Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU เสียบปลั๊กแล้วไฟวิ่งเข้า1-2วิ.จะเป็นไรหรือไม่(คำอธิบายด้านในครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU เสียบปลั๊กแล้วไฟวิ่งเข้า1-2วิ.จะเป็นไรหรือไม่(คำอธิบายด้านในครับ)

คือ psu ห่วยๆของกระผม (ตามรูปยืมรูปท่านB-coolมา)(ไม่มีสวิตช์ติดมากับตัวPSU)
    เวลาเสียบปลั๊กยังไม่ทันได้เปิดสวิตช์เครื่อง ไฟมันก็วิ่งเข้าพัดลมทุกตัวหมุนไป1-2วินาทีแล้วก็หยุด แล้วถึงจะเปิดสวิตช์ได้ตามปกติ
    เห็นของท่านอื่น+ของที่ทำงานที่มีสวิตช์ติดมากับตัวPSU มันจะไม่มีไฟวิ่งเข้า(พัดลมไม่หมุนเวลาเสียบปลั๊ก)ต้องกดสวิตช์เปิดเครื่องมันถึงจะหมุน

กลัวว่ามันจะมีผลเสีย หรือทำให้คอมผมอายุสั้นลง
    ใครพอมีประสบการณ์ ด้านนี้ช่วยตอบหน่อยนะครับ
    Last edited by hideto13; 26 Jan 2007, 15:44:45.

แสดงว่าการออกแบบวงจร ไม่ค่อยดี แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ถ้าคิดมากก็ซื้อใหม่สักอันครับ

Comment

เกรงว่าอายุมันจะไม่ยืนนะสิ

Comment

Originally posted by hideto13 View Post
        คือ psu ห่วยๆของกระผม (ตามรูปยืมรูปท่านB-coolมา)(ไม่มีสวิตช์ติดมากับตัวPSU)
        เวลาเสียบปลั๊กยังไม่ทันได้เปิดสวิตช์เครื่อง ไฟมันก็วิ่งเข้าพัดลมทุกตัวหมุนไป1-2วินาทีแล้วก็หยุด แล้วถึงจะเปิดสวิตช์ได้ตามปกติ
        เห็นของท่านอื่น+ของที่ทำงานที่มีสวิตช์ติดมากับตัวPSU มันจะไม่มีไฟวิ่งเข้า(พัดลมไม่หมุนเวลาเสียบปลั๊ก)ต้องกดสวิตช์เปิดเครื่องมันถึงจะหมุน

กลัวว่ามันจะมีผลเสีย หรือทำให้คอมผมอายุสั้นลง
        ใครพอมีประสบการณ์ ด้านนี้ช่วยตอบหน่อยนะครับ

ไม่มีผลเสียครับ เพราะ
        มันไม่เกี่ยวกับ PSU ครับไอ้ที่ เวลาเสียบปลั๊กยังไม่ทันได้เปิดสวิตช์เครื่อง ไฟมันก็วิ่งเข้าพัดลมทุกตัวหมุนไป1-2วินาทีแล้วก็หยุด
        มันเป็นที่เมนบอร์ด ท่านใช้เมนบอร์ด ASROCK ใช่ใหมครับดูตามรายเซ็นแล้ว
        ้เมนบอร์ด ASROCK เป็นอย่างนี้ทุกตัวมันเป็นเซนเซอร์ตรวจสอบการทำงานอุปกรณ์ครับ
        ผมใช้้เมนบอร์ด ASROCK มา 2 ตัวเป็นเหมือนกัน ปกติดีครับไม่ต้องกังวน

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          มันเป็นที่เมนบอร์ด ท่านใช้เมนบอร์ด ASROCK ใช่ใหมครับดูตามรายเซ็นแล้ว
          ้เมนบอร์ด ASROCK เป็นอย่างนี้ทุกตัวมันเป็นเซนเซอร์ตรวจสอบการทำงานอุปกรณ์ครับ
          ผมใช้้เมนบอร์ด ASROCK มา 2 ตัวเป็นเหมือนกัน ปกติดีครับไม่ต้องกังวน
          ขอบคุณท่านTWKหลายๆครับค่อยโล่งใจหน่อย
          กะว่าจะเก็บตังอีก3ปีค่อยซื้อยกชุดใหม่555
          Last edited by hideto13; 26 Jan 2007, 18:59:04.

Comment

Originally posted by hideto13 View Post
            ขอบคุณท่านTWKหลายๆครับค่อยโล่งใจหน่อย
            กะว่าจะเก็บตังอีก3ปีค่อยซื้อยกชุดใหม่555
            ครับไม่เป็นไร ความรู้แบ่ง ๆ กัน
            งั้นท่านลองเอา PSU ของเพื่อนท่าน ยี่ห้ออื่น มาให้ดู รับรองเป็นเหมือนเดิม เปรี๊ยบเลย หุหุหุ
            ผมใช้ asrock 775V88+ กะ asrock 775i65G เป็นทั้ง 2 ตัวเลย
            งงเหมือนกัน นึกว่าไฟช๊อกที่ใหนได้เป็นหมดทุกตัวเลย หิหิหิ asrock นะ
            ตอนนี้ใช้ ASUS แล้ว ก็เลยไม่เป็นเหมือนเดิมละ

Comment

ผมใช้ บอร์ด ของ Asus ก็เป็นงับ
              สงใสเป็นที่ภาคจ่ายไฟอ่ะงับ

Comment

ครับ
                ที่ผมเจอมา บอดmsiของเพื่อนจำรุ่นไม่ได้
                ก็เป็นอย่างว่าครับ

Comment

Working...
                X