Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องแชร์เน็ตครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องแชร์เน็ตครับ

ขอเกริ่นก่อนนะครับ คือบ้านผมมีสองชั้น ที่นี้เน็ตอยู่ห้องพ่อเป็นเร้าเตอร์ต่อเข้าคอมตัวเดียว
    ประเดนครับคือผมจะแชร์เน็ตเล่นด้วยแต่พ่อผมไม่ยินยอมหรอกครับเพราะผมจะเล่นทั้งวันทั้งคืน เพราะต้องเปิดเร้าเตอร์ทิ้งไว้ใช่ป่าวครับ เคือมีวิธีไหนที่จะแชร์เน็ตให้ผมโดยที่ไม่ต้องเปิดเร้าเตอร์ทิ้งไว้ทั้งคืนมั้ยครับ

อย่างแรก คือ คุณเข้าใจถูกหมด แต่ว่าการแชร์เน็ตโดยไม่มี router นั่นหนะไม่ได้หรอก

Comment

อืม... ขอบคุณครับ

Comment

เปิดแต่ Router ทิ้งไว้เฉยๆ งับ คอมฯ ไม่ต้องเปิด (เสียบสายออกจาก router -> switch นะ / ถ้า router เข้า com แล้วค่อยแยก share ก็ต้องเปิด)

ตัว router กินไฟน้อยงับ ออกแบบให้เปิด 24/7 ได้อยู่แล้วงับ (แต่ไม่ใช่สำหรับหน้าร้อนเมืองไทย อาจต้อง โม ติดพัดลม) หรือ ไม่งั้นท่านจะเล่นก็เดินปายเปิด Router ในห้องพ่อท่านก็ได้นิ เสร็จก็ปิด ==a

ps ถ้าต่อ net โดยการกด connect ในเครื่อง หลังเปิด เครื่อง นั้นคือ Modem มะช่าย router นะงับ

Comment

ปิด router ก็เล่นไม่ได้สิครับ

Comment

ปิดเราเตอร์ แล้วจะเล่นเนตได้ไงเวงกำ

ผมว่า ถ้ากลัวพ่อว่า ต่อมือถือเอาดีกว่าครับ ช้าหน่อยแต่สบายใจ...

Comment

เวงกำ เบิ้ลครับ...

Comment

ก็เราก็ซื้อ Router มาใหม่แล้วก็ แอบแยกสายออกมาเวลาพ่อปิดก็ จัดการเปิด Router ของเราเล่นเน็ตสายๆ อิอิ พูดเล่นนะครับ

Comment

Originally posted by EiZanG View Post
                  ก็เราก็ซื้อ Router มาใหม่แล้วก็ แอบแยกสายออกมาเวลาพ่อปิดก็ จัดการเปิด Router ของเราเล่นเน็ตสายๆ อิอิ พูดเล่นนะครับ
                  ถูกต้องครับ

เร้าเตอร์อีกตัวก็ประมาณ 1,350
                  ยังไงเนตก็จ่ายรายเดือนอยู่แล้ว ทำไปโลด
                  เดี๋ยวพ่อเห็นไฟเร้าเตอร์กระพริบกระพริบอยู่ ปิดเร้าเตอร์ซะ ได้ฆ่ากันตาย พ่อลูก เฮอะๆๆ

Comment

Working...
                  X