overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member Mbell's Avatar

Exclamation อยากได้ HD Notebook ต่อทำเป็น thumb drive ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ไม่รู้ว่าคนอื่นรู้หรือยัง ช่วงนี้ thumb drive ราคามันลงมาแล้ว แต่ผมก็ยังคิดว่ามันน้อยไป

ผมลองเดินตาม 1000tip เจอขนาดใหญ่สุดคือ kingston 2 gb ราคาอยู่ที่ 600 - 700

แต่ผมอยากได้มากกว่านี้ครับ เลยลองไปหาดู เลยได้ราคามาคือ 80 gb ของ seagate ราคา 2800

เอามาใส่ box external อีก 500 กว่า ก็ได้ thumb drive 80 gb แล้ว

คุณว่าผมซื้อถูกมั้ย คือ ไม่แน่ใจอ่ะ แล้วจะเอา box แบบใหนดี

king
    Guest

ดีครับ ถูกดี แต่ผมใช้มา2ปีก่าแล้ว

OverclockZone Member hikky's Avatar

ถ้าเอาถูกนะ
    samsung 80G 23xx เอง
    แต่ของผมตายไปตัวนึงและ
    ปล. ผมก็ใช้มา 2ปีแล้ว

OverclockZone Member

การใช้งานHDDจะทนทานสู้FlashMemoryไม่ได้ครับ แต่จะได้เปรียบเรื่องราคาต่อความจุ และความเร็วครับ ซึ่งต้องช่างใจเอาครับ ถ้าต้องการความจุมากๆละดับเป็น10G.ใช้HDDเป็นทางออกที่เหมาะสมที่สุดแล้วครับ
    ราคาที่ท่านจขกท.ว่ามานั้นใช้ได้ครับ ตัวBoxผมดูว่ามันเหมือนๆกันเลือกราคากลางๆน่าตาแล้วแต่ชอบครับ

OverclockZone Member AMD's Avatar

ลองซื้อจากท่านChichiดูครับ HDD WD 120GB SATA Buffer8MB ราคา2699มือ1 (เดี๋ยวผมไปเก็บค่าโฆษณาเขาอีกทีครับเอิ๊กๆ)
    พอดีผมซื้อมา3-4เดือนแล้วเงียบดีครับ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Mbell View Post
    แต่ผมอยากได้มากกว่านี้ครับ เลยลองไปหาดู เลยได้ราคามาคือ 80 gb ของ seagate ราคา 2800

เอามาใส่ box external อีก 500 กว่า ก็ได้ thumb drive 80 gb แล้ว

คุณว่าผมซื้อถูกมั้ย คือ ไม่แน่ใจอ่ะ แล้วจะเอา box แบบใหนดี
    เอาhdd3.5"มาใส่externalนี่หนักไม่ใช่เล่นนะครับต่อให้box3.5ก็เถอะ เขวี้ยงใส่หัวจังๆนี่ถึงแตกนะครับ พกใส่ตามตัวอย่างกระเป๋าเสื้อไม่ไหว คาดเข็มขัดมันจะขาดเอาด้วยอีก

ก่อนอื่นอยากให้จขกท.คิดก่อนว่าไอ้ความจุ2GBนี่ท่านไปใช้อะไรหมดหรือเปล่า มันจำเป็นแค่ไหนต้องใช้external

HDD box3.5"ที่ผมเห็นประโยชน์ชัดๆนี่ก็แค่เอาไว้โอนไฟล์ข้ามเครื่อง อย่างโอนไฟล์จากcoloเก็บมาบ้านมากกว่า พกก็เทอะทะ แล้วมีปัญหาเรื่องการสั่นเวลาใช้งานด้วยถ้าตั้งไว้ไม่เสถียรดีหัวอ่านจะพังเอา

แล้วถ้าต้องการความจุสูงระดับนึง+พกได้ผมว่าเอาเป็นขนาดnotebook2.5"ดีกว่า พกใส่กระเป๋าเสื้อได้ ถ้าซื้อเป็นhdd player ~1300฿ ไม่ต้องเสียบadapterเวลาใช้ ต่อถ่าน4ก้อนเอาพกฟังต่างthumb playerได้เลย(แต่กินไฟใช้ได้ ถ่าน2.7aอยู่ได้ราวๆช.ม.นึง) แต่ไม่คุ้มย้ายไฟล์เท่า3.5" แล้วboxบางตัวมีจำกัดความจุhddด้วย

ป.ล. ผมว่าน่าจะมีthumg5-8gbวางขายราวๆ1500-1800฿นะ คุ้นๆ
    Last edited by Calidan; 27 Jan 2007 at 21:37:46.

OverclockZone Member AMD's Avatar

Quote Originally Posted by Calidan View Post
    ก่อนอื่นอยากให้จขกท.คิดก่อนว่าไอ้ความจุ2GBนี่ท่านไปใช้อะไรหมดหรือเปล่า

ผมว่าน่าจะเอาไปเก็บสารคดี กำเนิดชีวิตสัตว์โลก 5555555

OverclockZone Member OT's Avatar

ใช้ Box USB 2.0 ขนาด 2.5" แล้วเลือกเอา HDD Notebook ตามความจุมาใช้งาน
    เท่าที่ผมใช้ก็ไม่ได้ถือว่าช้ามากนะครับ และสะดวกในการพกพาพอสมควรครับ

ราคา HDD ขึ้นกับขนาดที่อยากได้เลยครับ
    ราคา Box ก็ขึ้นกับชิ้นงานและวัสดุครับ

OverclockZone Member Mbell's Avatar

Quote Originally Posted by Calidan View Post
    เอาhdd3.5"มาใส่externalนี่หนักไม่ใช่เล่นนะครับต่อให้box3.5ก็เถอะ เขวี้ยงใส่หัวจังๆนี่ถึงแตกนะครับ พกใส่ตามตัวอย่างกระเป๋าเสื้อไม่ไหว คาดเข็มขัดมันจะขาดเอาด้วยอีก

ก่อนอื่นอยากให้จขกท.คิดก่อนว่าไอ้ความจุ2GBนี่ท่านไปใช้อะไรหมดหรือเปล่า มันจำเป็นแค่ไหนต้องใช้external

HDD box3.5"ที่ผมเห็นประโยชน์ชัดๆนี่ก็แค่เอาไว้โอนไฟล์ข้ามเครื่อง อย่างโอนไฟล์จากcoloเก็บมาบ้านมากกว่า พกก็เทอะทะ แล้วมีปัญหาเรื่องการสั่นเวลาใช้งานด้วยถ้าตั้งไว้ไม่เสถียรดีหัวอ่านจะพังเอา

แล้วถ้าต้องการความจุสูงระดับนึง+พกได้ผมว่าเอาเป็นขนาดnotebook2.5"ดีกว่า พกใส่กระเป๋าเสื้อได้ ถ้าซื้อเป็นhdd player ~1300฿ ไม่ต้องเสียบadapterเวลาใช้ ต่อถ่าน4ก้อนเอาพกฟังต่างthumb playerได้เลย(แต่กินไฟใช้ได้ ถ่าน2.7aอยู่ได้ราวๆช.ม.นึง) แต่ไม่คุ้มย้ายไฟล์เท่า3.5" แล้วboxบางตัวมีจำกัดความจุhddด้วย

ป.ล. ผมว่าน่าจะมีthumg5-8gbวางขายราวๆ1500-1800฿นะ คุ้นๆ

ผมว่าจะซื้อ HD NB ขนาด 80 gb ไม่ของ samsung หรือ seagate

แล้วหา box ใส่

ปล. ผมใช้ทำงานไฟล์ photoshop illuslator ขนาด 2 gb เอาไม่อยู่ครับ

Bookmarks

Bookmarks