overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: เข้ามาดูช่วยหน่อย CPU เสียหรือเปล่า

OverclockZone Member saturday's Avatar

Default เข้ามาดูช่วยหน่อย CPU เสียหรือเปล่า

CPU intel celeron 1.7 กิ๊ก 478 ตัวนี้ได้จากเพื่อนมา อาการเริ่มแรกคือขางอ 3-4 ขา
    เลยดัดแล้วใสเข้าเมนบอร์ด

อาการเปิดแล้วพัดลมซีพียูติด
    แต่ไม่มีเสียงไบออสเลย ทังที่ไม่ได้เสียบแรม เสียบสายจอ และไม่สามารถเข้าไบออสได้
    ลองใส่แรม(มี 2 ตัว สลับไปมาลองดูแล้ว) รวมทั้งเสียบสายจอ (การ์ดจอ ออนบอร์ด) อาการก็เหมือนเดิม
    ลองจับดูที่ซิงค์ทำไหมมันเย็นจังเหมือนตอนยังไม่เปิด

อาการอย่างนี้ CPU เสียหรือเปล่า
    และอยากทราบว่าถ้ากรณีที่ CPU เสียอาการเป็นแบบไหนบ้าง

อ้อเมนบอร์ดตัวนี้มีตัว capa ที่ภาคจ่ายไฟ(อยูติดกับซีพียู แถวเสียอุปกรณ์ต่าง)บวม
    7-8 ตัว
    ไม่ทราบว่าเป็นเพราะส่วนนี้ด้วยหรือเปล่า

ช่วยตอบด้วยนะครับ ต้องการใช้คอมฯ แต่งบไม่มีเลยต้องเก็บของเก่าเขามาใช้ก่อน
    ขอบคุณมากครับ

Last edited by saturday; 11 Oct 2008 at 20:00:33.

OverclockZone Member artdekdok's Avatar

คงจะเสียแล้วมั้งครับ

ก็มัน งอ ซะขนาดนั้น

ของผม P4 ไม่งอ ไม่บิ่น ไม่ได้ใช้(ดองไว้) ยังเสียเลย

ก็ งงๆ เหมือนกัน

OverclockZone Member saturday's Avatar

ตามจริงก็ไม่ได้งออะไรมากมายหรอกครับ แค่มันเอียงพอสมควร ประมาณ 30-40 องศาได้ และผมก็ดัดและใส่ลงได้ปกติ (ตอนแรกที่ัดัดเสร็จใส่ลงซอกเก็ต มันต้องกดนิดนึ่ง ไม่เหมือนซีพียูที่ไม่งอ มันจะใส่ลงได้เลย)

อ้อตัวนี้เขาก็เก็บไว้เกือบเป็นปีเหมือนกัน

ผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ
    หรือมีวิธีลองแบบไหนบ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับ

พยายามทำลายเซ็นแต่ไม่ได้อะ ตรงช่องPreview ดูได้ปกติ

แต่รูปแทนตัวทำได้ งงๆ
    Last edited by saturday; 11 Oct 2008 at 21:36:16.

ผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ
    หรือมีวิธีลองแบบไหนบ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับ

เย้ ลายเซ็นได้แว้ววว

OverclockZone Member Ni-Cha's Avatar

น่าจะหน้าสัมผัสขา CPU กับ Socket ไม่โดนกันครับ ลองดัดอีกครั้งครับ

Quote Originally Posted by Ni-Cha View Post
    น่าจะหน้าสัมผัสขา CPU กับ Socket ไม่โดนกันครับ ลองดัดอีกครั้งครับ

ลองดัดใหม่แล้ว เข้าง่ายกว่าเดิมไม่ต้องกดซีพียูเวลาใส่ แต่อาการเหมือนเดิม

ว่าแต่ถ้าเอา สเปย์ที่เขาเอาไว้ฉีดล้างหัวเทป หัววีดีโอ และแผ่นปรินท์ ฉีดที่ซอกเก็ต(ขาวๆ อะ) กับขา CPU จะได้หรือเปล่า
    เพราะว่าทั้งเมนบอร์ดและ CPU เขาิแกะCPU ออก ทิ้งไว้นาน และไม่มีอะไรปิดซอกเก็ตเลย ฝุ่นเยอะมากต้องเอาเครื่องเป่าลมมาเป่าฝุ่นก่อนใช้
    เลยอยากเอาสเปย์ล้างดู แต่ไม่มั่นใจ
    Last edited by saturday; 11 Oct 2008 at 23:49:19.

OverclockZone Member nanaza21's Avatar

อาจจะเป็นที่บอร์ดด้วยหรือป่าวครับเพราะไฟไม่เข้า cpu เลย
    ขาของ cpu 478 ไม่น่าดัดยากเท่าไร ถ้าขาไม่ขาดก็ไม่น่ามีปัญหา
    ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

Quote Originally Posted by nanaza21 View Post
    อาจจะเป็นที่บอร์ดด้วยหรือป่าวครับเพราะไฟไม่เข้า cpu เลย
    ขาของ cpu 478 ไม่น่าดัดยากเท่าไร ถ้าขาไม่ขาดก็ไม่น่ามีปัญหา
    ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

ไฟน่าจะเข้านะครับเท่าที่สังเกตุเพราะว่า ไฟที่หลอด Power LED มันก็ติด
    และพัดลมซีพียูก็หมุ่น

OverclockZone Member โหน่งมาแว้ววว's Avatar

บอร์ดเสียครับ ฟันธง เอาไปเช๊คเลยครับ พันทิบชั้น 2 เหมาซ่อม 300 ซ่อมไม่ได้ไม่คิดตังค์

ร้านนี้ฝีมือ ไม่ขี้คุย ขี้โม้ด้วย

Quote Originally Posted by โหน่งมาแว้ววว View Post
    บอร์ดเสียครับ ฟันธง เอาไปเช๊คเลยครับ พันทิบชั้น 2 เหมาซ่อม 300 ซ่อมไม่ได้ไม่คิดตังค์

ร้านนี้ฝีมือ ไม่ขี้คุย ขี้โม้ด้วย

ขอบคุณครับ
    ร้านนี้อยู่โซนไหนครับ เผื่อได้ไป

คือถ้าเราเอาสเปย์ทำความสะอาดหัวอ่านซีดี ทำความสะอาดแผ่นปรินท์ ฉีดที่ซอกเก็ตกับ ซีพียู มันจะมีปัญหาไหมครับ

ยืมเมนบอร์ดเพื่อนมาลองปรากฎว่าเปิดติด ไม่มีปัญหา
    สรุปเมนบอร์ดเสียตามที่ลุงโหน่งมาแว้ววว ฟันธงเลย เทพจริงๆ

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะนะครับ

OverclockZone Member Ni-Cha's Avatar

Quote Originally Posted by saturday View Post
    ลองดัดใหม่แล้ว เข้าง่ายกว่าเดิมไม่ต้องกดซีพียูเวลาใส่ แต่อาการเหมือนเดิม

ว่าแต่ถ้าเอา สเปย์ที่เขาเอาไว้ฉีดล้างหัวเทป หัววีดีโอ และแผ่นปรินท์ ฉีดที่ซอกเก็ต(ขาวๆ อะ) กับขา CPU จะได้หรือเปล่า
    เพราะว่าทั้งเมนบอร์ดและ CPU เขาิแกะCPU ออก ทิ้งไว้นาน และไม่มีอะไรปิดซอกเก็ตเลย ฝุ่นเยอะมากต้องเอาเครื่องเป่าลมมาเป่าฝุ่นก่อนใช้
    เลยอยากเอาสเปย์ล้างดู แต่ไม่มั่นใจ
    ลองฉีดก่อนครับ เผื่อฝุ่นเกาะ คราบสกปรกเยอะ จะได้ไม่ต้องเสียตังค์ ถ้าไม่จำเป็น
    Philips 390DCS/2 กระป๋องสีฟ้าครับ รูปลองเสิร์ชใน Google ดูนะครับ กระป๋องละ 120.-
    เหลือเก็บไว้ใช้ได้อีกครับ ฉีดการ์ดจอ แรม การ์ดเสียงได้ครับ

OverclockZone Member

อาการเดียวกะของผมเปะเลยครับ ซีพียูเสีย แต่ลองหน่อยก็ดีครับ

Quote Originally Posted by Ni-Cha View Post
    ลองฉีดก่อนครับ เผื่อฝุ่นเกาะ คราบสกปรกเยอะ จะได้ไม่ต้องเสียตังค์ ถ้าไม่จำเป็น
    Philips 390DCS/2 กระป๋องสีฟ้าครับ รูปลองเสิร์ชใน Google ดูนะครับ กระป๋องละ 120.-
    เหลือเก็บไว้ใช้ได้อีกครับ ฉีดการ์ดจอ แรม การ์ดเสียงได้ครับ
    Quote Originally Posted by nunu View Post
    อาการเดียวกะของผมเปะเลยครับ ซีพียูเสีย แต่ลองหน่อยก็ดีครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
    น่าจะเป็นที่ตัวบอร์ดละครับ เพราะเอาซีพียูไปลองกะบอร์ดตัวอื่น เปิดได้ไม่มีปัญหา

Bookmarks

Bookmarks