overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ขอถามเพื่อเป็นความรู้หน่อยคับAMD

OverclockZone Member

Talking ขอถามเพื่อเป็นความรู้หน่อยคับAMD

คือพอดีผมอยากลองเล่น AMD คับ แต่ไม่ทราบรายละเอียดมากมาย

แต่พอจะเข้าใจว่า AMD เป็น CPU ที่เหมาะกับการเล่นเกมส์ มากกว่า Intel ในราคาใกล้กัน

ข้างบนเกิ่นๆ

ผมอยากถามว่า

CPU AMD Phenom 9750 ใช้กับ บอล์ดรุ่นไหนเวิร์คสุดคับ

ส่วนตัวผมชอบของ Asus คับ พวก M3A78-CM กับ M3A78-VM HDMI ช่วยแนะนำหน่อยคับ

และอีกอย่างคับ บอล์ด M3 ข้างบน ใช้กับ การ์ดจอรุ่น En9600GT ของ Asus ได้หรือไม่คับ

แล้วระหว่าง M3A78-CM กับ M3A78-VM HDMI ตัวไหนดีกว่ากันคับ

ขอบคุณมากคับ(อยากเล่น AMD)

OverclockZone Member nunazaa's Avatar

ไ ห น ๆ ก็ จ ะ เ ล่ น A M D เ เ ล้ ว ไ ม่ ส น ก า ร์ ด A T I บ้ า ง ห ร อ เ ข้ า ข า กั น เ ล ย น่ ะ

4 8 5 0 ดี ก ว่ า มั้ ง

OverclockZone Member Satanic's Avatar
    ดาวเคโรน สังกัด K66

เรื่อง VGA นั่นใส่ได้แน่นอนไม่มีปัญหาครับ แต่บอร์ทสองตัวนี้ ไม่แน่ใจแหะ

รอเทพมาตอบครับ

ขอคำตอบเยอะๆคับอยากได้หลายๆตัวเลือก คือการ์ด จอ ATI ผมไม่เคยลองเล่นคับ ผมลองเช็คราคาดู

ATI 4850 แพงกว่า 9600GT ประมาณ 1 พัน คับเลยอยากดูให้แน่ใจก่อนคับ

ขอบคุณคนข้างบนทุกคนที่เข้ามาตอบคับ

รอคำตอบต่อไปคับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

คุณภาพตามราคาครับ

OverclockZone Member 123123's Avatar
    ตอนนี้อยู่ลำลูกกาคลอง2

เหมาะกับการเล่นเกมมากกว่า....ไม่ม๊างงง ใช้ๆไปเถ๊อะ

OverclockZone Member msconfig's Avatar

เขาอาจจะหมายถึงราคาใกล้ๆกันรึเปล่า

บอร์ดเอา AX78 ก็พอ การ์ดจอเอา 4850 ไปเลย 9600GT เริ่มหมองๆ เเล้ว
    ATI เล่นเกมใช้ได้เลย แถมภาพสวยกว่า (เเต่ 9600 GT ก็ปรับได้)
    ไหนๆ ก็เล่น AMD ก็เอา AMD ยกชุดเลย ลดปัญหา Driver ตีกัน ^ ^"
    ส่วน CPU เอามาเล่นเกมเฉยๆ เอา Dual Core ก็พอ ลดได้เยอะเเล้วไปลง Ram เยอะ CL ต่ำๆ ก็ได้
    เเต่ถ้ามีงบเยอะก็ตามบาย 9750 ปายเลย

แค่นี้ล๊าที่อยากแนะนำ เห่อๆ ๆ

เยี่ยมคับแนะนำได้เยอะเลย

หรือว่า ถ้ามีความอดทน รอ 45 nm. ไหม?

http://www.tomshardware.com/charts/g...Score,794.html
    ดูจากลิงค์เลยครับ เปรียบเทียบประสิทธภาพระหว่าง 4850 กับ 9600

ส่วนเรื่องเมนบอร์ดผมเองก็ไปซื้อ M3A78-CM ให้พี่ชายมา เท่าที่ดูทั้ง2ตัวเหมือนกันแทบไม่แตกต่างอะไรกัน
    พอร์ทต่างๆ ก็มีให้มาครบครันเท่ากันที่จะแต่ต่างก็ตรงที่ ชิปเซ็ต M3A78-CM จะใช้ชิป 780G ส่วน M3A78-VM HDMI จะใช้ชิป 780V ซึ่งตรงนี้ผมเองก็สอบถามจากร้านและลองหาข้อมูลแต่ก็ไม่รู้ว่าแต่ต่างกันยังไง
    ซึ่ง 780V เป็นชิปที่ออกมาใหม่กว่า ผมก็เลยสรุป (แบบมั่วๆ เอง) ว่าอาจจะเป็นชิปที่ปรับปรุงในเรื่องของการดูหนังหรือHDMI ให้ดีขึ้นกว่าชิปเดิม (ดูจากชื่อรุ่นของบอร์ด) แต่ที่ผมเลือก M3A78-CM ก็คงเพราะชิป 780G ออกมาได้ซักช่วงหนึ่งแล้วไม่ค่อยมีใครบ่นว่ามีปัญหา (ถึงมีในช่วงแรก ก็คงแก้ไขให้มีความเสถียรมากขึ้นแล้วมั้ง)

แต่ถ้าไม่ใจร้อนนักก็รอดูบอร์ดใหม่ที่ใช้ชิป 790GX ผมเทสก็ทำได้ดีและ VGA ออนบอร์ดเป็นซีรี่ 3300 มีเมม128mb ddr3 ติดมาบนบอร์ดด้วย แต่ราคา ห้าพันกว่าเป็นของGigabyte ถ้ายี่ห้ออื่นออกมากันหมดราคาอาจปรับลงมาก็ได้

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

เมลล์ไปถามเฮียเต้ย It is IT เลย ดีมั๊ยครับ

การันตี แน่ๆ ครับ

OverclockZone Member aha2pro's Avatar

-*-

OverclockZone Member automatics's Avatar
    ม.บางมด,หมู่บ้านสวนธน

- -

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

amd เล่นเกมส์ดีกว่า intel ไม่! อันนี้ไม่รู้จริงๆครับ
    ผมว่า ไม่น่าจะต่างกัน จนเห็นชัดขนาดนั้นนะครับ
    intel เค้าก็มีดีของเค้า
    amd ก็มีดีอีกอย่าง

OverclockZone Member nawaponcom's Avatar

ผมเห็นด้วยกับคนข้างบนคับ
    แต่ผมชอบ amd อิอิอ

OverclockZone Member Veloci's Avatar

ผมชอบ Amd เพราะถูกครับ ไม่เคยงอแง

4850แรงกว่า 9600gso ประมาณ 45% เลยนะครับ

เน้นบอร์ดถูกๆ การ์ดแรงๆดีกว่า

เชียร์ AX78 ด้วย

Bookmarks

Bookmarks