Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับ Vista ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับ Vista ครับ

สวัสดีครับ คือผมเป็นมือใหม่จะมาสอบถามวิธีการลง Vista หน่อยครับ คืออยากจะถามว่าวิธีการลงต่างจาก XP มากมั้ย

ครับ พอดีผมเพิ่งซื้อคอมใหม่มาแล้วทางร้านเขาลงวินโดว์ให้ไม่ได้เพราะบอกว่าเป็นเครื่องแบรนด์ แล้วก็บอกให้ผมไปหา

โหลด Driver ของ ตัว Vista มาเองด้วย ซึ่งผมก็พอทราบมาจากทางเพื่อนว่าหาได้จากเว็บต่างๆเลยอยากจะมาสอบ

ถามว่าจะโหลดได้จากที่ไหนบ้างครับ คอมของผมเป็น Hp a6582l ครับ ผมลองเข้าไปในเว็บของ Hp ดูแล้วแต่ก็ไม่รู้

ว่าต้องโหลดตัวไหนรบกวนด้วยครับ แล้วก็ต้องลงยังไงบ้างครับ

ป.ล.ถ้ามมีกระทู้ที่ให้ความรู้เรื่องแบบนี้อยู่แล้วก็ต้องขออภัยด้วยครับผมไม่ทราบจริงๆ พอดีได้ยินมาจากเพื่อนน่ะครับให้

ลองมาถามที่นี่ดู ขอบคุณล่วงสำหรับคำตอบครับ

ตัวอย่างการติดตั้งแบบ clean install
    http://www.theeldergeekvista.com/vis...stallation.htm

drivers for vista
    http://h10025.www1.hp.com/ewfrf/wc/s...roduct=3751991
    download มาให้หมดทั้ง 4 ตัว
    เวลาลง driver ควรลง ตามลำดับดังนี้
    chip set => sound => lan => keyboard => vga

Comment

วิธีลง Vista จะง่ายกว่า XP มากมาย

แต่ Hardware ของ Vista ต้องใหม่ๆ แล้วมี Driver ถึงจะใช้งานได้ดี

ถ้า Hardware และ Software รองรับ Vista

ใช้ Vista จะดีมากครับ แต่ถ้าไม่รองรับ ก็ใช้ XP ดีที่สุดครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ลงได้เสร็จเรียบร้อยแล้ว

พวก Driver นี่มันมีขึ้นมาให้อัพเดทด้วยตอนลง จำเป็นต้องอัพมั้ยครับ

พอดีตอนลงยังไม่ได้ต่อพวกเน็ตน่ะครับ เลยข้ามๆไปก่อน

แล้วก็ตรง Display มันแสดงผลไม่ตรงกับขนาดจอผมน่ะครับ

ของผมเป็นจอ wide 19 นิ้ว 1440*900 ต้องลงอะไรเพิ่มอีกมั้ยครับถึงจะแสดงได้ตรง หรือว่ามันได้แค่นั้นครับ

EDIT:ได้แล้วครับ ลืมลงตัว Driver ของการ์ดจอไปซะสนิท

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านอีกครั้งครับ
        Last edited by ThroneX; 15 Oct 2008, 15:02:33.

Comment

จิงๆ พวกคอมแบรนด์เนมเนี้ย ถึงจะไม่สามารถลง windows ให้กับลูกค้าได้ เพราะอาจจะติดเรื่องลิขสิทธิ์ แต่น่าจะแถมพวก Driver ให้ลูกค้าบ้างก็ยังดีนะครับ ไม่ใช่ต้องให้ลูกค้ามาหาเอง ซื้อของจ่ายเงินไปแล้วยังต้องมาลำบากหา Driver อีก

Comment

Working...
          X