overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: อาการเปิดเครื่องติดแล้วก็ดับแล้วก็ติด เป็นเพราะอะไรคับ

OverclockZone Member nookcyber's Avatar

Default อาการเปิดเครื่องติดแล้วก็ดับแล้วก็ติด เป็นเพราะอะไรคับ

กดเปิดเครื่องแล้วไฟติดประมาณ1-2 วิ แล้วเครื่องก็ดับแล้วก็ติด ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องดับที1ก่อน เป็นเพราะอะไรคับ ใช้ไปนานๆจะปัญหาอะไรหรือป่าว ขอบคุณคับ

OverclockZone Member Mr.non's Avatar

เครื่องผมก้อเป็น สมัย p.4
    กด เพาว์เวอร์ แล้ว พัดลมจะดับไปแล้วค่อยกลับมาทำงานใหม่ ผมใช้มาประมาณ 3ปี ก้อยังสบายดีอยู่นะครับ

OverclockZone Member ApOlOgY's Avatar

ไฟไม่พอรึเปล่าครับ เพราะของเพื่อนผมเคยเป็นแบบว่ากดเปิดแล้วเงียบสัก 10-15 วิแล้วก็ติดแล้วดับ แล้วก็ติดใช้งานได้ ใช้ไปสักเดือน PSU มันก็เจ๋ง ต้องซื้อใหม่

OverclockZone Member nookcyber's Avatar

Quote Originally Posted by ApOlOgY View Post
    ไฟไม่พอรึเปล่าครับ เพราะของเพื่อนผมเคยเป็นแบบว่ากดเปิดแล้วเงียบสัก 10-15 วิแล้วก็ติดแล้วดับ แล้วก็ติดใช้งานได้ ใช้ไปสักเดือน PSU มันก็เจ๋ง ต้องซื้อใหม่
    ไฟน่าจะพอนะร้านเค้าใส่มาให้อะ อาการเพิ่งจะเป็นวันสองวันนี้เอง- - แต่ของผมมานกดเปิดแล้วไฟติดเลย ไม่เงียบ 10-15 วิ เปิดติด1-2วิ ดับซัก1-2วิก็ติด- - ใช้ตอนแรกๆๆไม่เป็น มานปกติหรือป่าวคับ หรือยกไปที่ร้านให้เค้าเช็ดดีคับ ขอบคุณ

ลืมบอกสเปก
    Q9550 @ 3.4G
    P5Q3 Deluxe
    G.SKILL F3-12800CL9D-2GB NQ (1GBx2)
    powercolor 4870 1G PCS+
    Seagate 500G
    ToughPower 750W

OverclockZone Member

ลองเทส psu ดูครับ ผมเคยเป็นแบบนี้เหมือนกันกับตัว psu delux ตัวเก่าสาย 24pin ขาดไป 2 เส้น ใช้ต่อไปได้ 2 อาทิตย์เน่าแถมทำบอร์ดผมเน่าไปด้วยอีกตะหาก -*- เกรงว่าถ้าใช้งานไปนานๆอาจทำให้เครื่องเรามีผลเสียข้างเคียงอะไรอย่างอื่นก็ได้นะครับ ทางที่ดีควรหาสาเหตุก่อนดีกว่าครับ อาจจะให้ร้านที่ซื้อมาเช็คดูก็ได้
    Last edited by p6010; 14 Oct 2008 at 01:03:50.

OverclockZone Member nameless's Avatar

OC มันหรือเปล่าครับ ลองเปิดในสภาวะปกติดู

ปรับ default ไปเลย

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

มันเป็นปกติ ของเครื่องงับ สำหรับ chip บางรุ่น...

ถ้ามี การ OC หรือ เปิดเครื่องครั้งแรก หลังตัดไฟ หรือ พึ่งตั้งค่า Bios งับ...
    ps แยก กัน 2 แบบนะ แบบท่าน ApOlOgY ว่านั้นอะมีแวว... แต่แบบ จขกท นี้ ปกติของระบบมันงับ

ps2 Reference Asus FAQ

Topic:
    System may power up and down twice after press power button

Problem:
    My system sometimes may need to power up and down twice before entering OS.
    Is this normal?

Answer:
    This is normal if any of the following conditions are true:
    1. The very first time for system to power up after AC power off.
    2. Has just save and exist BIOS setup screen after setting system to overclock to an extensive level.
    3. Have just adjusted memory or FSB setting in BIOS.

System will require a complete system reset (i.e. cold off) to stablize system clock if any of the conditions listed above are true.

related model
    Blitz Extreme Blitz Formula P5E3 Deluxe P5E3 DELUXE/DDR3 1333 2G
    P5E3 Deluxe/WiFi-AP P5K P5K DELUXE P5K Premium/WIFI-AP
    P5K WS P5K3 DELUXE P5K3 Premium/WIFI-AP more...
    Last edited by Teardrop; 14 Oct 2008 at 02:47:55.

OverclockZone Member sas013's Avatar

Quote Originally Posted by nameless View Post
    OC มันหรือเปล่าครับ ลองเปิดในสภาวะปกติดู

ปรับ default ไปเลย
    ทำตามนั้นครับ หรือไม่ก็รีเซ็ต ไบออสไปเลย น่าจะหายน่ะครับ ของผมก็เป็นทั้ง 2เครื่อง ตอนนี้หายแระ

ขอบคุณทุกทั่นมากคับ

ลองปรับไบออสเป็น default ดูแล้วปรากฏว่าหายคับ

Quote Originally Posted by Teardrop View Post
    มันเป็นปกติ ของเครื่องงับ สำหรับ chip บางรุ่น...

ถ้ามี การ OC หรือ เปิดเครื่องครั้งแรก หลังตัดไฟ หรือ พึ่งตั้งค่า Bios งับ...
    ps แยก กัน 2 แบบนะ แบบท่าน ApOlOgY ว่านั้นอะมีแวว... แต่แบบ จขกท นี้ ปกติของระบบมันงับ

ps2 Reference Asus FAQ

Topic:
    System may power up and down twice after press power button

Problem:
    My system sometimes may need to power up and down twice before entering OS.
    Is this normal?

Answer:
    This is normal if any of the following conditions are true:
    1. The very first time for system to power up after AC power off.
    2. Has just save and exist BIOS setup screen after setting system to overclock to an extensive level.
    3. Have just adjusted memory or FSB setting in BIOS.

System will require a complete system reset (i.e. cold off) to stablize system clock if any of the conditions listed above are true.

related model
    Blitz Extreme Blitz Formula P5E3 Deluxe P5E3 DELUXE/DDR3 1333 2G
    P5E3 Deluxe/WiFi-AP P5K P5K DELUXE P5K Premium/WIFI-AP
    P5K WS P5K3 DELUXE P5K3 Premium/WIFI-AP more...
    แสดงว่าเป็นเรื่องปกติสำหรับการOC ที่ตอนเปิดเครื่องมานจะติด ดับ ติด ใช่ปะคับ และบอร์ดที่ผมใช้ก็เข้าข่ายนี้(P5Q3 ดีลัก) ผมพูดถูกใช่หรือป่าวคับ

ดัน (ช่วงนี้เวปบอร์ดเป็นอะไรนี้ไม่ดันขึ้นหน้า- -)

OverclockZone Member safe's Avatar

เป็นเรื่องปกติครับไม่ต้องวิตกใดๆ

ขอบคุณจ็ะ:ๆๆๆๆๆๆ

Bookmarks

Bookmarks