ตเดียวเลยใช้เป็น Wireless Router กันเพราะไม่ต้องซื้อสวิตช์เพิ่ม

ส่วน Asus ผมว่าเราอย่าไปพูดเรื่อง QOS กับ Tomato เลย ที่ผมแนะนำเป็น Asus ส่วนใหญ่เพราะตั้งค่าง่ายสุดคลิกๆไม่กี่ทีเสร็จ คุณภาพก็ทัดเทียมกันหมดสำหรับงบประมาณพันต้นๆ

ความง่ายนิผมว่าน่าจะพอๆกันคับ (สำหรับผมนะ^^") เคยไช้แค่ N18U ไม่รู้ RT-N12 มันจะเหมือนกันอ๊ะป่าว

แค่ส่วนตัวเคยไช้ N18U แล้วย้ายมา w309r+ ผมรู้สึกว่า 309 เรียนรู้ง่ายกว่าคับ เลยคิดว่ามันน่าจะเหมาะกับมือใหม่มากกว่า

คือมันไม่มีอะไรมาก เมนูก็ไม่ซ้ายทีขวาที เป็นแบบแตกราก คือบนลงมาล่าง ดูง่ายกว่า(คหสต นะ) แล้ว Traffic Statistics ที่แยก IP ก็มีประโยชน์มากๆ

แค่คิดว่าถ้าสักวัน จขกท เริ่มเรียนรู้ในเรื่องที่สูงกว่านี้ ( ซึ่งอนาคตอาจะเป็นไปใด้ ) เค้าจะใหวหรือ

คงแล้วแต่ความถนัดล่ะครับท่านหรอย ส่วนตัวผม Asus ก็งั้นๆ Tenda ก็งั้นๆ (หมายถึงฝีมือผมงั้นๆ) มันก็แล้วแต่ว่าใครจะจับตัวไหนมาเล่นแล้วชอบแล้วถนัด

ปัจจุบันผมไม่จับพวกเราเตอร์ในตลาด consumer มาเล่นแล้วครับ Mikrotik อย่างเดียวเพราะตัวถูกสุดราคาไม่ถึง 850 บาท แต่สิ่งที่ทำได้เกินราคาไปเยอะ

OverclockZone Member EST_1892's Avatar
    พันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ความง่ายนิผมว่าน่าจะพอๆกันคับ (สำหรับผมนะ^^") เคยไช้แค่ N18U ไม่รู้ RT-N12 มันจะเหมือนกันอ๊ะป่าว

แค่ส่วนตัวเคยไช้ N18U แล้วย้ายมา w309r+ ผมรู้สึกว่า 309 เรียนรู้ง่ายกว่าคับ เลยคิดว่ามันน่าจะเหมาะกับมือใหม่มากกว่า

คือมันไม่มีอะไรมาก เมนูก็ไม่ซ้ายทีขวาที เป็นแบบแตกราก คือบนลงมาล่าง ดูง่ายกว่า(คหสต นะ) แล้ว Traffic Statistics ที่แยก IP ก็มีประโยชน์มากๆ

แค่คิดว่าถ้าสักวัน จขกท เริ่มเรียนรู้ในเรื่องที่สูงกว่านี้ ( ซึ่งอนาคตอาจะเป็นไปใด้ ) เค้าจะใหวหรือ
    Quote Originally Posted by momoari View Post
    คงแล้วแต่ความถนัดล่ะครับท่านหรอย ส่วนตัวผม Asus ก็งั้นๆ Tenda ก็งั้นๆ (หมายถึงฝีมือผมงั้นๆ) มันก็แล้วแต่ว่าใครจะจับตัวไหนมาเล่นแล้วชอบแล้วถนัด

ปัจจุบันผมไม่จับพวกเราเตอร์ในตลาด consumer มาเล่นแล้วครับ Mikrotik อย่างเดียวเพราะตัวถูกสุดราคาไม่ถึง 850 บาท แต่สิ่งที่ทำได้เกินราคาไปเยอะ
    อย่าคิดมากกันครับ ทั้ง 2 ท่าน ความรู้มีต้นทุนทั้งนั้นครับ มากหรือน้อยนั้น อยู่ที่คนถามหาข้อมูลเพิ่มเอาเอง อยากลองแบบไหนให้ จขกท. ลองเลือกเอาเอง บางครั้งการคิดแทน ดีบ้างก็ว่าดีกันไป ไม่ดีบ้าง(หรือทำไม่เป็น)ความรู้ที่เราให้ไปอาจจะสูญไปเปล่าๆนะครับ บางครั้งเราต้องมานั่งถกเถียงกันเองทั้งที่เราแลกเปลี่ยนความรู้กันอยู่เกือบทุกวัน ทั้งที่กระทู้คำถามประมาณนี้ มีอยู่เยอะแต่เค๊าไม่คิดหาข้อมูลเอง(ไม่ได้ว่าท่าน จขกท.หรือคนที่เพิ่งเริ่มใหม่นะครับ)

ปล. ผมชอบอ่านเวลาที่ทั้ง 2 ท่านตอบให้ความรู้นะครับ ดีมากๆ มาให้กำลังใจทั้ง 2 ท่าน เลยครับ

อ๋อไม่มีอะไรหรอกคับ คุยกันธรรมดา คนกันเองๆ อาจจะแตกต่างบ้าง แต่ไม่เคยคิดแตกแยกคับ

mr2's Avatar
    รัตนาธิเบศร์-งามวงศ์วาน

TENDA W309R+ เห็นขายในเวปพันเดียวเอง มือหนึ่งด้วยนะ ราคาดี คุณภาพได้

รุ่นนี้เสียอย่างเดียวไม่มีปุ่มปิดเปิด

ขาบ Asus DSL-AC68U Modem Router Dual-Band Wireless-AC1900 Gigabit
    2.4GHz 802.11n 600 Mbps / 5GHz 802.11ac 1300 Mbps
    รองรับการใช้งานทุกระบบ ADSL / ADSL2 / ADSL2+ / VDSL2 / FIBER / CABLE / ACCESS POINT

เครื่องรับประกันศูนย์ 5 ปี ซื้อเครื่องมาวันที่ 21 กรกฎาคม 2558 ใช้งานไป 1 วัน ขายเพราะเนื่องจากเปลี่ยนไปใช้รุ่นสูงขึ้น
    ขาย ราคา 7,000 บาท
    ติดต่อ 089-128-5259 / 083-223-2345

Attachment 3324692
    Attachment 3324712
    Attachment 3324713

Bookmarks

Bookmarks