Announcement

Collapse
No announcement yet.

แบบว่ามีเน็ต 2 เส้นอ่ะ จะทำแบบนี้ได้ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แบบว่ามีเน็ต 2 เส้นอ่ะ จะทำแบบนี้ได้ไหม

ตอนนี้มีเน็ต 2 เส้นนะคะ

1. TOT 1 mb
    2. TT&T 2 mb

ซึ่งมันยกเลิกไม่ได้เนื่องจากติดสัญญาโคตร************ของ TOT

ดังนั้นจึงจะสอบถามว่า

ทำไงดีให้มันใช้เน็ต 2 เส้นในคอมตัวเดียวอ่ะ

แล้วถ้าใช้ Switch 8 พอร์ต

แล้วเอาสาย LAN จาก Router ทั้ง2ตัวมาเสียบเข้าไปแล้วเอาสาย LAN จากคอมไปเสียบ

จะใช้งานได้ทั้ง2สายไหม

ไม่รู้อธิบายงงรึป่าวนะ ดูรูปเอาแระกัน วาดเอามั่วๆ พอรู้เรื่องแระกันนะ

1.ต่อตามที่พูดด้านบน

2.ถ้าเพิ่มคอมเข้าไปอีกตัวจะมีปัญหาไหมแบบนี้

อันที่3 แบบมั่วๆนึกออกเมื่อกี้

^
    ^
    ^
    คิดแบบโง่ๆตอนไปทำที่โรงเรียนเก่า แต่อันนั้นเขาใช้เน็ต แค่เส้นเดียวอ่ะ
    ถ้าจำไม่ผิด สายที่ต่อจากแลนที่จะปล่อยเครื่องลูกอ่ะ สายจากคอม 1 ไป
    Switch มันจะใช้สายคอสด้วย(มั้ง)

ข้อที่3 แฟนคิดค่ะ แต่ยังไม่ได้ลอง เพราะเน็ตเส้นที่2ยังมาไม่ถึง
    Last edited by น้องพัด; 14 Oct 2008, 23:51:18.

ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบล่วงหน้าค่ะ

Comment

ติดสัญญาทาส TOT นี่เอง ^^

Comment

รอผู้รู้

Comment

.. ไม่น่ามีปัญหานะครับ .. ลองดูได้เลยครับ

.. set ให้เป็น 2 gateway ก็ได้

Comment

ดันๆ

Comment

ไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ต้องตั้ง gateway ของมันให้ถูกเท่านั้นเอง

ถ้าเข้าใจไม่ผิด อาจจะมีปัญหาบางอย่าง กับระบบที่คอม 1 เครื่องมี 2 gateway นะครับ
              เนื่องจาก IP ของข้อมุูลที่ไหลเข้าออกอาจจะตีกัน

ผมแนะนำว่าให้คอมเครื่องนึง ต่อเน็ทผ่าน gateway ตัวนึง
              ส่วนอีกเครื่องนึงให้เชื่อมกับอีก gateway หนึ่ง
              (ทั้งหมดนี้ผ่าน switch ตัวเดียวนะครับ)

ขอให้โชคดีครับ

Comment

คือขอวิธีทำโดยละเอียดทีค่ะ ขอบคุณมากมายค่ะ

Comment

เอาเท่าที่ทราบแล้วกัน
                  หากเป็นรูปที่ 1 ตรง switch 8 port ต้องเปลี่ยนเป็น load balance นะครับ
                  ถึงจะใช้งานทั้ง 2 เส้นบนคอมเครื่องเดียวกันได้

แต่ถ้าเป็นรูปที่ 2 ก็ต่อจาก router แต่ละตัวเข้าคอมแต่ละเครื่อง โดยหากเป็น router ที่มี port มากกว่า 1 port
                  ก็เอาสาย lan เชื่อมระหว่าง router ทั้งสองตัว เข้าด้วยกัน
                  แล้วก็ set IP ของ router และเครื่องคอมทั้งหมด ให้อยู่ในวงเดียวกัน (ปิด DHCP)
                  แต่วิธีนี้ คอมแต่ละเครื่องก็ยังต้องเลือกใช้งานเน็ตแต่ละสายเอาเอง ไม่สามารถรวม bandwidth กันได้
                  ถ้าจะรวมก็ต้องทำเหมือนรูปแรก คือเปลี่ยนจาก switch เป็น load balance ก่อนนะครับ

Comment

แต่ราคาเจ้าตัว load balance ไหมคะ

Comment

ยืนยันว่าต้องใช้ load balance ครับ
                      เพื่อรวม ip ของ เน็ต 2 เส้น แล้วรวมจ่ายออกเป็น ip เดียว

ส่วนราคาไม่ทราบครับ

Comment

อยากทราบราคามันอ่ะ

Comment

ลองดูรูปที่ 3 ของดิฉันอ่ะค่ะ มั่วแบบนี้มันจะใช้ได้ไหมคะ

Comment

Originally posted by น้องพัด View Post
                            ลองดูรูปที่ 3 ของดิฉันอ่ะค่ะ มั่วแบบนี้มันจะใช้ได้ไหมคะ
                            งานนี้มั่วไม่ได้นะครับ ต้องเสียเงินกับ load balance นะครับ

Comment

load balance มันไม่สามารถรวม bandwidth กันได้นะครับ
                              เพียงแต่ถ้าคุณมีเน็ต 2 สาย ถ้าสายหนึ่งล่ม มันก็จะสลับไปใช้อีกสายหนึ่งแทน
                              กรณีของคุณ ถ้าอยากเสียบ 2 สายก็ทำได้ โดยการเซ็ต ip router หรือ gateway คนละตัว เช่น
                              สายที่หนึ่ง ตั้ง ip router หรือ gateway เป็น 192.168.1.1 ปล่อย DHCP
                              สายที่สอง ตั้ง ip router หรือ gateway เป็น 192.168.0.1 ปล่อย DHCP

แล้วอย่าลืมตั่ง ให้computer รับ ip อัตโนมัติ ด้วย อันนี้สำคัญ
                              ถ้าสายหนึ่งหลุดมันจะสลับไปใช้อีกสายหนึ่งเอง ลืมไปถ้าสายไหนหลุดอย่าลืมถอดปลั๊กไฟออกหละเดียว macaddress มันจะไม่คืน ip
                              ถ้าจะให้ดี fix ip comเอาเลยว่าจะใช้ gateway ตัวไหนเนียนสุด

ความรู้น้อย เดาเอาอย่าเชื่อมาก อิอิ รอท่านอึ่น
                              Last edited by TS; 15 Oct 2008, 00:19:19.

Comment

Working...
                              X