overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: จะซื้อ Macbook ตัดหนัง รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

OverclockZone Member

Cool จะซื้อ Macbook ตัดหนัง รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

ตอนนี้กำลังเรียนหนังสืออยู่อ่ะครับ
    เรียนด้านภาพยนตร์

แล้วกำลังจะซื้อ Laptop เลยหันมามองที่ Mac
    และด้วยวงเงินที่ผู้ปกครองอนุมัติ ไม่เกิน 5 หมื่น (ในบัตรอิออนนะขอรับแฮ่ๆ)

ก็เลยอยากจะทราบว่า Macbook นี่ควรค่าแก่การซื้อมาทำงานด้านสื่อภาพยนตร์
    และกราฟฟิคไหมครับ เพราะมีงบแค่นี้ ถ้ายัดโปรแกรมพวก พรีเมียร์ โฟโตชอปเข้าไป เครื่องจะสดุดหรือเปล่าครับ

Macbook มันเป็นการ์ดจอ On board มีคนบอกไม่แจ่มเท่าการ์ดจอแยก อย่างไรหรอคัรบ

หรือมีรุ่นไหนที่ไม่ใช่แมคแนะนำด้วยน๊ะครับ
    เอ.. แล้ว iMAC ล่ะคับ

OverclockZone Member tongov74's Avatar

ถ้าไม่ยึดว่าต้องพกได้ iMACก็น่าเป็นอีกทางเลือกครับหรือไม่ก็ต้องหา MAC book pro มือ2อ่ะครับ ตอนนี้ก็เห็นเอามาขายกันเกลื่อนพอดู

คงต้องใช้ Mac book pro อย่างเดียวแล้วครับ ไม่งั้นก็ Mac book แต่ว่าใช้โปรแกรมของ window ครับ (แต่จริงๆอยากใช้ลองใช้ final cut pro) ไปเลย

iMac คับ

OverclockZone Member beverzone's Avatar

ผมว่าโปรไม่โปรมันก็ไม่ได้แตกต่างอะไรกันขนาดที่ว่าจะทำไม่ได้
    ผมก็ยังใช้ macbook ทำโมชั่น HD1080p อยู่ มันก็โอเคนะครับ
    ทำ Maya ก็ยังไม่หนักหนาสาหัดอะไร

จริงๆถ้าเกิดว่าในอนาคตไม่คิดที่จะเปลี่ยนโนตบุ๊คแล้วหรืออีกนานเลยกว่าจะเปลี่ยน
    ก็แนะนำเป็นตัวที่มีการ์ดจอแยกดีกว่านะครับ
    เพราะว่าแนวโน้มแล้วเนี่ย การ์ดจอมันมีบทบาทมากขึ้นทุกที ๆ
    ดูใกล้ๆอย่าง Photoshop CS4 นี่ มันเริ่มมีการใช้ GPU บนการ์ดจอเข้ามาช่วยประมวลผลแล้ว
    เช่นตอน ซูมภาพ ขยายภาพ ใส่ Effect ภาพที่มีขนาดใหญ่ๆ จะไวขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ เพราะ GPUร่วมกับCPU
    แล้วก็จะมีหลายๆอย่างตามเข้ามาอีกไม่ช้านี้ครับเรื่องใช้การ์ดจอช่วยประมวลผลต่างๆในคอมพิวเตอร์

แล้วเห็นว่า SnowLeopard ที่กำลังจะออกปีหน้านี้ มันก็มีส่วนในเรื่องของ GPU มากขึ้นด้วยมั้ง อันนี้แว่วๆมา

ฉะนั้นผมว่าถ้ากะใช้ยาว เปลี่ยนยาก ก็ไปลองมอง Notebook ยี่ห้ออื่นอย่าง HP, DELL, ที่มีการ์ดแยกแต่ราคามันถูกประมาณ Macbook
    ก็เป้นทางเลือกที่ดีเหมือนกันสำหรับงบเท่านี้

หรือหากจะมองว่าซื้อ Macbook จอ13นิ้ว ธรรมดาไปก่อน ใช้เท่าที่จำเป็นไปก่อน
    แล้วอีกหน่อยตัวนี้ก็เป็นตัวสำรอง
    แล้วค่อยซื้อตัวเจ๋งๆกว่านี้อีกทีในอนาคต ก็ดีเหมือนกันนะครับ

อันนี้ก็แล้วแต่ว่าชอบแบบไหน
    Last edited by beverzone; 15 Oct 2008 at 00:34:51.

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ตอบได่้แต่Premiere กะ Photoshopนะครับ พวกนี้การ์ดจอออนบอร์ดไม่มีปัญหาครับ ส่วนเวลาRenderหนังใช้CPUน่อ
    ถึงผมจะใช้Macbookเทห์ก็เถอะ แต่เสปกไม่ต่างจากMacbook CoreDuoเท่าไหร่ เอาเป้นว่าเล่นPhotoshop CS3ได้ ไม่มีปัญหาครับ ปั๊มแรมเข้าไปเยอะๆ~โลด

แต่ถ้าไม่เน้นพกพาก็iMacน่าจะดีกว่าในหลายๆทางครับ

แล้วระบบประมวลผลทำงานหนักหรือเปล่าครับ กล้วเครื่องจะเดี้ยง เพราะเปนการืดจอออนบอร์ด

Bookmarks

Bookmarks