overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 71

Thread: PS3 กับ Xbox360 เป็นคุณๆเลือกอะไร

OverclockZone Member 645ci's Avatar

ตาม ชื่อกระทู้ครับ จะเลือกอะไร ทางด่านของแผ่น xbox360 ยังใช้ แผ่น DVD9 แต่PS3 ใช่แผ่น Blu-ray ที่มีความจุ ขนาด 50GB (โอ้วเยอะมาก) แต่Xbox360 ก็กำลังจะพอต Blu-ray drive เหมือนกัน

ไปที่ตัวเครืองดีกว่า board ของ xbox360 ยังสู้ของ PS3 ไม่ได้ และยังมีปัญหาทางด่านไฟแดงอยู่ (เวลาผมเล่นต้องใช้พัดลมเป่าข้างหลังเครือง เล่นมาเป็นปีละ ไม่เห็นมันจะ แดงเลยอะ) แต่ยังไงก็ช่าง มันยังคงมีปีญหา อยู่ แต่ปลายปีนี้ จะมีXbox360 ตัวให้ ที่ เปลียน board แล้ว ทำให้ไม่เจอ ปัญหา ไฟแดง อีก (ต้องรอมันออก)

ทางด้านความสวยของเครือง ผมว่านะ PS3 ดีไซออกมาได้สวยกว่าเยอะเลยอะ แต่ Xbox360 สามารถเปลียน กรอบเครืองได้เลย มีแบบให้เลือก เยอะมาก (เหมือนมือถืออะ เปลียนกรอบได้) โมXbox360ได้ด้วย เพิ่มพัดลม เพิ่มไฟ โอ้ว ออกมา แบบคอมแต่งเลยครับ แต่PS3มีแค่3สี แค่นั้น

ทางด้านจอย จอย PS3 ทั้งสวยกว่าและ มีการโยกจอย แบบ Wiimote ได้ด้วย(แต่ไม่ถึงขนาดนั้น) ส่วน จอย Xbox360 เรืองความสวยของจอยนั้นแพ้ PS3 จอย Xbox360 ยังคงมีแค่ระบบสั้น
    แต่จอยของXbox360เหมาะกับการเล่นเกมแนวFPSอย่างยิ่ง ( แต่ก็ไม่เท่า mouse และ keyboard )
    และเห็นมีข่าวว่าทาง ไมโครซอฟ ได้แอบ พัฒนาจอยXbox360อย่างลับๆอยู่คาดว่าจะมีคุณสมบัติพอๆกับจอยWii ส่วนจอย PS3 นั้นเหมาะกับเกมแนวRPGเสียมากกว่า ณ ตอนนี้ จอยPS3 ยังคงดีกว่าของ360

ทางด้านราคา เฉลี่ย Xbox360 มีราคาที่ถูกกว่า PS3 (บางรุ่นก็แพงกว่า) น้อง x มีทั้งรุ่น ที่ไม่มี HDD มาให้ด้วย จึงราคาถูกกว่า PS3 รุ่นนี้ ถูกกว่า Wii ด้วย ประมาณ 7000 กว่าๆเองรุ่นนี้(ถูกมากๆ) ต่อมาก็รุ่น อาเคต รุ่นนี้ มี HDD อยู่ 20GB ราคาประมาณ 12000 บาท แถมจอยให้1อันและปลั้ก และรุ่น สีดำ มี HDD 120GB ราคาประมาณ 17000 บาท และรุ่นใหม่ มีราคา ประมาณ 14000 บาท มี HDD 80GB
    ราคาPS3 รุ่น 20GBอยู่ที่ประมาณ 12000 บาท (บางที่อาจต่ำกว่านั้น) ต่อมาด้วย รุ่น 40GB ราคา 14000 บาท รุ่นนี้กินไฟน้อย ตามมาด้วยรุ่น60GB ราคาประมาณ 16000กว่าบาท และรุ่น80GB ราคา19000 บาท (บางที่เห็นขาย20000up)

มาทางด้านเกม เกมของเครืองPS3 ประมาณ 98% ก็มีบนXbox360ด้วย ไม่นานมานี้ ก็ได้มาอีก2เกมคือ Tekken 6 กับ Final Fantasy 13 ก็จะลงให้กับXbox360ด้วย แต่ยังมีบางเกมที่ยังไม่พอตมาลงXbox360 เช่น KillZone - Resistant - MotorStorm - metal gear solid ฯลฯ

ทางด้านภาพกราฟฟิก อันนี้ผมว่าอยู่ที่ตาคนดูครับ เพราะผมว่า เหมือนกันประมาณ99%บางเกมภาพของXbox360ดีกว่าบางเกมภาพของPS3ดีกว่า

สรุปคือ ให้เลือกที่ตัวเกมครับ ว่า คุณชอบเกมชองค่ายไหนมากกว่า จะได้ไม่ต้องมานั้งบ่นว่า ฮืออยากเล่นเกมนู้นอยากเล่นเกมนี้

ถ้าพิดถูกอะไรก็ ขอโทษด้วยนะครับ เพราะผมนั้งพิมพ์เอง หมดเลย เหนือยมาก

OverclockZone Member guyo's Avatar

เล่นแผ่นก็อปได้ ไม่มีปัญญาซื้อแผ่นแท้

OverclockZone Member necroman's Avatar

ผมเลือก xbox360 อะ

OverclockZone Member

จอย 360 ดีกว่านะครับ(ความรุ้สึก อย่างน้อยก็ไม่ปววดมืออะ)

OverclockZone Member 645ci's Avatar

แต่ผมมี Xbox360 นะ ตอนนั้นก็คิดหนักอยู่ว่าจะเอาอะไรดี ไปเล่นPS3ของเพื่อน ชอบแค่2อย่าง การบังคับของจอยPS3ที่หลากหลายกว่าของXbox360โยกจอยไปทางซ้ายรถก็ไปทางซ้าย แต่เห็นด้วยครับ จอยXbox360 สวยสู้ของPS3ไม่ได้ก็จิง แต่เน้น จับกระชับมือ สบายมือที่สุด (บิลเกจ ออกแบบเอง)

แต่ผมมี Xbox360 นะ ตอนนั้นก็คิดหนักอยู่ว่าจะเอาอะไรดี ไปเล่นPS3ของเพื่อน ชอบแค่2อย่าง การบังคับของจอยPS3ที่หลากหลายกว่าของXbox360โยกจอยไปทางซ้ายรถก็ไปทางซ้าย แต่เห็นด้วยครับ จอยXbox360 สวยสู้ของPS3ไม่ได้ก็จิง แต่เน้น จับกระชับมือ สบายมือที่สุด (บิลเกจ ออกแบบเอง) กับความสวยของ เครื่องPS3โอว ช่างดูไฮโซ

OverclockZone Member onizika01's Avatar

ถ้าให้เลือก 2 ตัวนี้ ผมเลือก XBOX360 เพราะเหตุผลเดียวคือแผ่นถูกมาก
    แต่ถ้า PS3 ราคาแผ่นเท่ากับของ XBOX360 และ เล่นแผ่นก๊อปได้ ผมเลือก PS3แบบไม่ต้องคิดเลย
    สรุป ผมชอบ PS3มากกว่า ไม่ว่าจะเป็นจอย รูปลักษณ์สวย ติดอย่างเดียวคือแผ่นแพง(หัวใจสำคัญเลยล่ะ)

X360 ป้าบเลย

OverclockZone Member Au_ninja's Avatar

เลือก Pc ครับ คำตอบสุดท้ายอิอิอิอื

http://www.gamespot.com/features/6191251/index.html
    ลิ้งที่เค้าเปรียบเทียบระหว่าง Xbox360 กับ PS3
    วิธีใช้ คือ มันจะมีรูป แต่ข้อความเขียนใต้รูปว่า Xbox360 Playstation3
    ให้เอา เม้าส์ไปชี้ที่ Xbox360 หรือ ชี้ที่ Playstation3 รอซั้กพัก มันก็จะขึ้นรูปของ เครืองนั้นๆ

OverclockZone Member Au_ninja's Avatar

Last edited by Au_ninja; 12 Oct 2008 at 23:07:45.

OverclockZone Member kitv3's Avatar

ผมเลือก Xbox ครับ(แผ่นถูก)ซื้อแผ่นเพล3 Xbox หลายเครื่องเลยนะนั่น

OverclockZone Member enzigerz's Avatar

ผมเคยเล่นมา2เครื่องเเต่ตอนนี้มาจบลงที่ ps3
    ถ้ามองทางด้านตัวเครื่องตอนนี้ความเเตกต่างก็ยังไม่เด่นชัดเท่าไหร เเต่ผมก็เห็นเเล้วว่าหลังๆPS3เริ่มมีการเปลี่ยนเเปลงไปในทาง+
    ทางด้านเกมพูดกันตรงๆ ตอนนี้เกมเป็นมัลติหมด ตัวเลือกของเราก็คือเกมEXระดับเทพของ2เครื่อ งว่าชอบเกมไหนเป็นหลัก เเต่xboxจะมาได้ดีตรงก๊อปปี้ซึ่งบ้านเราชอบมาก เเต่ก็จะนำมาซึ่งการเเบนซึ่งจุดเเข็งของเครื่องนี้คือการonline เเละก็การเสียประกัน
    ซึ่งก็รู้ๆxboxนั่นมีปัญหาไฟเเดงที่เเก้ไม่ตก เเล้วก็เป็นสาเหตุที่ผมขายมันทิ้งซะ ตอนนั้นผมเสียเงินไปกับมันมากกว่าps3อีก ไหนจะค่าพัดลมค่าเเอร์ถนอมเล่นจนวิตกกังวลมันไม่สบายใจครับ (ถ้าคนเงินถุงเงินถังก็ว่าไปอย่าง)

ทั้งนี้ทั้งนั้นผู้ที่คิดจะซื้อถ้าเป็นไปได้ก็มีมันทั้ง2เครื่องหรือถ้าต้องเลือกก็ควรศึกษาให้ดี มันก็มีจุดอ่อนจุดเเข็งหมือนกัน
    ถ้าวันนึงxboxไม่มีไฟเเดง ส่วนps3เล่นก๊อปปี้เเผ่นราคาเทียบเท่ากัน ตอนนั้นหล่ะค่อยคิดหนัก 555+

OverclockZone Member nukzahaha's Avatar
    ใต้สะดือ สาวๆ * - -

เอาัมันทั้ง 2 แหละ - -

OverclockZone Member amstel's Avatar

ถ้าปัจจุบันเลือก360 อีกหน่อยก็ต้องPS3ถ้าราคาแผ่นมันพอรับได้

ทำไมต้องเลือก ในเมื่อ ซื้อมาเล่นทั่งคู่ก็ได้ จะเครียดทำไม

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

เลือกไป 2อย่าง แล้ว 55 หมดเรื่อง

นาๆจิตครับ เกมเพื่อความบันเทิง

OverclockZone Member zerozodiac's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by enzigerz View Post
    ผมเคยเล่นมา2เครื่องเเต่ตอนนี้มาจบลงที่ ps3
    ถ้ามองทางด้านตัวเครื่องตอนนี้ความเเตกต่างก็ยังไม่เด่นชัดเท่าไหร เเต่ผมก็เห็นเเล้วว่าหลังๆPS3เริ่มมีการเปลี่ยนเเปลงไปในทาง+
    ทางด้านเกมพูดกันตรงๆ ตอนนี้เกมเป็นมัลติหมด ตัวเลือกของเราก็คือเกมEXระดับเทพของ2เครื่อ งว่าชอบเกมไหนเป็นหลัก เเต่xboxจะมาได้ดีตรงก๊อปปี้ซึ่งบ้านเราชอบมาก เเต่ก็จะนำมาซึ่งการเเบนซึ่งจุดเเข็งของเครื่องนี้คือการonline เเละก็การเสียประกัน
    ซึ่งก็รู้ๆxboxนั่นมีปัญหาไฟเเดงที่เเก้ไม่ตก เเล้วก็เป็นสาเหตุที่ผมขายมันทิ้งซะ ตอนนั้นผมเสียเงินไปกับมันมากกว่าps3อีก ไหนจะค่าพัดลมค่าเเอร์ถนอมเล่นจนวิตกกังวลมันไม่สบายใจครับ (ถ้าคนเงินถุงเงินถังก็ว่าไปอย่าง)

ทั้งนี้ทั้งนั้นผู้ที่คิดจะซื้อถ้าเป็นไปได้ก็มีมันทั้ง2เครื่องหรือถ้าต้องเลือกก็ควรศึกษาให้ดี มันก็มีจุดอ่อนจุดเเข็งหมือนกัน
    ถ้าวันนึงxboxไม่มีไฟเเดง ส่วนps3เล่นก๊อปปี้เเผ่นราคาเทียบเท่ากัน ตอนนั้นหล่ะค่อยคิดหนัก 555+
    นี้คือคำตอบ

ถ้าวันนึงxboxไม่มีไฟเเดง ส่วนps3เล่นก๊อปปี้เเผ่นราคาเทียบเท่ากัน ตอนนั้นหล่ะค่อยคิดหนัก

Quote Originally Posted by zerozodiac View Post
    นี้คือคำตอบ

ถ้าวันนึงxboxไม่มีไฟเเดง ส่วนps3เล่นก๊อปปี้เเผ่นราคาเทียบเท่ากัน ตอนนั้นหล่ะค่อยคิดหนัก
    ถ้าเป็นแบบนั้นก็ง่ายเลยไฟไม่แดง แผ่นถูก จะคิดหนักทำไมรึครับ

OverclockZone Member BaKerStreet's Avatar

PS3 เสียอย่างเดียวครับที่คนไม่ซื้อกัน เพราะ แผ่นมันแพงมหาศาล 10 แผ่น เกือบซื้อ Xbox360 ได้ 1 เครื่องเลยละ (Blu ray disc) นอกนั้น PS3 ดีกว่าหมด cell cpu ความทนทาน ความหรูหรา ดูหนังโคตรแจ่ม จอยสุดยอดมาก ตรวจจับความเคลื่อนไหว ยิ่งต่อเข้ากับจอพลาสมานะ หืมมม....

xbox ดีกว่า PS3 ที่เล่นแผ่นก็อปได้ราคาถูก แต่ต้อง ระวังไฟแดงนะ เพื่อนผมเจอไป3ดวงซ่อมทีอ้วกแตก ขายทิ้งเลยไปซื้อ PS3 เลย มันยอมเสียค่าแผ่นที่แพงมหาศาล 555+

ง่ายๆนะครับ

PS3 คนรวยเล่นกัน
    xbox 360 คนมีจะกินเล่นกัน

แต่เป็นผมผมเอา PS3 แน่นอน นอกจากตัวเครื่องจะดูไฮโซ ภายในดีกว่า อีกอย่าง ไว้เล่น Metal Gear 4 *-*

ปล.ผมเห็นหลายๆคนมักจะซื้อ Xbox360 ก่อน สุดท้ายมาจบที่ PS3 เยอะมาก (เพื่อนผมละ 1 คน)
    Last edited by BaKerStreet; 13 Oct 2008 at 08:34:19.

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks