Announcement

Collapse
No announcement yet.

RAID 0 อีกแล้ว ขอแบบสรุปหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RAID 0 อีกแล้ว ขอแบบสรุปหน่อย

ตกลงใครต่อ RAID 0 ใช้ HDD 80 G SATA2 สองตัวบ้าง ใครต่อแล้วรุ้สึก ว่ามันแรงกว่าไม่ต่อบ้าง

ผมลองต่อแล้วแต่ไม่เห็นรู้สึกถึงความแรงเลย spec ผม

cpu E600
    MB P5W DH
    Ram G-Skill HZ 2G sink ดำ
    HDD segate Sata 2 /80G RAID 0
    Segate SATA2 250 *2
    VGA 6600GT
    ๆลๆ...

ทำไมผมต่อแล้วไม่เห็นรู้สึก เลยครับ ก่อนหน้านี้ มีคนบอกให้เปลี่ยน cpu ต่อมา ถ้าอยากให้แรง เปลียน M/B แต่เปลี่ยนแล้วยังไม่ค่อยรู้สึก เอาสุดท้าย เปลี่ยน RAM ก็เปลี่ยน แต่ก็ยังไม่ค่อยรู้สึก เท่าไหร่

และ มีคนบอกให้ต่อ RAID 0 เห็นผลแน่นอน รับประกัน ผมก็ไปหา HDD มาต่อ แต่ก็ไม่รู้สึกถึงความต่าง ระหว่าง ต่อ แบบธรรมดา เลย ครับ
    ไปต่อให้เพื่อน อีกคน เค้าก็บอกไม่เห็นรุ้สึกต่างเลย ถ้าไม่ใช้โปรแกรมวัต ผล ก็ไม่รู้ว่ามันต่างกันอย่างไร

ผมลอง หมดแล้ว โหลดข้อมูล ย้าย file แปลง file ก็แล้ว มันก็งั้น ๆ อะ หรือ ต้อง ใช้ 500 G 4 ตัวต่อ RAID 0 ถึงจะเห็นผล ว่ามันเร็วขึ้นจริง ๆ

ใครใช้ raid 0 แล้วรู้สึกถึงความแรง บอกผมที

แรงกว่าเยอะครับ
    set ผิดหรือเปล่า

Comment

ผลเทส ก็แบบนี้ครับ

มีผลเทส 2 แบบ ครับ แบบ 32 mb กับ 8 MB ได้โปรแกรมมาจากท่านหนึ่งใน web ครับ

แต่ผลเทสมันก็ ok แต่เวลาใช้จริง ไม่เห็นรู้สึกเลย วันนี้นั่ง แปลง file บ้าง ย้าย file บ้าง ไม่เห็นว่ามันจะต่าง กับ ธรรมดาเลย ครับ แถมเครื่อง ค้างบ่อยกว่าเดิมอีก หรือใครรู้วิธี set ให้แรงบอกหน่อย

Comment

เค้าว่ากันว่า เห็นผลตอนโหลดไฟล์ใหญ่ๆเลยหนิครับ

Comment

Set แล้วต้องเห็น HDD ความจุสูงขึ้นเป็นเท่าตัว แต่ต้องเป็นลูกเดียวนะ
          ------------------------------------------------------------------
          ป.ล.พิมพ์ Word เปิด Winamp ป่าวครับเลยไม่เห็นผล ลองเอา Sisoft มาเทสดูก็น่าจะเห็นตัวเลขคร่าวๆอ่ะ ผมเคยต่อสมัย SATA I ออกมาแรกๆยังแรงจนสังเกตได้ สังเกตุจากตอนบู๊ตเข้า Windows อ่ะ

Comment

ผมย้าย file 100 กว่า G มาหลาย รอบแล้วครับท่าน บางที่ย้าย 30-70 G ยังช้าเลย

แต่โหลด file 20 Mb ก็เร็วดี

ปล ตอนนี้ ก็ 80*2 ก็ได้ 140 กว่าG ครับจำไม่ได้เท่าไหร่
            Last edited by B-cool; 27 Jan 2007, 02:01:55.

Comment

ผมว่าไช้งานจิงไม่ค่อยเห็นผมอะครับ ไปเห็นผลตอนย้ายข้อมูลอะครับ

Comment

เห็นผลซิครับ แค่ตอนลงวินโด้ก็เห็นผลและ ผมใช้ประมาณ15นาที ลงวินโด้เสร็จ sata1x2
                ถ้า sata2 จะขนาดไหน
                โหลดเกมส์งี้เร็วกว่าจม

ถ้าคุณใช้ขนาดนี้ยังไม่เห็นผล ผมว่า อย่าใช้เล้ย จิงๆนะครับเนี่ย หุหุ

Comment

แรงขึ้นจนคุณรู้สึกได้ครับ แต่ถ้าเกิดลูกใดลูก1เกิดcrashขึ้นมาละก็ ตัวใครตัวมันครับ

Comment

แรงขึ้นจนรู้สึกได้ครับ ผมใช้Sisoft Sandarคะแนนก็เพิ่มขึ้นเกือบเท่าตัวจิงๆครับ ไม่ต้องตอนย้ายไฟล์หรอกครับแค่โหลดเกมส์ยังเร็วขึ้นจนสังเกตุได้เลย ที่พูดนี่ไม่ใช่ฟังเขาเล่านะครับเคยใช้มานานแล้ว ถึงขนาดที่ว่าใช้มานานๆเข้าStripแล้วเปลี่ยนเป็นตัวเดียวธรรมดานี่รู้สึกรำคาณไปเลยครับทำไรไม่ทันใจอืดอาดไปหมด ผมว่าปัญหาของท่านจขกท.จากที่ท่านเล่าให้ฟัง ขนาดเปลี่ยนCPU M/B Ram เทพขนาดนั้นยังไม่เห็นผล ผมว่าถึงจะRaidหรือไม่ก็คงไม่รู้สึกหรอกครับ ของบางอย่างแรงไม่แรงอยู่ที่ใจครับ

Comment

มันแรงจนรู้สึกได้เลยนะครับจากที่เคยลองมา

Comment

Raid 0 แรงกว่าครับ
                        ถ้าอาการอืดๆ อาจมาจากPSUจ่ายไฟไม่พอ แต่ถ้าwattแท้คงไม่มีปัญหาครับ

Comment

ค่อนข้างแปลกนะครับ ผมว่าใช้งานจริงๆ แม้จะไม่วัดมันน่าจะรู้สึกได้เลยนะครับ
                          ว่าถ้า RAID 0 เร็วกว่าจริงๆครับ เวลาโหลดเกมส์ หรือลงโปรแกรม รู้สึกได้จริงๆนะ
                          แล้วที่เทสออกมาได้แบบนั้นก็น่าแปลกมากเลยอ่ะครับ มันน่าจะเพิ่มกว่านั้นอ่ะครับ
                          ลองใช้พวก SiSoft Sandra ผมว่าน่าจะเห็นผลจริงๆนะครับ ถ้ามันเท่าเดิมค่อยหาวิธีแก้ไข

Comment

เอาแบบว่าลองเทียบตอนboot bios ก่อนเข้าwindowดูได้ครับ ถ้าลูกเดียว จะปกติ แต่ถ้าต่อRAID0จะพรึบเดียวไฟลุก เอ้ย bootเร็วมาก

Comment

แรงขึ้นครับ ลองหาโปรแกรมที่รันแล้วเกินแรมที่มีอยู่สิครับแล้วมันจะดึงในส่วนของ visual memory ลื่นต่างกันเยอะระหว่าง harddisk กับ raid 0

Comment

Working...
                              X