Announcement

Collapse
No announcement yet.

น้ำกลั่น + Shell Coolguard OAT ทำไมไม่เย็นลงกว่าเดิม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• น้ำกลั่น + Shell Coolguard OAT ทำไมไม่เย็นลงกว่าเดิม

ก่อนหน้านี้คือผมใช้น้ำกลั่น อย่างเดียวในชุดน้ำครับ แต่วันนี้เพิ่งซื้อ Shell Coolguard OAT มาผสม ปรากฎว่า T. เท่าเดิมเลยครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ ผสม 1:1 ตามข้างขวดครับ ตอนเทเข้าไปในขวดผสม จับขวดผสมแล้วรู้สึกร้อน ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ ผสมกับน้ำกลั่น

ง่ะ ดัน

Comment

รอท่านผู้รู้ครับ

Comment

ซีพียูมันไม่ร้อนขนาดเครื่องรถนะครับท่าน

Comment

จากที่ผมลองเทสดู อุณหภูมิเท่ากับใช้ True Black 120 เลยครับ เศร้า - -

Comment

ไม่ทราบว่า coolant ของคอมจะเย็นกว่า น้ำกลั่นทั่วไปเยอะป่าวครับ

Comment

จริง ๆ โดยปรกติหน้าที่ของ Coolant เน้นไปที่เรื่องของการเกิดตระกรั่นหรือเกิดปฎิกิริยากับโลหะต่างชนิดกัน หรืออาจจะผสมสารที่ป้องกันการเกิดการแข็งตัวเมื่ออุณหภูมิติดลบ อาจมีบางบริษัทมีส่วนผสมที่แตกต่างอาจทำให้อุณหภูมิต่างกันบ้างแต่ต้องอุณหภูมิสูงจริง ๆ ถึงจะเห็นถึงความแตกต่างครับ ซึ่งขึ้นอยู่กับส่วนผสมที่อยู่ใน Coolant นั้น ๆ ครับท่าน จริง ๆ ส่วนผสมของ Coolant นั้นมีอยู่ไม่กี่ชนิดครับ หาได้ไม่ยากครับลองหาดูครับว่าแต่ละชนิดมีผลอย่างไร พอดีผมไม่เคยใช้ของ Shell

ส่วนเรื่องอุณหภูมิเท่ากับ True Black นั้นผมคิดว่าคงต้องมาดูกันว่าระบบของท่านมีอะไรเป็นส่วนประกอบบ้าง อีกทั้งการติดตั้งของท่านนั้นติดตั้งอย่างไรครับ หากได้รับการปรับปรุงก็อาจเห็นถึงข้อแตกต่างครับ

ผมไม่ค่อยรู้อะไรเท่าไหร่ตอบผิดพลาดไปขออภัยด้วยนะครับ

Comment

ขอบคุณมากครับท่าน ผมใช้ Bigwater 745 ครับ มีเพิ่มิมก็ตรงที่ แท๊งน้ำใช้เปน Swiftech Micro tank

Comment

แล้วตอนนี้อุณหภูมิซีพียูอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ถ้าใช้ Core temp วัดนะครับ

Comment

Originally posted by Salapao2000 View Post
                    แล้วตอนนี้อุณหภูมิซีพียูอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ถ้าใช้ Core temp วัดนะครับ
                    ตามนี้ครับท่าน

Comment

ผมก็เคยใช้ชุดนี้มาก่อนครับ ส่วนตัวผมว่าทำให้ loop มันสั้น คือลดความยาวของท่อน้ำในระบบให้สั้นลงมันก็ช่วยให้เย็นลงได้นิดหน่อยนะครับบ

แล้วผมก็วางหม้อน้ำและปั๊มไว้ด้านนอกเคสทั้งหมด และหาชั้นมาวางหม้อน้ำ ปัม และถังพักให้มันอยู่ใกล้เคียงกับความสูงของ CPU ครับปั๊มจะได้ไม่ต้องรับแรงในการดันน้ำขึ้นที่สูง

ผมก็ไม่ค่อยรู้อะไรมากเหมือนกันครับ ก็มั่วๆไป แต่มันก็เย็นลงนะครับอิอิ

Comment

loop ยาวมาก กลัวปั้มไม่ไหวจิงๆ อิอิ

Comment

สายนี้จัดยากครับ หมุนนิดหมุนหน่อย หัก - -

Comment

ตอนแรกผมใส่ 2 ตอน ไว้ในเครื่องแล้วด้วย แต่ มันเอาออกลำบากมาก เลยเอามาไว้นอก

Comment

น่าจะร้อนอยู่ครับท่าน idle ท่านแทบเท่า Full load ผมเลย ดูโหงวเฮ้งแล้วสายยางท่านยาวมากมาย พยายามให้สั้น ๆ ครับท่าน

Comment

Working...
                              X