overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: HD4850 กับปัญหาต่างๆ กำลังจะซื้อแล้วคับ ช่วยที????

OverclockZone Member

Default HD4850 กับปัญหาต่างๆ กำลังจะซื้อแล้วคับ ช่วยที????

ตอนแรกลังเลระหว่าง 3870 กับ 4850 มีเพื่อนๆพี่ๆแนะนำว่าให้ใช้ 4850 ไปเลย ผมเห็นด้วยแล้วกำลังจะไปซื้อแล้วคับ ปัญหาที่ยังคาใจก็คือ
    1.ผมเห็นในกระทู้เยอะเหลือเกินว่า 4850 มีปัญหาเล่นแล้วดับ หรือไม่ก็มีปัญหาเรื่อง Driver ถ้าผมซื้อจะเจอกับปํญหานี้มั้ยคับ
    2.เรื่องความร้อน บางท่านแนะนำว่าควรจะใส่ซิ้งค์เพิ่ม จำเ้ป็นหรือป่าวคับ หรือว่าใช้วิธีปรับพัดลมเอาก็พอ
    3.จะซื้อเจ้าไหนดี สปาร์คมีหลายกระทู้เจอปัญหาเล่นแล้วดับ ตอนนี้ที่ผมเล็งๆไว้ก็เป็นของ Gigabyte ที่มันมาพร้อมกับซิ้งค์ Zalman ซึ่งมันน่าจะช่วยเรื่องการระบายความร้อนได้ หรือเพื่อนๆพี่ๆจะแนะนำเ็ป็นเจ้าอื่นก็ได้นะคับ
    สุดท้ายนี้ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้า สำหรับคำแนะนำนะคับ
    Spec
    Phenom 9550
    M/B GA-MA790GP-DS4H
    Ram DDRII Corsair 4 GB
    PSU Codegen 650 W
    OS Window XP Professional x64 Edition

OverclockZone Member shinwa's Avatar

1. ไม่เจอแล้ว ไดรเวอร์ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร
    2. ใช้ iceq4 Turbo ไม่แอร์ 40องศานิดๆ พัดลม 60%
    3. Iceq4 turbo ไม่ก็ msi ซิ้งใหม่

OverclockZone Member deedom's Avatar

ผมก็พึ่งซื้อมาครับ iceq Turbo ความร้อนไม่มีปัญหาเลยครับ ปรับพัดลม 100% แล้วยังเงียบ อุณภูมิ 40 - 50
    เย็นครับท่าน
    แต่ใจตอนนี้อยากได้ MSI มาลองแล้วครับ ฮ่า ๆๆๆ

OverclockZone Member VINCEz's Avatar

^^^

พัดลม 100% แล้วเงียบได้ ผมว่ามันไม่ธรรมดาแล้วนะครับ

ผมปรับ 80 ก็เริ่มรำคาญแล้ว แต่ปกติเล่นไปดูทีวีไป ไม่ค่อยได้ยินเสียงพัดลมเท่าไหร่

OverclockZone Member Zetturn's Avatar

32 - 50 องศา กลางวัน

4850 Ref. ธรรมดา ไม่แอร์ พัดลม 50%

เจอ VPU recovery บ่อยกับบางเกม

OverclockZone Member darkface's Avatar

ผม 50 กว่าๆธรรมดา เฉียดเลข 8 เมื่อเล่นไครซิส

VPU กะ DMC4 เกมเดียว เพราะปรับสุดบ้าเกิน พอปรับลดลงมาก็เล่นได้ลื่นปรื๊ด

ผมการ์ด ref นะ

OverclockZone Member aun002's Avatar

Quote Originally Posted by Riise_9 View Post
    ตอนแรกลังเลระหว่าง 3870 กับ 4850 มีเพื่อนๆพี่ๆแนะนำว่าให้ใช้ 4850 ไปเลย ผมเห็นด้วยแล้วกำลังจะไปซื้อแล้วคับ ปัญหาที่ยังคาใจก็คือ
    1.ผมเห็นในกระทู้เยอะเหลือเกินว่า 4850 มีปัญหาเล่นแล้วดับ หรือไม่ก็มีปัญหาเรื่อง Driver ถ้าผมซื้อจะเจอกับปํญหานี้มั้ยคับ
    2.เรื่องความร้อน บางท่านแนะนำว่าควรจะใส่ซิ้งค์เพิ่ม จำเ้ป็นหรือป่าวคับ หรือว่าใช้วิธีปรับพัดลมเอาก็พอ
    3.จะซื้อเจ้าไหนดี สปาร์คมีหลายกระทู้เจอปัญหาเล่นแล้วดับ ตอนนี้ที่ผมเล็งๆไว้ก็เป็นของ Gigabyte ที่มันมาพร้อมกับซิ้งค์ Zalman ซึ่งมันน่าจะช่วยเรื่องการระบายความร้อนได้ หรือเพื่อนๆพี่ๆจะแนะนำเ็ป็นเจ้าอื่นก็ได้นะคับ
    สุดท้ายนี้ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้า สำหรับคำแนะนำนะคับ
    Spec
    Phenom 9550
    M/B GA-MA790GP-DS4H
    Ram DDRII Corsair 4 GB
    PSU Codegen 650 W
    OS Window XP Professional x64 Edition
    1.ผมใช้ asus 4850 TOP ซื้อมา 6600 ที่ HWH ไม่มีปัญหาอะไรสักอย่าง ไดรเวอ V8.9
    2.ความร้อน 53 แต่ถ้ารุ่นอื่น 4850 ธรรมดาอาจร้อน ถ้าต้องการแบบเย็นๆ หารุ่นที่มี ซิ้งพัดลมมาไห้หรือซื้อเพิ่มครับ แล้วถ้ายังไม่พอใจท่านก็ปรับรอบพัดลมไห้มากกว่าเดิมงับ
    3.รุ่นที่มีซิ้ง ติดมาไห้ช่วยได้แน่นอนครับ มากน้อยขึ้นอยู่กับ ประสิทธิภาพของซิ้งนั้นๆ ลองหาดูว่าซิ้งแบบไหนเย็น เปรียบเทียบดูเอาขอรับท่าน

OverclockZone Member kentauji's Avatar

ผมเชียร์ MSI NON-REF นะครับ
    ตำแหน่งพัดลมกับ phase ต่างๆ น่าไว้ใจกว่า ถ้าไม่เน้นความเท่ห์

Bookmarks

Bookmarks