Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียงหาย..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียงหาย..

คือวันนี้ผมเปิดคอม แก้ขัดของผม (คอมจริงๆจัดเครม) มาอย่างสบายใจ

แล้วก็ท่องเน๊ตเล่นๆ เจอวินแอม 5.5 (เครื่องผมยังรุ่นเก่าอยู่) เลยโหลดมาใช้
    + ด้วยเกมmario 2007 โหลดมาเช่นกัน พอลง2ตัวนี้เส็ด

แล้วลองกดเกมมาริโอ้ เล่นดู อยู่ดีๆ จอก็มืดผมเลยลอง รีสตาร์ด เครื่อง1 ที ..จึก...

พอรีเส็ด สัญลักษณ์รูป ลำโพงแถวๆนาฬิกา ก็หาย +เสียงเพลงเวลาเปิดเพลงหรือวิดีโอในเน๊ต ก็หาย แต่เปิดเพลงในวินแอมได้ เปิดเกมมีเสียง ลองเข้า คอมโทล พาแนล แล้วเข้าตรงซาวน์ แล้วติ๊กที่ว่า
    ให้มีไอคอม volume ที่มุมขวาแล้ว แต่ก็ไม่ขึ้น งงมาก การ์ดเสียงผมดูไม่เป็น แต่ไม่ได้ยุ่งไรกะฮาร์ดแวร์+ไดร์เวอร์เลย แล้วในปรับเสียงต่างๆ ในคอมโทลพาแนล ผมก็ไม่ได้ติ๊ก ถูกที่ mute สักอัน งงมากครับ สเปคเครื่อง(เก่ามากๆแระ)
    http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=431757
    Last edited by mootoyugi; 14 Oct 2008, 16:09:24.

ลองถอดไดเวอร์เก่าออกก่อนแล้วลงใหม่ดูครับ ถ้าฮาร์ดแวร์ปรกติ น่าจะไม่มีปัญหาอะไรครับ

Comment

ทำไงอ่า ทำไม่เป็น

Comment

การลงไดเวอร์ใหม่ต้องแน่ใจก่อนครับว่าเรามีไดเวอร์ที่ถูกต้องสำหรับซาวน์ของบอร์ดหรือซาวการ์ดตัวนั้นครับ
        เมื่อเนื่อใจว่ามีแล้วก็เลือกAdd or Remove programs ใน control Panel แล้วทำการ Remove sound ตัวนั้นออกครับถ้ามันให้ re start ก็ทำตามมันครับ จากนั้นก็ลงไดเวอร์ซาวน์ตามปรกติครับ

อีกกรณีนึงคือ ทำ"system restore" ครับ วิธีนี้ไม่ต้องลบไดเวอร์ตัวเก่าออกครับ เริ่มต้นจาก
        คลิกขวาเข้าpropertie my com ดูแถบที่เป็น system restore นั้นต้องไม่มีเครื่องหมายติ๊กในช่องสี่เหลี่ยมถึงจะทำตามนี้ได้ครับ
        เมื่อไม่มีการติ๊กเครื่องหมาย(ในช่องสี่เหลี่ยม) ก็เริ่มดังนี้ครับ start menu - all programs - accessories - systemtools - system restore ครับ คลิก next ไปอย่างเดียวครับจนขึ้นเป็นปฏิทิน แล้วเราก็เลือกวันไหนก็ได้ก่อนวันที่คอมฯจะมีอาการดังกล่าวโดยวันที่เลือกได้จะมีสีเข้มครับ จากนั้นก็ok รอจนกว่าจะบูตเข้าสู่หน้าวินโดวส์อีกครั้งครับ แล้วกด ok เป็นอันเรียบร้อยครับ

Comment

อ่อครับผม จาลองดูครับ

Comment

Working...
          X